Long86

Xe buýt
Cháu chán chẳng buồn bán than nữa :((

Katy Phan

Xe tải
nếu chưa tìm ra vắc xin thì tình hình kinh tế còn đi xuống nhiều nữa. cc nên tự cách ly ở nhà đi ạ. sức khỏe là trên hết.

hoangduc.sbr

Xe container
Ông nào ôm nhà đất tỉnh lẻ phen này chết lặng, giảm bảo đảm kinh hoàng hơn 2009
May em có mấy mảnh ở Đ.Nai đẩy đi hết sạch từ tháng 9 năm ngoái rồi. Chấp nhận lãi ít hơn kỳ vọng nhưng kịp thu hồi tiền về. Đợt t11 đc gạ mấy miếng nghe có vẻ bùi nhưng khả năng đợi lên lãi lâu nên lại thôi vì chả muốn ngâm vốn nữa. May lần 2;))

NGC

Xe tăng
Bạn cụ chém gió rồi . Em em làm VCB còn rên vì không cho vay đc kìa , khách đem tiền trả nợ nhiều vì không có kênh đầu tư .
Có thể cụ đó không chém, nhưng nhìn tình hình ở một khoanh vùng hẹp và không nhận ra được nguyên nhân cốt lõi .
Trong tình hình " loạn lạc " thì sẽ không thiếu thành phần " thừa nước đục thả câu " ( xin đừng hiểu theo nghĩa xấu - câu chữ nầy chỉ nói hiện tượng ) .
Chính phủ các quốc gia vì cố gắng giảm thiểu thiệt hại cho nền kinh tế nên đề ra cách chính sách " rộng rãi , mềm dẻo " thậm chí cho không biếu không để hổ trợ kinh tế nền tảng, và các thuơng gia, nhà sản xuất vốn rất nhạy bén tình hình nên quăng câu để vớt cho mình được miếng nào hay miếng đó he he ..dẫn đến tình hình nhiều nhà bank phải làm việc hết tốc lực để ... phục vụ nhu cầu ...cao đột biến .
Chính cái nầy dẫn đến méo mó thị trường và làm cho việc " chuẩn bệnh nền kinh tế " khó khăn bội phần vì giống như bệnh tật , triệu chứng sai thì sẽ nhận định sai, kê thuốc sai .

Em lấy một ví dụ đang xảy ra ngay tại thị trường Mỹ trong lúc nầy :

Do ảnh hưởng dịch bệnh - để trấn an nhà đầu tư và vực dậy thị trường chứng khoáng FED đã hạ lãi suất đến 0.5 điểm và lập lờ có thể hạ thêm 0.5 điểm vào cuối tháng nầy .

Thị trường địa ốc vốn đang đi ngang, các banker đang ra rã dụ khị khách hàng mua nhà , re-finance với phân lời thấp nhất trong lịch sử .Bạn có thể kiếm được cái deal 30 năm fix rate với 3.5-3.75% hoàn toàn dễ dàng .

Đùng một phát tình hình dịch bệnh xấu đi- giá nhà đứng im hay giảm , FED hạ lãi xuất và các nhà đầu cơ hay sở hữu bất động sản đánh hơi được miếng mồi béo bở nên nhảy vào cuộc mua nhà, re-finance để lock với phân lời rẻ mạt với vô số ưu đãi kết quả là các banker làm việc bốc khói , không hở tay he he .

Và hiệu ứng ngược xảy ra : khi cầu vượt quá cung trong không gian hẹp và biên độ thời gian ngắn - lãi xuất cho vay thực của các họp đồng tăng lên vì các banker sẽ cho vay hồ sơ nào chấp nhận lãi suất cao ( rất dễ hiểu khi bạn có nhiều khách hàng hơn khả năng phục vụ ) cho nên hiện nay , fix rate cho 30 năm là trên 4% ... bạn không thễ nào tìm được cái deal 3 chấm mấy như một tháng về trước ...

Hậu quả : kích thích hỗ trợ của chính phủ biến thành móc phin - bay bổng lên mây nhưng khi hết thuốc thì toang theo đúng nghĩa đen he he .

Nên em dự, qua trận nầy Bất động sản Mỹ sẽ banh càng lần nữa .

ok.

Xe tăng
Vâng căn bản là phải hết dịch ,tất cả đang rơi vào tình trạng có tiền không dám , được tiêu:(
Kỉ lục ra tết đến giờ tk em dư tiền tiêu vặt mới kinh ( tiền học phí f1 không phải đóng , bia rượu giảm 90% , huỷ 2 chuyến du lịch - mua vé rẻ từ năm ngoái .... )
Lĩnh vực em làm chưa toang nhưng nhìn quanh đối tác , bạn bè .... toang hết rồi
Dư tiền thế bác cho em vay.

Em toang cmn từ hơn chục năm nay khi các bác đang cá kiếm để có tiền dư như bây giờ òi. :(

Cuối năm bác có toang thì cũng được mười năm nhảy múa ăn chơi biết mùi đời, đằng này em toàn chơi kiểu y-mây-din mới nhục. :((

Thaoprohp

Xe tăng
Hy sinh lợi ích kinh tế để bảo toàn sức khoẻ và tính mạng, các cụ ạ.
Tôi nghĩ ở tầm vĩ mô, CP đang điều tiết mức độ hy sinh sẽ là bao nhiêu cho phù hợp với tình hình ?

chứ bế quan toả cảng, phong thành ngay lập tức thì đảm bảo mức độ lây nhiễm sẽ giảm hẳn, nhưng đi kèm với điều ấy là kinh tế sập ngay lập tức. Nên cần phải thận trọng điều tiết Chính sách và các biện pháp khống chế dịch.

lykai

Xe tăng
Thằng Mẽo mới là ác, 1 số khách hàng của em mới thông báo: không xuất hàng các lô hàng đã xong, không tiến hành sx các mã hàng mới do cp đóng cửa- kiểm soát kiểm dịch nghiêm ngặt các mặt hàng nhập khẩu từ các nước có dịch bệnh.

hoangduc.sbr

Xe container
Lúc này BĐS chưa chết được đâu , vì tầm này ngân hàng vẫn ế tiền do khách hàng không có kênh đầu tư . Nhưng khi cuộc sống trở lại bình thường , nhu cầu vay sẽ tăng cao để bù đắp cho thiệt hại do đợt dịch . Lúc đó lãi suất chắc chắn sẽ bay cao , BDS toang là cái chắc !
Ở đâu em ko biết chứ ở Đ.Nai, BD thì ông bà nào ôm hàng mà ko kịp đẩy đi trc tháng 10 cuối năm ngoái thì giờ x.định móm rồi.

porcher_8x

Xe tải
Vg e cg nghĩ là bó chưa đến ngay tức thì như bên dịch vụ với du lịch,nếu tình hình phức tạp như này thì chí ít đến cuối và đầu năm sau mới vỡ nhọt
Lúc này BĐS chưa chết được đâu , vì tầm này ngân hàng vẫn ế tiền do khách hàng không có kênh đầu tư . Nhưng khi cuộc sống trở lại bình thường , nhu cầu vay sẽ tăng cao để bù đắp cho thiệt hại do đợt dịch . Lúc đó lãi suất chắc chắn sẽ bay cao , BDS toang là cái chắc !

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy dự báo hết tháng 4 là ổn vì các ca mắc, nhiễm bệnh mới đang giảm. Không tụ tập nơi đông người ở hầu hết các quốc gia cũng làm giảm nguy cơ lây nhiễm đáng kể rồi.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vâng căn bản là phải hết dịch ,tất cả đang rơi vào tình trạng có tiền không dám , được tiêu:(
Kỉ lục ra tết đến giờ tk em dư tiền tiêu vặt mới kinh ( tiền học phí f1 không phải đóng , bia rượu giảm 90% , huỷ 2 chuyến du lịch - mua vé rẻ từ năm ngoái .... )
Lĩnh vực em làm chưa toang nhưng nhìn quanh đối tác , bạn bè .... toang hết rồi
Mọi lần đội giao hàng của Tiki toàn giao lúc 12h trưa , h thì 9h đã gọi trong khi em đang ở cơ quan ... E đoán là cũng sắp toang hết nếu dịch kéo dài vài tháng nữa

lọ_mọ

Xe máy
Ở đâu em ko biết chứ ở Đ.Nai, BD thì ông bà nào ôm hàng mà ko kịp đẩy đi trc tháng 10 cuối năm ngoái thì giờ x.định móm rồi.
Cụ ấy đang nói ở BN mà cụ , chỗ em ở tỉnh cũng đang có dấu hiệu trầm rồi . Cơ mà bản thân em vừa mua 1 miếng để dùng , vay lãi suất 7.5/% /năm . Êm xuôi thì tầm hơn 1 năm trả xong nợ , không thì lãi suất lên cũng vã mồ hôi .

atk234

Xe tăng
Nhìn tình hình náy nguy cơ cả năm mốc mồm là có thật ah!

Archer

Xe điện
Thơ tình thời Covy (st)

☘Xuân Diệu:
Mây vẩn từng không, chim bay đi
Khí trời u uất hận cách ly
Ít nhiều thiếu nữ buồn không nói
Cả xóm cùng lây, sợ cái gì

☘Nguyễn Bính:
Bữa ấy cô vy phơi phới bay
Khẩu trang mấy lớp mặt hơi dày
Hội việt kiều về ho ngang ngõ
Mẹ bảo: toi rồi, khéo lại lây

☘Hàn Mặc Tử
Sao anh không về chơi thôn Vỹ
Nhìn nắng hàng cau nắng mới lên
Gặp ngay em gái là F1
Bịt cái khẩu trang mặt chữ điền

Gió theo lối gió, mây đường mây
Lòng anh buồn hiu, không lẽ lây?
Nhà ai gần nhất khu y tế
Có chở anh về kịp tối nay?

☘Chế Lan Viên:
Ta cùng nàng nhìn nhau không tiếng nói
Sợ há mồm vi khuẩn bắn sang nhau
Đôi hơi thở thì thôi ta cố nín
Đôi linh hồn chìm đắm bể u sầu

☘Bùi Giáng:
Gánh than lên bán chợ Trời
Thiên Thần xúm hỏi: Em người ở đâu?
Thưa rằng: Em ở rất lâu
Trần gian dưới đó tiệc tùng liên miên
Bảo rằng: chưa rõ tuổi tên?
Thưa rằng: tên tuổi là Em đây rồi
Nghĩa là 34 đó thôi
Hỏi rằng: sao chẳng thấy môi em cười?
Thưa rằng: Ho 1 cái thôi
Thế là ngõ xóm đi toi cả chùm

☘Hữu Thỉnh:
Gió không phải là roi mà đá núi phải mòn
Em không phải là chiều mà nhuộm anh đến tím
Bệnh chẳng lây lan đâu nếu em không câm nín
Một đống đứa và anh
Khốn khổ
Vì em...

☘Tố Hữu:
Bỗng loè chớp đỏ,
Thôi rồi, Lượm ơi!
Trong thang máy nhỏ,
Một thằng hắt hơi

Cháu thành F1,
Đi cách ly luôn
Sợ toé cả mứt
Hồn bay giữa đồng.

cuncon

Xe điện
Nếu em nghe thấy gói cho vay 5% lãi năm cho bđs vay thì chính thức lạm phát vì bơm tiền ra cho sốt ảo, 1-2 năm sau kinh tế lại sốc thuốc như xưa , xong giãy

Em thấy dự báo hết tháng 4 là ổn vì các ca mắc, nhiễm bệnh mới đang giảm. Không tụ tập nơi đông người ở hầu hết các quốc gia cũng làm giảm nguy cơ lây nhiễm đáng kể rồi.
Chưa có vắc xin thì tháng nào cũng nơm nớp lo sợ bác à

Brighter2020

Xe tải
trước có ca của cụ việt kiều mỹ 7x còn đỡ được mà, chắc ca này cũng sẽ ok thôi
Vâng cụ VK kia lớn tuổi nhưng có thể bệnh lý nền ít/hoặc không nghiêm trọng như cụ này vì cụ VK kia không phải thở máy.