Chi moon

Xe buýt
Có cụ nào rành cho e hỏi: sao Mỹ nó chết nhiều ng bị cúm hàng năm thế ạ?
K lẽ bên đó y tế hiện đại vậy mà k có vắc xin hay thuốc chữa cúm sao?

Coyote

Xe tải
Viện HLKHXH Việt Nam tạm đóng cửa vì dịch. N21 kinh thật.
Giờ có ai làm cái nghiên cứu xem việc đóng cửa viện này có ảnh hưởng thế nào đến xã hội thì hay nhỉ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Họ cũng bất lực và chấp nhận kinh tế over một tỷ lệ nhỏ sinh mạng chứ chẳng phải đề cao miễn dịch tự nhiên đâu. Sinh tồn tự nhiên là không can thiệp gì hết.
mức độ nhẹ nó để cho đề kháng tự nhiên đấy.
Như bác sỹ người nhà em bọn trẻ bị sốt virus ho hắng nhẹ là cấm ko cho bọn em dùng kháng sinh trị ho vì ho là phản ứng của cơ thể trẻ chống chọi với virus, chỉ tẩn hạ sốt khi 38,5 độ, uống nhiều nước cam, bù nước điện giải... Còn các bác sỹ khác sẽ nên kháng sinh nhiệt tình cho trẻ nhanh khỏi ho. Đó là quan điểm

bintao

Xe tải
Hôm nay có vẻ dịch chững lại các cụ nhỉ. Thấy nước nào cũng chỉ bổ sung mấy chục ng.

fresh_air

Xe tải
Như bác sỹ người nhà em bọn trẻ bị sốt virus ho hắng nhẹ là cấm ko cho bọn em dùng kháng sinh trị ho vì ho là phản ứng của cơ thể trẻ chống chọi với virus, chỉ tẩn hạ sốt khi 38,5 độ, uống nhiều nước cam, bù nước điện giải... Còn các bác sỹ khác sẽ nên kháng sinh nhiệt tình cho trẻ nhanh khỏi ho. Đó là quan điểm
Sốt virut gây ho thì không dùng kháng sinh là đúng rồi chứ quan điểm gì hả cụ. Bác sĩ nào kê kháng sinh mới là tào lao.

Pvsc

Xe ba gác

LienPhuong

Xe điện
Đấy là các virus ít lây lan diện rộng, hiếm khi gây biến chứng và không có cách nào ngăn (không có nguồn cụ thể). Đấy là lý do của vaccin đấy. Như viêm não NB ấy cụ, để mắc và đừng đi viện xem :). Nhưng covid lại ngăn lây lan được, phải hy sinh kinh tế mà thôi, và tỷ lệ vài % với 20% nằm viện, lây lan nhanh khủng khiếp chứ không phải một virus bình thường nào đó.

dvh2806

Xe tăng
e cg hay cho tre di khám tại bv TMH có máy soi , ít khi Kháng sinh lắm.
Dua đầu khám Saint Paul thì kiểu gì cg có.hik

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

Bataubk

Xe máy
Việt Nam công bố ca nhiễm nCoV thứ 34
Người phụ nữ 51 tuổi, đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bình Thuận, là "bệnh nhân 34", Bộ Y tế cho biết chiều 10/3.
Bệnh nhân là một nữ doanh nhân, cư trú tỉnh Bình Thuận.
Ngày 22/2 bà bay từ Việt Nam sang New York, quá cảnh tại sân bay Incheon của Hàn Quốc trong 3 giờ.
Ngày 29/2, bà từ Washington, Mỹ, về Việt Nam, quá cảnh tại sân bay ở Doha, Qatar, nhập cảnh sáng 2/3 tại Tân Sơn Nhất.
Sau đó bà đi ô tô về Bình Thuận. Ngày 5/3 bà có các triệu chứng ho, sốt. Bốn ngày sau đó bà vào Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bình Thuận và được điều trị cách ly tại đây.
Từ lúc trở về Việt Nam, ngoài người thân trong gia đình, bệnh nhân có tiếp xúc với nhiều người khác. Hiện, nhà chức trách địa phương đã xác định 14 người tiếp xúc trực tiếp với bệnh nhân, tiến hành khoanh vùng cách ly.

shiluo

Xe container
Ở bển họ để sàng lọc tự nhiên cụ ạ
Kiểu như: Chỉ cúm thôi mà cũng không vượt qua được thì không xứng đáng sống

cauquan1001

Xe tải
Website
buraman.com
Bên Mỹ dịch vụ y tế cực kỳ đắt đỏ.
Nếu bạn nghèo thì bạn không nên ốm.

Buryat

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa đọc Guardian hôm nay. Không ít độc giả người Anh cũng tự nhận dân phương Tây quá vô trách nhiệm với xã hội, khác hẳn với các nước Đông Á, không chịu đeo khẩu trang, tình trạng thiếu nước sát khuẩn ở nơi công cộng, bị bệnh không biết khám ở đâu, đất nước được tổ chức quá kém, và không tin vào năng lực phản ứng của chính phủ Anh trong trường hợp xảy ra đại dịch.

Việc hai vợ chồng người Anh lây nhiễm trên chuyến bay đến VN cũng được đưa lên Guardian. Họ phàn nàn về tình trạng vệ sinh trong bệnh viên ở Lào Cai (và cả ở HN), nhưng cũng thích cách phản ứng quyết liệt của chính phủ VN.

Thời gian gần đây, em thấy người Anh có từ no-nonsense (20 năm trước em đọc báo không thấy, có vẻ là từ mới), khi đề cập tới một số nước như Singapore, Viet Nam, Trung Quốc, để phê phán cách phản ứng của chính phủ Anh, tức là họ cũng bắt đầu chê cách điều hành của chính phủ, nói huyên thuyên (nonsense) quá nhiều nhưng hiệu quả thì kém.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Em nhập cảnh tối qua về Việt Nam từ Tokyo. Theo ý kiến cá nhân em thì thực sự có vấn đề phân loại, xử lý bước đầu ngay từ Nội Bài và vấn đề phòng chống của Vietnamairline.
Thứ 1. Trên máy bay: em bay chuyến ngắn tầm 5 tiếng từ Tokyo về Hà Nội. Về cơ bản thì trong thời điểm hiện tại nên hạn chế phục vụ đồ ăn, chăn chiếu trên máy bay. Có thể phát sẵn bánh mỳ và 1,2 chai nước để sẵn vào ghế của hành khách. Đằng này thì vẫn phục vụ như thường, em đếm thì có 1 lượt phục vụ bữa ăn chính, 1 bứa snack, 4,5 lần phục vụ nước...
Chưa kể chăn chiếu...
Omigod. Nguy cơ cao vô cùng
Chưa kể, lên máy bay thì dân mình đổi chỗ vô tội vạ, rất vô ý thức. Nói thật là hôm qua em bay 5 tiếng ko dám đi đái, nước mua 2 chai mang lên, ko ăn đồ ăn, nước trên máy bay.
Thứ 2: về đến Nội Bài thì ko có 1 biểu hiện gì là phân loại dịch. Tất cả các nước, khách dồn vào chỗ tờ khai y tế. Có 2 người phục vụ cả nghìn khách. Cả nghìn khách đứng túm tụm 1 chỗ.
Không hề có biện pháp khử khuẩn tạm thời: như đi qua tia cực tím, máy thổi khí, xịt khử khuẩn...
Lãnh đạo nào đọc được thì nên set up việc phân loại và khử khuẩn tại Nội Bài cho chuẩn chỉ, ít nhiều sẽ hạn chế được.
Nếu như cụ phản ánh thì việc bùng phát dịch có khả năng hiện hữu trong thời gian tới

cauquan1001

Xe tải
Website
buraman.com
Em vừa đọc Guardian hôm nay. Không ít độc giả người Anh cũng tự nhận dân phương Tây quá vô trách nhiệm với xã hội, khác hẳn với các nước Đông Á: (không chịu đeo khẩu trang, thiếu nước sát khuẩn ở nơi công cộng, bị bệnh không biết khám ở đâu, đất nước được tổ chức quá kém) và không tin vào năng lực phản ứng của chính phủ Anh trong trường hợp xảy ra đại dịch.

Việc hai vợ chồng người Anh lây nhiễm trên chuyến bay đến VN cũng được đưa lên Guardian. Họ phàn nàn về tình trạng vệ sinh trong bệnh viên ở Lào Cai (và cả ở HN), nhưng cũng thích cách phản ứng quyết liệt của chính phủ VN.

Thời gian gần đây, em thấy người Anh có từ no-nonsense (20 năm trước em đọc báo không thấy, có vẻ là từ mới), để nói về cách phản ứng của chính phủ, tức là họ cũng bắt đầu chê cách điều hành của chính phủ, nói huyên thuyên (nonsense) quá nhiều nhưng hiệu quả thì kém.
Lúc xảy ra dịch mới thấy. Trong các quyền con người, quyền được sống mới là quyền quan trọng nhất