ganghiadan

Xe buýt
Hi các cụ /mợ
Tình hình là F1.1 nhà em năm ngoái tốt nghiệp cấp 3 có ap được học bổng du học mấy trường Hàn Quốc. Lúc đó dịch bắt đầu bùng lên, đường bay và cách ly 2 bên khó khăn, nên đành bảo lưu học tạm đại học trong nước 1 năm chờ dịch lắng.
Trong khi bảo lưu thì cháu nó tiếp tục aply mấy trường khác xếp hạng cao hơn. Hiện đã được 2 trường trong top 5 cho học bổng toàn phần 4 năm. Tình hình dịch dã thì ngày càng phức tạp, nếu chờ nữa thì lỡ mất cơ hội và bỏ phí mấy năm, nên gđ em quyết định cho cháu bay để kịp vào học kỳ tháng 9 tới, sang đó tập trung học và xác định có thể vài năm mới về thăm nhà được.
Để an toàn khi sang đó, em đang tìm cửa tiêm vắc xin cho cháu ở Việt Nam. Dù gì có người nhà ở bên khi tiêm cũng yên tâm hơn. Em đã hỏi mấy người quen làm y bác sĩ và công an, hỏi VNVC và trạm y tế phường thì đều lắc đầu vì đối tượng tiêm đều đã được cập nhật cơ sở dữ liệu.
Vậy nên, qua còm này, em mạo muội đánh tiếng, nếu cụ/ mợ nào có xuất tiêm mà chưa muốn tiêm ngay, có thể nt vào hộp thư nhường cho F1 nhà em được không. Càng sớm càng tốt vì em hy vọng đủ thời gian tiêm kịp 2 mũi trước khi bay vào giữa tháng 8 này.
Thanks các cụ/ mợ trước!
em khuyên cụ là thử tìm hiểu ở các nguồn ở các đội ưu tiên xem. Hoặc ở các cơ quan nhà nước mà tiếp xúc trực tiếp với người dân, sẽ có những người ko muốn tiêm hoặc ko đủ điều kiện để tiêm. Chúc con cụ đat đc giấc mơ du học!

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
E vừa tiêm lúc chiều, đến giờ thấy vẫn bình thường, chưa có gì khác

w4f

Xe tải
Nếu được tiêm thì sẽ tiêm, loại nào cũng được, nhưng từ chối nếu là sinopharm.

vvt199x

Xe máy
Em tiêm đủ hai mũi. Mũi 1 sốt nhẹ và đau nhức người 1 hôm thì khỏi. 3 tháng sau tiêm mũi 2 chỉ hơi đau nhức người, xong phẻ re.
Khuyến khích các cụ nên tiêm sớm vì vacxin đời đầu luôn xịn. Càng để muộn thì các loại tạp nham hàng giả nó chen vào dễ bị lôi thôi.
Vâng. Cảm ơn cụ.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Em thì ko có nhưng thằng bạn cấp 3 của em, nhà nó buôn đồ nội thất, nói về thứ tự ưu tiên tiêm vắc xin thì nó phải xếp thứ nhất từ dưới lên. Hôm trước mới gọi điện khoe đc tiêm mũi 1 rồi, em hỏi thì nó bảo ông sếp ở BV huyện gọi nó lên tiêm vì nó chơi thân với ông ấy, nó mà dính thì ông ấy cũng dính :D , nên em khuyên cụ là thử tìm hiểu ở các nguồn ở các đội ưu tiên xem. Hoặc ở các cơ quan nhà nước mà tiếp xúc trực tiếp với người dân, sẽ có những người ko muốn tiêm hoặc ko đủ điều kiện để tiêm. Chúc con cụ đat đc giấc mơ du học!
em cũng nhắn tin ủng hộ quỹ vaccin chưa biết bao giờ tới lượt đây, chắc còn khướt, về mình cứ giao về dứo kiểu gì cũng có tiêu cực như chuyện cụ nói.

ganghiadan

Xe buýt
em cũng nhắn tin ủng hộ quỹ vaccin chưa biết bao giờ tới lượt đây, chắc còn khướt, về mình cứ giao về dứo kiểu gì cũng có tiêu cực như chuyện cụ nói.
Vâng, với cái văn hoá quen biết của dân mình thì ko tránh đc cụ ạ. Đành tặc lưỡi là ít ra cũng có thêm 1 người đc tiêm, hướng đến mục tiêu miễn dịch cộng đồng

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Vâng, với cái văn hoá quen biết của dân mình thì ko tránh đc cụ ạ. Đành tặc lưỡi là ít ra cũng có thêm 1 người đc tiêm, hướng đến mục tiêu miễn dịch cộng đồng
vâng cụ cũng hơi bực chút thôi, vì truyền thông thì nhân văn bài vở quá, nghe mủi lòng ưu tiên cho những vị trí tuyến đầu chống dịch, vậy mà. Em thì cứ chờ tới lượt thì tiêm, chứ tiêm kiểu quen biết rồi luồn ra luồn vào tiêm, nói dại mồm nhỡ có sao khi khui ra lại là đối tượng tiêm chui thì ngượng lắm cụ nhỉ ;))

LeThanh.emt

Xe tải
Em tiêm mũi 1 ngày 16/6. Về nhà sau 8 tiếng nổi sốt, mỏi mệt, đau đầu, lâng lâng mất 2 ngày

trungduong2211

Xe điện
F1 đi du học hả cụ, e thì sợ k dám tiêm :D
Vâng mợ, cháu nó phấn đấu mấy năm trời. Đáng lẽ không covid thì bay kỳ tháng 9 năm ngoái rồi. Trong khi bảo lưu một năm nó lại tranh thủ aply được trường xịn hơn, học bổng toàn phần cả khóa học. Mà tình hình covid này k biết bao giờ mới ngơi, nên nhà em quyết định để cháu bay kỳ này luôn.

sang bên đó nhập học là được tiêm đó ạ
Em cũng tìm hiển thông tin trên mạng bên Hàn, được biết họ đang tập trung tiêm cho đối tượng học sinh, sinh viên rồi. Nhưng thật tâm muốn tiêm trước khi đi, dù sao có bố mẹ bên cạnh lúc tiêm cũng đỡ. Mà tiêm trước thì thời gian cách ly cũng đỡ phần nào, vừa lường trước rủi ro ở sân bay, xe cộ trên đường di chuyển lúc mới sang chân ướt chân ráo một thân một mình.

Em thì ko có nhưng thằng bạn cấp 3 của em, nhà nó buôn đồ nội thất, nói về thứ tự ưu tiên tiêm vắc xin thì nó phải xếp thứ nhất từ dưới lên. Hôm trước mới gọi điện khoe đc tiêm mũi 1 rồi, em hỏi thì nó bảo ông sếp ở BV huyện gọi nó lên tiêm vì nó chơi thân với ông ấy, nó mà dính thì ông ấy cũng dính :D , nên em khuyên cụ là thử tìm hiểu ở các nguồn ở các đội ưu tiên xem. Hoặc ở các cơ quan nhà nước mà tiếp xúc trực tiếp với người dân, sẽ có những người ko muốn tiêm hoặc ko đủ điều kiện để tiêm. Chúc con cụ đat đc giấc mơ du học!
Em cũng có người nhà làm ở 2 viện thuộc sở Hà Nội, cũng hỏi rồi nhưng khó vì danh sách ưu tiên đúng đối tượng đã được cập nhật vào cơ sở dữ liệu. Hỏi trạm y tế xã cũng đều phải có danh sách đúng đối tượng gửi lên trên, họ duyệt và gửi về đúng số liều theo danh sách. Giờ muốn vào danh sách thì phải đăng ký và tham gia vào tổ cộng đồng phòng chống covid với thôn, xong họ gửi danh sách lên trên chờ đợt sau. Mà như thế thì e lại chậm mất.

trungduong2211

Xe điện
Em thì ngay khi Chính phủ kêu gọi, công khai số tài khoản quyên góp quỹ vắc xin là chuyển khoản trực tiếp ủng hộ cho cả nhà rồi. Nhưng không mong là ủng hộ thì được ưu tiên, chỉ là tâm nguyện đóng góp chung tay cùng xã hội thôi. Bao giờ nước ta đủ nguồn lực tiêm cho toàn xã hội thì tiêm. Chỉ là cách đây mấy hôm trường bên Hàn gửi mail thông báo f1 được họ xét cho học bổng, yêu cầu xác nhận nhập học thì mới nghĩ đến việc tìm mối tiêm cho cháu nó trước.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Vâng mợ, cháu nó phấn đấu mấy năm trời. Đáng lẽ không covid thì bay kỳ tháng 9 năm ngoái rồi. Trong khi bảo lưu một năm nó lại tranh thủ aply được trường xịn hơn, học bổng toàn phần cả khóa học. Mà tình hình covid này k biết bao giờ mới ngơi, nên nhà em quyết định để cháu bay kỳ này luôn.

Em cũng tìm hiển thông tin trên mạng bên Hàn, được biết họ đang tập trung tiêm cho đối tượng học sinh, sinh viên rồi. Nhưng thật tâm muốn tiêm trước khi đi, dù sao có bố mẹ bên cạnh lúc tiêm cũng đỡ. Mà tiêm trước thì thời gian cách ly cũng đỡ phần nào, vừa lường trước rủi ro ở sân bay, xe cộ trên đường di chuyển lúc mới sang chân ướt chân ráo một thân một mình.

Em cũng có người nhà làm ở 2 viện thuộc sở Hà Nội, cũng hỏi rồi nhưng khó vì danh sách ưu tiên đúng đối tượng đã được cập nhật vào cơ sở dữ liệu. Hỏi trạm y tế xã cũng đều phải có danh sách đúng đối tượng gửi lên trên, họ duyệt và gửi về đúng số liều theo danh sách. Giờ muốn vào danh sách thì phải đăng ký và tham gia vào tổ cộng đồng phòng chống covid với thôn, xong họ gửi danh sách lên trên chờ đợt sau. Mà như thế thì e lại chậm mất.
Em nói thật không biết cụ tìm hiểu kiểu gì mà lại định tiêm cho cháu, giờ đã là 22/06 rồi, chắc chắn không kịp và không nên tiêm cho con giờ này.

trungduong2211

Xe điện
Em nói thật không biết cụ tìm hiểu kiểu gì mà lại định tiêm cho cháu, giờ đã là 22/06 rồi, chắc chắn không kịp và không nên tiêm cho con giờ này.
Vâng, vì mới nhận thông báo của trường cách đây ba hôm, em cũng tìm hiểu và được biết vắc xin astra 2 mũi tiêm cách nhau 12 tuần. Mặc dù lưu tâm và đi hỏi han những cũng không kỳ vọng lắm vì giờ toàn đối tượng ưu tiên. Nhưng nếu may mắn có suất nhường thì em cũng muốn cháu được tiêm mũi đầu trong nước. Vì tiêm cái này phải sàng lọc cẩn thận, mũi đầu có bố mẹ nghe tư vấn bác sĩ thì sẽ ra quyết định nên hay không nên chính xác. Còn tiêm được mũi 1 rồi thì mũi 2 đơn giản hơn, có vé tiêm mũi 1 rồi thì sang Hàn hy vọng sẽ sớm được tiêm mũi 2, bên họ cũng tiêm astra.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, vì mới nhận thông báo của trường cách đây ba hôm, em cũng tìm hiểu và được biết vắc xin astra 2 mũi tiêm cách nhau 12 tuần. Mặc dù lưu tâm và đi hỏi han những cũng không kỳ vọng lắm vì giờ toàn đối tượng ưu tiên. Nhưng nếu may mắn có suất nhường thì em cũng muốn cháu được tiêm mũi đầu trong nước. Vì tiêm cái này phải sàng lọc cẩn thận, mũi đầu có bố mẹ nghe tư vấn bác sĩ thì sẽ ra quyết định nên hay không nên chính xác. Còn tiêm được mũi 1 rồi thì mũi 2 đơn giản hơn, có vé tiêm mũi 1 rồi thì sang Hàn hy vọng sẽ sớm được tiêm mũi 2, bên họ cũng tiêm astra.
Nhiều cụ có vẻ dồn dập quyết tâm tiêm vaccine càng sớm càng tốt nhỉ? =))
Có mấy thông tin gửi các cụ suy nghĩ trước khi cố gắng tiêm sớm bằng mọi giá như thế:
1- hiệu lực vaccine dự trù chỉ kéo dài 6-12 tháng.
2- AZ đối với biến chủng Delta hiệu quả khá thấp: 31-35%.
Xét về góc độ nhà nước, tiêm càng sớm càng nhiều càng tốt.
Xét về góc độ cá nhân, chẳng có lý do gì sồn sồn đi tiêm như thế cả =)) 5k đi.

Chỉnh sửa cuối:

Gcar

Xe container
Nếu chích 2 mũi rồi đã lâu thì chích thêm cái thứ 3 là ổn chứ có gì đâu

lotto

Xe buýt
Vaccine Tào và Astra Zeneca tiêm ở Brazil đây, người tiêm vẫn tiêm nhưng số cases nhiễm và tử vong vẫn tăng mạnh. Người dân Brazil kiên quyết đợi Pfizer. Tóm lại Pfizer/Moderna hiệu quả vẫn cao nhất, dùng chống nhiều biến chủng nhất và ít biến chứng nhất. Mấy ông hô hào tiêm vaccine Tàu thì cứ tiêm thôi, có cũng như không, chống Covid bằng tinh thần là chính:

cunhoang

Xe tăng

em thật cụ sẽ không thể tiêm ở đây nếu ko phải đối tượng ưu tiên đâu. thà rằng cho F1 sang bên đó tiêm cho an toàn
bên hàn rất cẩn thận trong dv y tế,hỏi khí không phải F1 nhà cụ bằng topik mấy ạ? nếu được học bổng toàn phần,em đồ F1 ít nhất cũng topik 5 rồi.

trungduong2211

Xe điện
em thật cụ sẽ không thể tiêm ở đây nếu ko phải đối tượng ưu tiên đâu. thà rằng cho F1 sang bên đó tiêm cho an toàn
bên hàn rất cẩn thận trong dv y tế,hỏi khí không phải F1 nhà cụ bằng topik mấy ạ? nếu được học bổng toàn phần,em đồ F1 ít nhất cũng topik 5 rồi.
Thanks mợ. Chắc chỉ còn theo hướng mợ gợi ý, sẽ nhắc cháu nó cẩn thận 5K.
F1 nhà e lớp tiếng Hàn khóa đầu tiên CNN mở, khoảng cuối lớp 11 là đạt topik 6 rồi. Sau khi đc topik 6 thì quay lại ôn luyện tiếng Anh mấy tháng kịp thêm Ielts 7.5 trước khi vào kỳ nộp hồ sơ giữa năm lớp 12.

Ledung17

Xe tải
Đọc thấy thương các nghệ sĩ quá, hay là các ns đứng lên kêu gọi cả nước chung tay vì các nghệ sĩ thời dịch.
Còn các ngành nghề khác ai có khó khăn gì không? để còn hỗ trợ luôn thể.

Đề xuất hỗ trợ nghệ sĩ thời dịch
Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đề nghị Chính phủ cấp cho một số nghệ sĩ là viên chức gói hỗ trợ 3 tháng - 5,4 triệu đồng.

Trong văn bản gửi Bộ Lao động, Thương binh và xã hội cùng Thủ tướng Chính phủ ngày 18/6, Thứ trưởng Văn hóa, Thể thao và Du lịch Tạ Quang Đông đề cập tình hình khó khăn của đội ngũ nghệ sĩ biểu diễn từ đầu năm ngoái do đại dịch. Các nghệ sĩ trải qua quá trình đào tạo vất vả nhưng tuổi nghề ngắn, lương thấp.

Bộ đề nghị hỗ trợ 2.000 viên chức - là các đạo diễn, diễn viên, họa sĩ tại 100 đơn vị công lập hoạt động nghệ thuật biểu diễn đang hưởng lương hạng bốn (mức thấp nhất theo quy định) - được nhận 1,8 triệu mỗi người trên tháng, được hỗ trợ ba tháng, chi trả trong một lần.

[Nhà hát Múa rối nước Thăng Long phun khử khuẩn phòng dịch. Ảnh: Nhà hát Múa rối nước Thăng Long.

Nhà hát Múa rối nước Thăng Long phun khử khuẩn phòng dịch. Ảnh: Nhà hát Múa rối nước Thăng Long.

Ngoài ra, Bộ cũng đề nghị hỗ trợ gói tương đương cho người lao động là hướng dẫn viên du lịch, bị mất việc làm do ảnh hưởng dịch. Hiện tổng số hướng dẫn viên được cấp thẻ trên toàn quốc là 26.721 người.

Covid-19 khiến nhiều diễn viên bỏ nghề, các nhà hát loay hoay tìm đường sống. Nhiều người trẻ bỏ phố về quê vì không đủ sức bám trụ ở thành phố. Những người chọn ở lại Hà Nội, TP HCM mưu sinh bằng nhiều nghề như chạy xe ôm, làm shipper, bán đồ ăn online.

Tại cuộc tọa đàm trực tuyến hôm 26/5, nhiều đơn vị nhà hát ở Hà Nội cho biết đợt dịch thứ tư khiến sân khấu miền Bắc lao đao. Nhiều nghệ sĩ Nhà hát Múa rối Việt Nam đã xin nghỉ, chuyển sang bán bảo hiểm, làm nhôm kính, lái xe. Tại Nhà hát Tuồng Việt Nam, một số nghệ sĩ ưu tú xin nghỉ ra ngoài kiếm sống. Ở Liên đoàn Xiếc Việt Nam, nhiều người bán online, giao hàng để đảm bảo thu nhập.

Nhà hát Kịch Việt Nam trích từ ngân sách của đơn vị này khoảng 1,5-2 triệu đồng hỗ trợ tiền nhà ở cho các diễn viên không có lương. Các đơn vị công lập phía Bắc mong muốn Bộ Văn hóa - Thể thao và Du lịch hỗ trợ tạm ứng kinh phí trả trước cho nghệ sĩ, để họ làm điểm tựa tiếp tục gắn bó với nghề trong lúc đang phải ngừng diễn.

Honghen2008

Xe container
Lại giải cứu ạ🤦🏻‍♂️