bubu08

Xe tăng
Các cụ mà suốt ngày me tây không biết có đọc báo của nước họ trong thời gian covid này không?
Ban đầu e hơi sốc vì sự tỉnh rụi của họ về các thông báo số ca nhiễm, số ca nhập viện, số ca tử vong và các lời khuyên khi dính bệnh. Chỉ cảm thấy đó là sự lạnh lùng, cái chết của bệnh nhân chỉ là những con số, không hề có sự ăn năn, hay xúc động hay có trách nhiệm của chính quyền và cơ quan y tế. Nó khác xa cái tưởng như đã biết về XH phương tây quý mạng sống con người nói chung và công dân họ nói riêng.

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà mình nhìn xa giữ gìn khối đại đoàn kết, bà con yêu thương gắn bó với nhau. Chứ nhìn dân Vũ hán chạy lung tung các nơi, dân Tàu thành phố khác săn đuổi như cẩu, hàn cả cửa. Dạo đầu vụ Trúc Bạch dân Hà nội đi tỉnh khác chẳng mời quay đầu còn gì.
Đến như tay Tổng WHO trì hoãn mấy lần công bố Đại dịch, giờ vẫn ngồi nguyên ghế, công tác chống dịch toàn cầu chưa sáng lắm đâu. Các cụ yên tâm bú vang rít cigar tới hết 2021 cho lành.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]

Em ko bênh Mĩ, Âu nhưng các cụ bẩu họ coi mạng người hơn cỏ rác thì em thấy lạ, Ngô Kỉ, Homless đây, phòng nằm có khác gì phòng cao cấp ở VN đâu ? Hay là tư bản nó tuyên truyền ?

Pumzen

Xe ba gác
Năm nay lượng Kiều hối về VN chắc lập kỷ lục thấp ?

arch.zung

Xe tăng
1 là Tốt thì tốt rồi, nếu ko nói là cả hệ thống phải nỗ lực và nghiên túc, nhưng sau đợt này chủng tộc nó có miễn dịch hay tiêm vắc xin toàn dân thì nó lại đi xa mình nữa.

2 là Chết thì chết hết người già người yếu, đối với quốc gia, có khi Mĩ lại mạnh hơn.

3 là em vẫn chưa thấy công bố về chiến dịch tiêm phòng toàn dân.
Ở đây chắc mọi ng sẽ vang cụ, nhưng sự thật là nó đau lòng vậy nghe nhẫn tâm nhưng nó là quy luật phát triển

Em ko ca tụng ai cả...việc VN phòng chống dịch bệnh tốt thì ai cũng biết....còn hiện tại việc những nước giàu, Âu Mỹ..họ đang tiêm vắc xin cho người dân họ là sự thật, và vắc xin mới đc cấp phép đưa vào sử dụng thì việc số người đc tiêm ít là chuyện bình thường, nhưng du sao họ cũng đã có vắc xin để tiêm cho người dân thì đó cũng là thành công lớn của họ, việc họ có vắc xin trước cũng giúp cho việc mở cửa đất nước và mọi hoạt động kinh tế, giao thương của người dân trở lại hoạt động bình thường sớm hơn những nước chưa có
Trong cuộc chiến chống dịch bệnh Covid này thì vắc xin chính là vũ khí để giành chiến thắng. Còn phòng chống dịch chỉ là biện pháp tạm thời, để chiến thắng hoàn toàn dịch bệnh thì phải có vắc xin
Vắcxin chỉ hiệu quả 9 tháng và tối đa 1 năm, tức là chưa tiêm hết nửa dân số thì thằng tiêm đầu lại có thể nhiễm, chưa kể các loại biến thể chưa có vắcxin.

Dodge Ram

Xe điện
Trong khối Cờ Lờ Mờ Vờ, số liệu của các bạn còn lại thế nào nhỉ?
Em tưởng Cam toang, cuối cùng có vẻ các bạn ấy cũng ổn.

arch.zung

Xe tăng
E lại nghỉ ngược lại cụ.
Như cụ nói là các nước khác nó sẽ miễn dịch và có vaccine họ sẽ khỏe hơn minh, nhưng với e, nếu nước nào được công nhận có miễn dịch đầu tiên thì e nghĩ đó chính là VN, mà không cần phải tiêm chúng đại trà làm gì cả. Theo e VN an toàn vì đề kháng của ta khắc dc con virus này. Rất ít người bị lây trong nội địa, hoặc có lây thì cũng tự khỏi mà không biết và không có triệu chứng.
Hay là sau thảm hoạ này VN lên làm bá chủ thế giới cụ nhỉ

Em ko bênh Mĩ, Âu nhưng các cụ bẩu họ coi mạng người hơn cỏ rác thì em thấy lạ, Ngô Kỉ, Homless đây, phòng nằm có khác gì phòng cao cấp ở VN đâu ? Hay là tư bản nó tuyên truyền ?
Cụ không nghe ông kể, khi bị bệnh sắp chết phải tự lái xe đi tìm chỗ chữa, sau vào đây là trung tâm nghiên cứu thuốc mới, khi vào nó phát cho tập tài liệu, chấp nhận nó tiêm thử thuốc thì nó cho nằm. Chưa khỏe nó đã cho ra về nhà.

hjenyen211

Xe tải
cháu chờ vaccine để được về
nhớ nhà quá

bubu08

Xe tăng
Hay là sau thảm hoạ này VN lên làm bá chủ thế giới cụ nhỉ
Ý kiến của tôi thuần túy về y tế. Cụ lại cà khịa chuyện gì đấy? Bao nhiêu vụ thủng lưới mà hậu quả rất ít. Thế giới họ đã đặt vấn đề miễn dịch của dân VN, Cam, Lào từ lâu rồi chứ không phải mới đây. Lúc đầu họ nói về tiêm chủng BCG, sau đó họ đặt vấn đề dân VN đã có miễn dịch từ trước. Và cũng có thể cả 2 đều đúng.

Duchai80

Xe buýt
Xem lại các phát biểu của một số chuyên gia, lờ đờ VN thì cũng nói nó chưa có gì đáng lo mà. Sau mớ con cà cuống còn gì.
Lúc đó chưa công bố dịch nên ta không thể nói khác được, nhưng ngay trong tết Nguyên đán là đã có y/c về ứng trực rồi, Rút kn dịch sars mình chuẩn bị nhưng không nói ra thôi.

arch.zung

Xe tăng
Ý kiến của tôi thuần túy về y tế. Cụ lại cà khịa chuyện gì đấy? Bao nhiêu vụ thủng lưới mà hậu quả rất ít. Thế giới họ đã đặt vấn đề miễn dịch của dân VN, Cam, Lào từ lâu rồi chứ không phải mới đây. Lúc đầu họ nói về tiêm chủng BCG, sau đó họ đặt vấn đề dân VN đã có miễn dịch từ trước. Và cũng có thể cả 2 đều đúng.
Vẫn đang tung tăng dc nên e fun chút thôi chứ có lái j đâu nhỉ,

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Với số ca nhiễm và tử vong như hiện nay cùng tốc độ tiêm phòng quá chậm thì chưa thấy bọn giàu và PT thắng covid chỗ nào.

Bỏ cái tư tưởng me tây đi.
Em nhớ ông đó chuyên vào thớt về covid cày còm gây hoang mang nên em cũng chả quan tâm.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thớt covid còn không các cụ nhỉ, em nhớ một lũ kiên trì mở thớt tuyên truyền miễn dịch cộng đồng, giờ chúng nó đâu hết rồi, chết chưa ?
Vẫn còn ở mục "những thông tin hữu ích" trên đầu quán đó cụ, em nhớ có một bọn nick quen thuộc vào chém gây hoang mang dư luận, chê bai VN, nhưng sau những thành công của VN nên đám đó trở lên lạc lõng nên lâu rồi e cũng ko quan tâm thớt đó nữa :D

Chỉnh sửa cuối:

bubu08

Xe tăng
Em nhớ ông đó chuyên vào thớt về covid cày còm gây hoang mang nên em cũng chả quan tâm.
Toàn dự đoán theo cái kiểu: VN sẽ gặp tình huống rủi ro đen đủi nhất, còn nước ngoài sẽ toàn thành công 100% không có rủi ro, trục trặc gì. Và luôn coi các thất bại của nước ngoài là các thành công của họ theo kiểu thắng lợi tinh thần (người chết nhiều là có lợi cho phát triển kinh tế, do đỡ gánh nặng XH?!)
Tâm địa khá tối, và đầu óc thì hẹp hòi.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Toàn dự đoán theo cái kiểu: VN sẽ gặp tình huống rủi ro đen đủi nhất, còn nước ngoài sẽ toàn thành công 100% không có rủi ro, trục trặc gì. Và luôn coi các thất bại của nước ngoài là các thành công của họ theo kiểu thắng lợi tinh thần (người chết nhiều là có lợi cho phát triển kinh tế, do đỡ gánh nặng XH?!)
Tâm địa khá tối, và đầu óc thì hẹp hòi.
Phải nói vụ covid này CP điều hành uyển chuyển linh hoạt đúng kiểu của VN nên em ưng, nhìn sang nhiều nước giờ này vẫn đang chìm đắm trong cơn dịch mà thấy ở VN hạnh phúc chán, nghèo đi tí cũng ko sao vì em nghèo bền vững rồi nên chả lo :D

alceste

Xe điện
Em ko ca tụng ai cả...việc VN phòng chống dịch bệnh tốt thì ai cũng biết....còn hiện tại việc những nước giàu, Âu Mỹ..họ đang tiêm vắc xin cho người dân họ là sự thật, và vắc xin mới đc cấp phép đưa vào sử dụng thì việc số người đc tiêm ít là chuyện bình thường, nhưng du sao họ cũng đã có vắc xin để tiêm cho người dân thì đó cũng là thành công lớn của họ, việc họ có vắc xin trước cũng giúp cho việc mở cửa đất nước và mọi hoạt động kinh tế, giao thương của người dân trở lại hoạt động bình thường sớm hơn những nước chưa có
Trong cuộc chiến chống dịch bệnh Covid này thì vắc xin chính là vũ khí để giành chiến thắng. Còn phòng chống dịch chỉ là biện pháp tạm thời, để chiến thắng hoàn toàn dịch bệnh thì phải có vắc xin
cụ đã tiêm cúm mùa hàng năm bao h chưa cụ? Hàng năm cụ có phải tiêm nhắc lại và với mỗi chủng/biến thể có 1 loại vaxin khác nhau đó cụ. Same here thôi, nó vẫn là virus cúm cụ ạ. Cụ đang nghĩ vacxin nó là thần dược. Giống như bọn em tiêm vacxin cho gia súc cũng vậy, cần tiêm hết, và chờ thời gian đủ lâu, để miễn dịch tổng đàn, trong thời gian đó nếu có chủng mới lại tiêm lại từ đầu.

alceste

Xe điện
Cụ không nghe ông kể, khi bị bệnh sắp chết phải tự lái xe đi tìm chỗ chữa, sau vào đây là trung tâm nghiên cứu thuốc mới, khi vào nó phát cho tập tài liệu, chấp nhận nó tiêm thử thuốc thì nó cho nằm. Chưa khỏe nó đã cho ra về nhà.
có những thanh niên chỉ nhìn hình ảnh đoán nội dung thôi mà cụ, có bao h xem hay đọc được đâu

VietCup

Xe máy
May không nghe theo đám chiên da quốc tế :))

Đầu năm 2020, khi Covid-19 mới bùng phát ở Vũ Hán và còn chưa có tên gọi chính thức, cơ sở nào để Chính phủ triển khai phòng chống dịch cao hơn một mức so với khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới (WHO) lúc đó?

- Đại dịch Covid-19 xuất phát từ Vũ Hán, Trung Quốc. Trước Tết Nguyên đán 2020, có ý kiến của chuyên gia quốc tế cho rằng dịch bệnh này không lây từ người sang người. Tuy nhiên, khi Chính phủ thảo luận, chúng tôi đã phản biện quan điểm này. Chúng tôi cho rằng ý kiến đó không đúng và Việt Nam cần có các biện pháp phòng chống từ sớm.
Nếu dịch bệnh không nguy hiểm, không lây từ người sang người thì vì sao Bộ Chính trị Trung Quốc phải họp vào mùng Một Tết Nguyên đán? Nếu dịch bệnh không nguy hiểm, vì sao Trung Quốc quyết định phong tỏa thành phố Vũ Hán? Nếu không nguy hiểm, vì sao hơn 5 triệu người Vũ Hán đã tìm cách ra khỏi thành phố trước lệnh phong tỏa, trong khi những người này hầu hết là những người có hiểu biết, có điều kiện kinh tế? Vì sao Trung Quốc phải thần tốc lập hai bệnh viện dã chiến lớn Hỏa Thần Sơn và Lôi Thần Sơn ở Vũ Hán? Vì sao số người bị nhiễm, số người chết không ngừng tăng nhanh ở thời điểm đó?...
Vì vậy, Văn phòng Chính phủ đã báo cáo Thủ tướng cần phải thực hiện

Tháng 10 có ca bệnh đầu tiên, tháng 11 đã bùng dịch nhưng có kiểm soát, lúc này VN đã dỏng tai trâu lên nghe ngóng tình hình rồi
Tết nguyên đán(tầm tháng 1/2020) chính phủ đã có trực lãnh đạo chống dịch rồi,quá nhanh quá nguy hỉm