QuietmanQ

Xe điện
Vãi với các bác quá hôm trước thống kê có 21k người từ đà nẵng về sau 2 hôm lên 72k người luôn.
21k là lượng mắc kẹt tại Đà Nẵng tính từ lúc phát hiện ra ca đầu tiên (24/7), nhưng để chắc ăn thì HN rà soát toàn bộ người từ Đà Nẵng về kể từ ngày 8/7 nên ra 72k là còn ít.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thật cụ này với cụ Kitcat cứ suốt ngày lải nhải bài ca test nhanh với test kháng thể. Cụ có thể cho em một bằng chứng nào đó cho thấy một địa phương nào khác Hà Nội có sử dụng kit test nhanh (test kháng thể) được không? Cụ còn ko biết đến cái nguyên tắc cơ bản ở Việt Nam là F1 luôn được cách ly và test PCR, test PCR âm tính rồi vẫn phải cách ly đủ ngày, đủ ngày xong lại phải test PCR tiếp trước khi được hết cách ly thì đừng vào chém gió làm nản lòng anh em đất Việt nữa. Cụ cứ ở cái đất nước cụ đang ở mà tận hưởng cái cảm giác ko phải sống ở Việt Nam nơi mà nhà nước và chính quyền còn rất nhiều khuất tất và ko biết đường chống dịch (theo ý cụ) đi.
Em déll hiểu nhiều ông trên này cứ tỏ ra nguy hiểm uyên bác hơn cả Chính phủ, cả tập thể các bác sĩ các nhà chuyên môn của VN nữa cơ, người ta cũng tính toán chán rồi mới có các quyết định phù hợp, mọi người cứ làm theo khuyến cáo và cầu nguyện thôi.

Kitcat

Xe container
Vâng, khi nổ ra ca 416, BYT nói rằng sẽ test đại trà Đà Nẵng bằng test ELISA, nhưng sau đó thì lặn mất tăm luôn ko thấy nói gì nữa. Đà Nẵng đến giờ đã test đại trà đâu??? Mà Đà Nẵng bây giờ rất rất nên test kháng thể đấy, vì nó cách ly cứng rồi mà ko phải sao???

Còn chỗ khác thì có chỗ nào test nhanh nữa ko ngoài Hà Nội có một mớ nhập của Hàn từ hồi tháng 3? Chỉ cần search kit test nhanh kháng thể là ra một mớ bài nói về sự khác nhau giữa test nhanh và test chậm, giải thích cụ tỉ test nhanh kháng thể chỉ có tác dụng sau khi mắc bệnh từ 1 tuần trở lên. Ở trên có 1 cụ post bài báo đấy, search google cũng có 1 bài ông Chung nói về cái này đấy. Có ai lập lờ giấu giếm đâu mà các cụ cứ phải xoay theo ý mình mới chịu. Bà F1 (giờ là F0) ở Đồng Nai ai bảo là test nhanh lần 1 ra âm tính mà các cụ cứ ép theo ý các cụ thế?

Mà thôi đã bảo các cụ cứ tận hưởng cái đất nước nơi các cụ đang sống đi để chúng tôi còn cùng nhà nước chúng tôi dập dịch, khổ quá. Cụ vẫn chê bôi VN suốt từ đợt dịch lần trước chứ có phải đến lần này mới thế đâu.

Em đọc hết rồi cụ ạ, khổ nỗi là đầy bài ra rả thế này, toàn là phát ngôn chính thức nhưng các cụ kia cứ bảo nhà nước với lãnh đạo mập mờ test âm tính xong thả cho bà con chạy đầy đường gieo rắc bệnh, ko ở đâu khuyến cáo âm tính vẫn phải cách ly cơ. Kiểu gì cũng phải chửi nhà nước thì mới chịu được.
Cái bài báo giải thích cụ tỉ gì đó nó k nằm trên trang nhất của các tờ báo đắt khách mà là trên trang của sở y tế hcm. Hình như cũng do chính e đưa lên làm bằng chứng nha. Bài đó rất dài viết về nhiều pp và không dễ hiểu. Hôm qua hình như em đã rep cụ 1 lần r mà. Cụ đọc lại còm e viết hôm qua xem e nói cần ghi rõ trên tờ giấy trả kq xét nghiệm kháng thể và nói rõ trên báo và tivi thế nào ?

Hà nội cách ly cứng là gì? Là khoanh cả dãy phố lại, là bắc ghế ngồi canh trc cửa nhà ng đang tự cách ly. Đà Nẵng hiện là cả tp to đùng bị khoanh có 8 chốt k ra khỏi tỉnh. Ít nữa xn xong trong bv họ sẽ cho xn đại trà o Đn. Nếu ng dc cho lấy máu để test kháng thể mà báo đài cứ viết là test nhanh ra âm tính thì họ tưởng mình âm tính với covy, mình sẽ k lây cho ai, tha hồ gặp gỡ mn trong thành phố đn thì là họa lớn. Cụ k hiểu cách ly cả tp khác gì với phân nhỏ từng khu thì xem Vũ hán ấy. Nó là quây cả tp xong lại đặt chốt quây từng khu, phát giấy thông hành cho 1 ng trong 1 gia đình nhé mà còn lây lung tung nữa là Đà thành cho đi tự do gặp gỡ tự do.

Kitcat

Xe container
Em déll hiểu nhiều ông trên này cứ tỏ ra nguy hiểm uyên bác hơn cả Chính phủ, cả tập thể các bác sĩ các nhà chuyên môn của VN nữa cơ, người ta cũng tính toán chán rồi mới có các quyết định phù hợp, mọi người cứ làm theo khuyến cáo và cầu nguyện thôi.
Còm này của cụ là ngụy biện bịt miệng này. Cụ có thể tranh luận k chứ đây là chửi đồng rồi. Em đã đưa dẫn chứng là từ báo cáo tổng hợp từ các nghiên cứu về test kháng thể làm bằng chứng.
Đọc xem với cái test kháng thể mà cứ 10 ng đã phát bệnh 1 tuần mới có 3 ng có kháng thể mà cho tét diện rộng thì nguy hiểm thế nào nếu dân k hiểu rõ test này có cho ra âm tính vẫn có thể ng đó đang mắc co Vy và lây tùm lum?!
Khó khăn gì mà k làm rõ chuyện này trên báo và tivi và ghi rõ trên giấy trả kq xét nghiệm? Tq khi nó test antibody này nó nói rõ với dân là test tìm kháng thể để khi cần thì lấy kháng thể từ những ng dương tính này truyền cho ng bệnh khác để ng khác sớm khỏi.

Our findings come mainly from 38 studies that provided results based on the time since people first noticed symptoms.

Antibody tests one week after first symptoms only detected 30% of people who had COVID-19. Accuracy increased in week 2 with 70% detected, and was highest in week 3 (more than 90% detected). Little evidence was available after week 3. Tests gave false positive results in 2% of those without COVID-19.

https://www.cochrane.org/CD013652/INFECTN_what-diagnostic-accuracy-antibody-tests-detection-infection-covid-19-virus

Who cảnh báo k nên lấy ca dương tính testantibody dương là giấy thông hành cho an toàn với covy đây!
Vn lại dùng pp này để mang ng dương tính ra quây cách ly chả p quá ngược đời ah? 70% ng mắc covy sẽ cầm tờ giấy xét nghiệm tét kháng thể âm tính và tung tẩy ngoài xh! 30% đã có kháng thể cơ thể đã bắt đầu chống lại dc bệnh hoặc gần hết virus, ít khả năng còn lây dc thì quây lại là để lấy kháng thể với ng Tq thì ở Vn quay lại cách ly ngăn lây lan?
Test kháng thể chỉ cho giấy Thông hành là đã có kháng thể hoặc chưa có kháng thể covy. Không đồng nghĩa 1 ng âm tính test kháng thể là âm tính tét covy. Tổng hợp các nghiên cứu về tét kháng thể của ng đã có biểu hiện bệnh nhé là: sau khi có biểu hiện bệnh dc 7 ngày thì 10 ca dương covy chỉ có 3 ca cho kq test kháng thể dương. Sau 14 ngày có triệu chứng nhiễm thì 10 ng bị covy mới xét nghiệm đc có 7 ng có kháng thể. Lấy cái hộ chiếu âm tính với kháng thể ( chưa có kháng thể v bệnh) để nhập nhèm truyền thông bảo là âm tính để ng dân hiểu nhầm là âm tính với covy là 1 nc đi rất nguy hiểm đã làm nc Anh vỡ mặt hồi xưa.

Chỉnh sửa cuối:

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Còm này của cụ là ngụy biện bịt miệng này. Cụ có thể tranh luận k chứ đây là chửi đồng rồi. Em đã đưa dẫn chứng là từ báo cáo tổng hợp từ các nghiên cứu về test kháng thể làm bằng chứng.
Đọc xem với cái test kháng thể mà cứ 10 ng đã phát bệnh 1 tuần mới có 3 ng có kháng thể mà cho tét diện rộng thì nguy hiểm thế nào nếu dân k hiểu rõ test này có cho ra âm tính vẫn có thể ng đó đang mắc co Vy và lây tùm lum?!
Khó khăn gì mà k làm rõ chuyện này trên báo và tivi và ghi rõ trên giấy trả kq xét nghiệm? Tq khi nó test antibody này nó nói rõ với dân là test tìm kháng thể để khi cần thì lấy kháng thể từ những ng dương tính này truyền cho ng bệnh khác để ng khác sớm khỏi.

Our findings come mainly from 38 studies that provided results based on the time since people first noticed symptoms.

Antibody tests one week after first symptoms only detected 30% of people who had COVID-19. Accuracy increased in week 2 with 70% detected, and was highest in week 3 (more than 90% detected). Little evidence was available after week 3. Tests gave false positive results in 2% of those without COVID-19.

https://www.cochrane.org/CD013652/INFECTN_what-diagnostic-accuracy-antibody-tests-detection-infection-covid-19-virus
Em hiểu ý cụ vì em đồng quan điểm.
Có điều theo em hiểu bên test nó chỉ test.
Như cụ đi xét nghiệm, nó chỉ cho kết quả, nó k nói và khuyến cáo gì.
Đây chắc về mặt chuyên môn nó chỉ ghi như vậy là đúng và đủ trách nhiệm bình thường của nó.
Nhiều người không hiểu nên càng nguy hiểm ( kể cả người trong ngành y, nếu k hiểu bản chất vụ này là test gì, lấy mẫu và cơ chế lan truyền, ủ bệnh)
Em nghĩ đáng ra trong tình huống này, sau khi test phải có luôn giấy phân tích, ghi rõ và chỉ định với người được kiểm tra:
Hiện tại bạn âm tính.
Bạn chưa có khả năng lây bệnh ra cộng đồng.
Những người quanh bạn khó có khả năng nhiễm bệnh từ bạn.
Nhưng bạn vẫn có thể đã chứa mầm bệnh trong người.
Đề nghị bạn:
Tự cách ly thêm x ngày.
Sau x ngày xét nghiệm lại để có kết luận chính xác ( tránh bỏ qua ca bệnh k triệu chứng)
Như thế chuẩn hơn

Dan du an

Xe ba gác
Theo các cụ hôm nay có thêm ca nào không ạ?

Kitcat

Xe container
Em hiểu ý cụ vì em đồng quan điểm.
Có điều theo em hiểu bên test nó chỉ test.
Như cụ đi xét nghiệm, nó chỉ cho kết quả, nó k nói và khuyến cáo gì.
Đây chắc về mặt chuyên môn nó chỉ ghi như vậy là đúng và đủ trách nhiệm bình thường của nó.
Nhiều người không hiểu nên càng nguy hiểm ( kể cả người trong ngành y, nếu k hiểu bản chất vụ này là test gì, lấy mẫu và cơ chế lan truyền, ủ bệnh)
Em nghĩ đáng ra trong tình huống này, sau khi test phải có luôn giấy phân tích, ghi rõ và chỉ định với người được kiểm tra:
Hiện tại bạn âm tính.
Bạn chưa có khả năng lây bệnh ra cộng đồng.
Những người quanh bạn khó có khả năng nhiễm bệnh từ bạn.
Nhưng bạn vẫn có thể đã chứa mầm bệnh trong người.
Đề nghị bạn:
Tự cách ly thêm x ngày.
Sau x ngày xét nghiệm lại để có kết luận chính xác ( tránh bỏ qua ca bệnh k triệu chứng)
Như thế chuẩn hơn
Cụ đang tóm tắt sai ah : trên tờ test nhanh kháng thể p ghi -
bạn âm tính với kháng thể covy. Bạn vẫn có thể đã mắc covy, phát bệnh dc cả 1-2 tuần rồi nhưng cơ thể chưa sinh ra dc đủ kháng thể. Bạn vẫn có thể lây covy cho người khác ngay tại thời điểm vừa cầm tờ kết quả âm tính với kháng thể này! Đề nghị tự cách ly tại nhà xx ngày!

Trên tờ giấy ghi cho ng ra tét nhanh dương, cpr âm ghi: chúc mừng bạn đã có kháng thể với covy. Bạn k còn khả năng lây cho ng khác o thời điểm hiện tại.( Mong bạn sẽ hiến kháng thể khi có kêu gọi từ chính phủ! - optional).

Chỉnh sửa cuối:

123 Uốn

Xe điện
Sáng nay chỉ có thêm 1 ca HCM và 1 ca Quảng Ngãi mới trong cộng đồng.

wacwac

Xe buýt
Nhưng ca HCM lại là đặc biệt. Không công bố lịch trình. Chỉ ghi đi du lịch Nam Hội An và quận Thanh Khê mà bị nhiễm được. Đà Nẵng kiểu này chỉ có xét nghiệm đại trà toàn dân mới dập dc

aime_nqt

Xe buýt
Nhưng ca HCM lại là đặc biệt. Không công bố lịch trình. Chỉ ghi đi du lịch Nam Hội An và quận Thanh Khê mà bị nhiễm được. Đà Nẵng kiểu này chỉ có xét nghiệm đại trà toàn dân mới dập dc
Cụ nào có lịch trình ca 589 ko, có phải Vin Nam Hội An ko nhỉ

Kitcat

Xe container
Cứ tuân thủ từng ng dân cách ly tại nhà là dập dc. Cụ xét đại trà để tìm kháng thể là luôn chạy đằng sau dịch, nếu test mà không làm thật rõ để dân hiểu tét này chỉ để xem độ lan rộng quy mô dịch, xem có bao nhiêu ng đã nhiễm và có kháng thể thì còn lợi bất cập hại, thà cứ để họ tự cách ly tại nhà còn hơn!
Vì chỉ ra dc có 30% số ng đã nhiễm nếu dùng test kháng thể.
Test pcr tìm ng ủ bệnh và đang bệnh thì m không có đủ máy để mà test toàn dân mà cũng chả cần thiết đến như bệnh viện o Mỹ như mợ Autum leaf làm khi phát hiện có bs có triệu chứng co Vy cái là tét PCR luôn cô đấy và cho cách ly tại nhà. Bv là nơi chữa covy thì bs lây covy là k thể tránh khỏi. Nếu cứ lay mà cách ly quây cả bv cách ly thì chả mấy k còn bv nào!
Theo e thời điểm này nên có cách tiếp cận khác dc r.

Chỉnh sửa cuối:

Autum leaf

Xe buýt
Chắc lại giống Mỹ, cuối tuần không báo cáo ca nhiễm, dồn lại thứ hai, thứ ba :D
Mà để ý nước đi của Vietnam thấy giống Mỹ cho dù là quyết liệt hơn. Đợt đầu chỉ giản cách xã hội không cách ly tuyệt đối như TQ. Bây giờ thì cũng chỉ kêu gọi giản cách thôi, cũng đóng bar, nhà hàng trước...đặc biệt là giao quyền cho các tỉnh thành phố tự quyết định phương án

Mr. Pomelo

Xe tải
Hôm nay thấy báo cũng đã khuyến cáo người dân nên cách ly dù test nhanh kết quả âm tính.

LienPhuong

Xe điện
Kết quả sàng lọc nhanh của Hà Nội đã tạo ra sự yên tâm nhất định cho người dân, tuy nhiên nó đang chống lại quy định của chính quyền. Nên phạt tiền và tịch thu tất cả dụng cụ hành nghề đối với những hộ kinh doanh vi phạm quy định.

Sáng 1.8, nhà cháu thấy quanh hồ Tây vẫn lác đác có cà phê, trà đá vỉa hè. Chiều có công bố kết quả xét nghiệm "tích cực" thì có lẽ số lượng "vi phạm" tăng lên.
Phố đi bộ còn hoạt động là do chính quyền chứ cụ, không cho hoạt động là xe cộ đi bình thường thì lo gì tụ tập. Cụ nghĩ sao, muốn dẹp dễ không.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Đã thế những ông và người nhà từ đà nẵng về cũng tệ không ý thức gì cho bản thân và cộng đồng cả cực tồi đi nhông nhông ra ngoài ko đeo khẩu trang.mình gặp trong thang máy nhắc luôn tại sao éo đeo kt gì cả lại à ừ thế à.mấy hôm sau lại gặp chỗ test covid ??? Chính tỏ họ thừa biết mình có nguy cơ, nói chung là hn tiềm ẩn rủi ro.

Autum leaf

Xe buýt

hahuyhung1234

Xe tải
em thấy cụ trên nói cũng đúng mà. Như HCM thì thay vì test nhanh thì lại chạy pcr hết thành ra là đến giờ mới xét nghiệm được khoảng 2-3000 người nhưng bù lại kết quả dương tính khá chính xác. Tuy nhiên thời gian test sẽ lâu hơn. Hà Nôi chơi test nhanh thì test được nhiều nhưng phải chấp nhận là có thể bỏ lọt người bệnh.

Achelo

Xe buýt
Khả năng tình hình như này chắc sẽ lại 1 đợt cách ly xã hội nữa thôi các cụ ah :(

UFA

Xe điện
trưởng ban chống dịch cũng + rồi, haizz

giataicuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng tình hình như này chắc sẽ lại 1 đợt cách ly xã hội nữa thôi các cụ ah :(
Người ta làm kiểu này xác định là sống chung với Covid rồi... dịch bệnh dính vào chỗ nào thì khoanh vùng chỗ đấy cách ly thôi... chấp nhận mất mạng chứ không chịu thiệt về kinh tế... còn nếu muốn diệt triệt để dịch đợt này thì đã cô lặp ngay từ trong Đà Nẵng chứ ai lại cho nguoi từ Đà Nẵng chạy tứ tung về khắp các địa phương vùng miền ... thả gà ra đuổi thì đến bao giờ mới hết dịch bệnh được!