Thích Đu Đủ

Xe điện
CP làm 1 lệnh giãn cách XH 30 ngày trên phạm vi toàn quốc .
Thật nhanh và quyết liệt, các ca nhiễm sẽ lòi ra , bế đi xử lý là xong.
Chữa dịch như chữa lửa, chậm trễ là ko thể cứu vãn.
Đương nhiên ảnh hưởng kinh tế sẽ xảy ra, nhưng buộc phải chọn thôi.
Đấy, như cụ còn hy vọng. Sáng có ông còn kêu covid nguy hiểm gì thế nào cơ!!! Đến lúc vỡ trận thì ko còn kịp biết nó nguy hay ko ấy chứ...

iphonex

Xe tải
Cả ĐN có 5 cái ECMO, Hà Nội SG cứ cho là mỗi nơi 30 cái, còn bao bệnh nhân khác cần dùng chứ có mỗi bệnh nhân Covid đâu.
Thêm chục ca nặng nữa là không đơn giản. Phải thật nhanh và quyết liệt. Chần chừ là lỡ cơ hội vàng chống dịch

coquay

Xe container
Có lẽ lây nhiễm ra cộng đồng hơn nửa tháng ko chỉ ở ĐN mà còn ở HN, với SG rồi. H để truy vết khoanh đc tất cả rất khó ở cả 3 miền, có lẽ cách nhanh nhất hiện tại là lockdown toàn bộ 2t thì may ra có thể dập đc dịch

iphonex

Xe tải
Em tưởng ở xứ thiên đường, có ông tiên làm ra máy thở, đi biếu tặng khắp thiên hạ cơ mà?

Hóa ra tiên lừa à?
Máy trợ thợ thôi cụ ơi. Còn ECMO là can thiệp sâu hơn bao gồm cả lọc máu và phổi nhân tạo

Lửng

[Tịch thu bằng lái]
Theo bản tin thời sự VTV1 trưa nay thì Hà Nội SẼ lên kế hoạch xét nghiệm những người trở về từ Đà Nẵng, còn SG thì ĐÃ xét nghiệm được một số người từ ĐN về.
Đừng "ngạo nghễ" sớm quá ...
1- Nhiều người quá (25k = 3 sư đoàn) thì xét nghiệm kiểu gì.

2- Trốn không khai báo thì xét nghiệm kiểu gì.

Em nghĩ chém cho sang mồm thôi ạ.

bearbie

Xe điện

1. SG tổ chức hơn chục điểm lấy mẫu, và trên mạng đã đăng hình các điểm đó đông người đi lấy mẫu, tức là người ta ĐÃ VÀ ĐANG làm thật chứ không phải nói cho vui.
2. Đi máy bay thì bị vớt hết vì SG làm khaibaoyte rất chặt từ bấy lâu nay (mấy người bạn đi tuần trước về kể). Đi xe thì phụ thuộc sự tình nguyện thôi, chứ không tra ra hết được. Nhưng mười mấy ngàn người bay kia làm trước, có vấn đề gì không bạn?

just for fun

Xe lăn
Theo bản tin thời sự VTV1 trưa nay thì Hà Nội SẼ lên kế hoạch xét nghiệm những người trở về từ Đà Nẵng, còn SG thì ĐÃ xét nghiệm được một số người từ ĐN về.
Đừng "ngạo nghễ" sớm quá ...
HN đã xét nghiệm cụ nhé, bạn cháu mới xét nghiệm chiều nay hết 38k thôi ạ

iphonex

Xe tải

Chắc sẽ tra cứu dữ liệu các chuyến bay cụ ạ. Haizzaaaa. Theo em thì nên ngừng truy dấu. Lại lock down để ai bị bệnh lòi ra chữa nếu trở nặng, ai nhẹ tự khỏi không lây lan ra cộng đồng. Truy dấu với số lượng người quá lớn như này là bất khả thi và quá mất thời gian, khi đó các F cũng lây nhiễm hết rồi

thienluc76

Xe tải

Xét nghiệm mẫu theo nhóm cụ ạ, ví dụ cùng 1 gia đình 5 người đi Đà Nẵng thì lấy 5 mẫu, trộn cùng vào nhau sau đó xét nghiệm. Nếu âm tính thì ok, dương tính thì xét nghiệm mẫu riêng của từng người 1 (đây là cách đã làm ở Bạch Mai).

just for fun

Xe lăn
Tiện đây cháu liệt kê các bệnh viện có xét nghiệm covid là:
Đức Giang, Đống Đa, Hà Đông, Bắc Thăng Long, Thanh Nhàn ạ

Hoanghai806

Xe tải
Có đủ chỗ cách ly hết tất cả những người từ vùng dịch về địa phương k nhỉ các cụ?

UFA

Xe điện
Chắc sẽ tra cứu dữ liệu các chuyến bay cụ ạ. Haizzaaaa. Theo em thì nên ngừng truy dấu. Lại lock down để ai bị bệnh lòi ra chữa nếu trở nặng, ai nhẹ tự khỏi không lây lan ra cộng đồng. Truy dấu với số lượng người quá lớn như này là bất khả thi và quá mất thời gian, khi đó các F cũng lây nhiễm hết rồi
Bạn em 2 vc ra ĐN 17, về 20, hôm kia CA đã tới yêu cầu đi xét nghiệm rồi

Modkiller

[Tịch thu bằng lái]
Thái Lan hồi đầu năm tý thì tưởng toang. Vậy mà bọn nó chữa khỏi gần hết hơn 3000 ca. Giờ còn mỗi tầm 100 ca bệnh. Việt Nam giờ số ca mắc bằng bọn nó rồi mà bọn nó có cách ly cả nước quái đâu. Chán nản. Thọt rồi

iphonex

Xe tải
Thái Lan hồi đầu năm tý thì tưởng toang. Vậy mà bọn nó chữa khỏi gần hết hơn 3000 ca. Giờ còn mỗi tầm 100 ca bệnh. Việt Nam giờ số ca mắc bằng bọn nó rồi mà bọn nó có cách ly cả nước quái đâu. Chán nản. Thọt rồi
Chủng covid đầu năm với bây giờ khác nhau cụ ạ
Vâng, em nghĩ HN nhiều kinh nghiệm lại gần TW nên sẽ kiểm soát nhanh thôi, nhưng cụ trên bình luận phiến diện so sánh HN hơn hẳn so với SG nên em mới dẫn chứng theo VTV1 để giải ảo thôi.

Truy dấu là chiến lược giúp VN thành công trong chống dịch, may cụ không phải là thủ tướng. Anh Đam kiên trì, nhất quán theo chiến lược này từ đầu đã giúp VN kiểm soát được dịch.

trích báo:
"Phó Thủ.tướng Vũ Đức Đam: Luôn sẵn sàng khi có ca nghi nhiễm hay nhiễm trong cộng đồng thì thực hiện phát hiện, truy vết người tiếp xúc, cách ly, xét nghiệm, khoanh vùng sớm nhất, quy mô nhỏ nhất ngay từ ban đầu để tiến hành dập dịch "
Truy dấu khi quy mô còn nhỏ thôi cụ ơi. Chứ giờ quy mô mấy chục ngàn người từ Đà Nẵng về, bản thân những người này cũng đã tiếp xúc rất nhiều ở địa phương. Mới 7 ca ở ĐN đã có 10k các loại F. Cụ nghĩ đi, cả chục nghìn người HN, SG, các tỉnh .. thì đã tiếp xúc với bao nhiêu người tiếp theo? Một chiến lược đúng lúc này, không chắc còn đúng lúc sau.

toimuondie

Xe container
Sắp có câu trả lời cho nhiều cụ hay thắc mắc: "Sex có lây bệnh Covid không?"

(Em coi truyện này là bình thường, nếu không muốn nói là rất tốt đẹp nên đừng cụ nào chửi em tội sỉ nhục cô gái này nhé)

prodo

Xe tải
1. Năng lực y tế VN có thể xét nghiệm tốt cho số lượng lớn, tốc độ thì có thể không bằng HQ hay một số nướcthôi, nhưng kiểm soát danh sách , hướng dẫn cách ly ở nhà, ưu tiên xét nghiệm F2 và những người có triệu chứng là việc làm trong khả năng của ngành y tế.

2. Trừ người đi xe cá nhân, xe giường nằm thì khó kiểm soát, phần lớn khách du lịch từ HN đi ĐN là đi máy bay và tàu -> dễ kiểm soát.
Bạn vợ cháu đi ĐN về HN từ 7-10, giờ có khai báo y tế rồi, muốn đi xét nghiệm thì gọi mấy chỗ, chỗ nọ bảo chỗ kia, ra y tế Phường thì đóng cửa, chả hiểu nữa

Dancingwiththewind

Xe điện
Ko biết họ về có ý thức ko nhỉ, có nhiều người đi về biết tin mà cũng kệ gặp chả khẩu trang gì cả.
E có quen 1 đứa nó đi 1 tuần chơi ở ĐN, nó về đc 5 ngày gọi hỏi bảo ko sao, về nó vẫn làm vc bt mà nhà nó kd quán bia nữa.
Em ở Hội An toàn bộ, chỉ đi từ sân bay Đà nă
HN đã xét nghiệm cụ nhé, bạn cháu mới xét nghiệm chiều nay hết 38k thôi ạ
LÀm ở đâu ạ. Em cũng muốn làm

just for fun

Xe lăn
Bạn vợ cháu đi ĐN về HN từ 7-10, giờ có khai báo y tế rồi, muốn đi xét nghiệm thì gọi mấy chỗ, chỗ nọ bảo chỗ kia, ra y tế Phường thì đóng cửa, chả hiểu nữa
Đi đến một trong 5 cơ sở y tế: Đức Giang, Đống Đa, Hà Đông, Thanh Nhàn, Bắc Thăng Long và khai dịch tễ là đi về từ vùng dịch ạ