vump1405

Xe hơi
Website
www.xomcho.net
dương tính nhẹ thì coi như vẫn dương, chắc ông này trong người đang có virus nhưng nồng độ chưa cao lắm lên mới có cái "nhẹ". trong chữ nhẹ vẫn có dấu nặng ==> nhốt 14 ngày giám sát :D

Reinhard

Xe buýt
Lần đầu tiên em nghe đến thuật ngữ "dương tính nhẹ", em tưởng chỉ có âm tính và dương tính thôi chứ?
Báo chí nó nhét chữ vào miệng thui chứ có gì đâu.
báo chí mà đưa tin, không may vỡ trận, kiểu j tổng biên tập cũng bị alo...chú thế nọ thế chai ngay.
Mất mấy tháng k có ca nào nhiễm ngoài cộng đồng.
Đùng 1 cái lòi ra 1 ông, vỡ trận ngay các cụ ak
nên phải chơi món nói giảm, nói tránh.
Hôm trước em có post bài trong thớt về vụ này rồi, em xin phép nhắc lại ạ :P Trường hợp này các cụ chỉ trích báo chí là oan cho họ rồi. Khái niệm "dương tính nhẹ" (hay tiếng Anh là "weak positive") là khái niệm sử dụng trên khắp thế giới, và cũng không chỉ giới hạn ở covid ạ. Về covid, em đã thấy các bài báo, cả VN lẫn nước ngoài, sử dụng từ này từ hồi tháng 2 cơ ạ.

Nói chung dương tính nhẹ, theo các bạn thế giới giải thích, thì là trường hợp khi chỉ có một lượng virus rất rất nhỏ trong cơ thể bệnh nhân, hoặc lượng virus trong cơ thể bệnh nhân không thể tự nhân bản để lây bệnh cho người khác được. Em không biết các bạn test kiểu gì, nhưng em đoán rằng khi dương tính nhẹ thì kết quả test rất gần với âm tính, còn dương tính thường thì kết quả sẽ nhảy vọt tách ra rõ ràng.

Anycar

Xe tăng
Hôm trước em có post bài trong thớt về vụ này rồi, em xin phép nhắc lại ạ :P Trường hợp này các cụ chỉ trích báo chí là oan cho họ rồi. Khái niệm "dương tính nhẹ" (hay tiếng Anh là "weak positive") là khái niệm sử dụng trên khắp thế giới, và cũng không chỉ giới hạn ở covid ạ. Về covid, em đã thấy các bài báo, cả VN lẫn nước ngoài, sử dụng từ này từ hồi tháng 2 cơ ạ.

Nói chung dương tính nhẹ, theo các bạn thế giới giải thích, thì là trường hợp khi chỉ có một lượng virus rất rất nhỏ trong cơ thể bệnh nhân, hoặc lượng virus trong cơ thể bệnh nhân không thể tự nhân bản để lây bệnh cho người khác được. Em không biết các bạn test kiểu gì, nhưng em đoán rằng khi dương tính nhẹ thì kết quả test rất gần với âm tính, còn dương tính thường thì kết quả sẽ nhảy vọt tách ra rõ ràng.
Cụ có giải cả bãi các cụ ấy cũng không thích. Thích bóc phốt, thích toang để vỗ tay hỉ hả cơ. Thay đổi sao được tâm địa.

hieukon

Xe container

ak ak, giống như mấy ông tái bệnh, cũng 1 phần do lượng virut trong người còn sót lại cụ nhỉ

NQHU

Xe điện

Em thấy vị bác sỹ này có giải thích cơ chế xét nghiệm Realtime PCR đây:
https://www.facebook.com/groups/155042985943381/?post_id=271191067661905

tóm tắt:
- gắn phân tử huỳnh quang vào gene đặc hiệu (tùy chiến lược xét nghiệm tìm gene E hay gene N) ---> thực hiện chu trình nhiệt khoảng 2-3 phút mỗi chu trình để nhân đôi gene đồng thời nhân đôi phân tử huỳnh quang; cứ nhân đôi liên tục như vậy, khi lượng ánh sáng đủ nhiều máy sẽ đọc được tự động; báo kết quả!
- mỗi máy được thiết kế 40 chu trình nhiệt, "dương tính nhẹ" là sau chu trình nhiệt 35 - 40 (khuếch đại 2^35 đến 2^40 lần) máy mới nhận được đủ tín hiệu báo kết quả!

ngoài lề: chiến lược CDC mỹ tìm gene N; chiến lược WHO tìm gene E

coquay

Xe container
Dân mẽo vụ này khổ rồi, bọn sinh viên bên mẽo còn tổ chức tiệc tùng xem ai nhiễm covid trc thì đc thưởng, ôi vãi cả thi =))

bubu08

Xe tăng
Tay Indo này chắc chăn đã nhiễm bệnh nhưng không có triệu chứng và đã tự khỏi, và cũng đã không lây lan cho ai. Giờ Test thì ra tàn dư của virus. Nói chung là không có vấn đề gì.
Qua vụ này thì chứng minh thêm cái quan điểm: có thể con covid khó lây lan tại VN, và độc lực của nó kém đề kháng của người Việt (với điều kiện ở VN). Hoặc có miễn dịch cộng đồng tại VN do bởi lý do nào đó.

A98

Xe container
Dân mẽo vụ này khổ rồi, bọn sinh viên bên mẽo còn tổ chức tiệc tùng xem ai nhiễm covid trc thì đc thưởng, ôi vãi cả thi =))
Đây là vấn đề dân trí và văn hóa cụ ạ. Trách ai được. Đến hết 2021 sợ Mỹ còn chưa hết dịch.

A98

Xe container
Bọn trẻ coi thường covid, chúng nghĩ có nhiễm cũng ko ảnh hưởng đến tính mạng.
Đấy cũng là văn hoá. Văn hoá Mỹ là tự do không cần trách nhiệm.
Ở VN bố mẹ có nghĩa vụ dạy dỗ và kiểm soát trẻ con nên sẽ không có chuyện này.

Sugarland

Đi bộ
*Những bạn trẻ ngông cuồng , điếc không sợ súng ! *
***Sinh viên Mỹ tổ chức 'tiệc Covid-19', thi xem ai nhiễm bệnh trước sẽ được thưởng ! ***
Người tổ chức cố tình mời những vị khách dương tính với Covid-19. Trong khi đó, sinh viên bỏ tiền mua vé tham dự và bất kỳ ai nhiễm virus trước sẽ nhận được khoản tiền mặt này.
Các sinh viên đại học tại thành phố Tuscaloosa thuộc bang Alabama (Mỹ) đã tham gia "bữa tiệc Covid-19" để thi xem ai là người có thể nhiễm virus trước, các quan chức cảnh báo.
Sonya McKinstry, Ủy viên hội đồng thành phố Tuscaloosa, cho biết các sinh viên xem những bữa tiệc này như một trò chơi và cố tình lây nhiễm virus corona cho nhau.Bà McKinstry cho biết người tổ chức tiệc đã cố tình mời những vị khách dương tính với Covid-19. Trong khi đó, các sinh viên bỏ tiền mua vé tham dự và bất kỳ ai nhiễm virus trước sẽ nhận được khoản tiền mặt này.
"Họ bỏ tiền vào một cái nồi và cố gắng bị nhiễm trước để có được tiền. Thật vô nghĩa khi cố tình làm điều đó", bà McKinstry nói.
**Alabama là một trong số những tiểu bang báo cáo sự gia tăng kỷ lục các trường hợp nhiễm corona trong tuần qua. Những bang khác như Arizona, Alaska, California, Florida, Georgia, Oregon, Tennessee và Texas cũng có số ca nhiễm mới kỷ lục. ( Lê Vy ) **
**( Tiệc Kung Flu Buffet của sinh viên ) **

samoclan

Xe điện
Đúng là Mỹ!

hunggal

Xe tăng
Sinh viên mà còn ngu ngốc thế này thì *éo thể hiểu nổi nước Mỹ nó đào tạo người ta theo lý thuyết gì nữa.

Joker Tiger

Xe tăng
Ở đâu cũng có trẻ trâu, xứ mình thì đua xe khi giãn cách xã hội đấy thây

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]