Anhhungjp

Xe tăng
Em hỏi ngu tí, Mỹ nó lấy đâu ra nhiều $ để chi cho dân thế hả cụ, kinh tế dịch bệnh nó cũng thiệt hại nặng nề hơn mình mà, hay nó sx ra được đô la nên thoải mái hơn, sao VN mình ko in thêm tiền để đỡ cho ngân sách, nó thì chi thêm rõ nhiều, mình thì lại cắt giảm đủ thứ.
Không riêng mình Mỹ mà Nhật cũng thế cụ ah, mỗi người dân dc 1000$, sinh viên thì dc thêm 1000$ nữa. Ngoài ra còn tặng các bác sĩ, y tá mỗi người 2000$ để cảm ơn. Tiền họ lấy đâu ra thì e cũng không biết.
Các nước Châu Âu cũng cho tiền những hộ kinh doanh, gia đình bị giảm thu nhập.

harman_kardon

Xe điện
Vâng.
Em cũng kính các cụ người Hoa Kỳ về lại nhà các cụ. Các cụ giàu có, văn minh các cụ hưởng cả. Bọn ngồi trong hốc đá bọn em cũng chả ăn nhờ gì các cụ.
Chỉ mong các cụ người Mỹ siêu cường ngừng chõ mỏ về sỉ nhục chúng em là mừng rồi.
Ở đâu cũng có kẻ này người kia cụ ạ. trừ những thành phần rẻ rách chửi tào lao , loại đó là chí phèo ai thèm chấp. số đó rất ít ỏi. nhưng không một ai sỷ nhục quê hương mình cả . cho dù là ông Ngô kỷ chí phèo . Cụ nên phân biệt rõ ràng . chê bai cá nhân tổ chức và sỷ nhục quê hương hoàn toàn khác biệt. Tôi không ở mỹ, nhưng cái hay thì phải khen, cái dở mình phải chê. ra NN hầu như ai cũng 2 bàn tay trắng, phải hết sức nỗ lực để vươn lên, Người có sức dùng sức lao động, người có trí thì lao động sáng tạo. $ , EU không phải lá vàng rơi, mà là mồ hôi nước mắt 1 nắng 2 sương đúng nghĩa đấy cụ ạ. có như vậy mới mang lại cho XH một cuộc sống tốt đẹp.
Trên đây rất nhiều CCCM đang sinh sống ở NN và rất nhiều CCCM đi NN như đi chợ , nên nói phét lác là điều ngu muội, bị bóc mẽ ra, lúc đó không biết dấu mặt đi đâu luôn.
Vòng quay lịch sử lúc thịnh lúc suy, không ai biết trước đc ngày mai. nhưng trước mắt thì rõ ràng người ta hơn hẳn với mình, và mình nên lấy đó là mục tiêu để phấn đấu , chỉ mong sao nước mình thoát cảnh nghèo , XH văn minh, không bị ngoại bang ức hiếp bắt nạt như hiện nay.

harman_kardon

Xe điện
Không riêng mình Mỹ mà Nhật cũng thế cụ ah, mỗi người dân dc 1000$, sinh viên thì dc thêm 1000$ nữa. Ngoài ra còn tặng các bác sĩ, y tá mỗi người 2000$ để cảm ơn. Tiền họ lấy đâu ra thì e cũng không biết.
CP lấy tiền đóng thuế của người dân để phân chia lại cho người dân một cách hợp lý nhất có thể, Những đồng tiền thuế mồ hôi nước mắt đc sử dụng minh bạch nhất có thể. không cần ai phải vận động từ chối cả :D

Loitran

Xe tăng
CP lấy tiền đóng thuế của người dân để phân chia lại cho người dân một cách hợp lý nhất có thể, Những đồng tiền thuế mồ hôi nước mắt đc sử dụng minh bạch nhất có thể. không cần ai phải vận động từ chối cả :D
Chính phủ ngoài vấn đề chính trị ra thì họ hoạt động cũng tương tư như một doanh nghiệp. Cũng đào múc xúc bán như ai, nếu thăng dư ngân sách tài khoản nhiều tiền quá thì nhân dịp bầu cử, hay buồn buồn đem số dư đó tặng cho dân chúng chút ít xài chơi. Đói kém như dịp Covid này thì đi vay miễn là có nơi để vay rồi đem cho dân chúng sài, sau kiếm lại trả sau. Nếu mà kiếm mãi chưa đủ thì nợ cứ chồng nợ kiểu Mỹ :))
Tuy nhiên những lúc thế này đi vay mà có kẻ còn cho vay để mà chi tiêu được coi như là may mắn rồi :D

Loitran

Xe tăng
Nhật họ làm thế cũng ổn đấy chứ?
Ông con trai nhà em lại tự dưng khoái tiếng Nhật, thấy vùi đầu vào học tiếng Nhật mà không biết có nhai được món ấy không, Em nhìn thấy loằng ngoằng chữ nghĩa kiểu tượng hình là chịu, mắt cứ hoa lên như nhìn em 18t hehehe
Cũng định bụng nếu đầu năm tới Covid ổn cho bọn nhỏ qua bển đi chơi ít ngày

Autum leaf

Xe buýt
Em hỏi ngu tí, Mỹ nó lấy đâu ra nhiều $ để chi cho dân thế hả cụ, kinh tế dịch bệnh nó cũng thiệt hại nặng nề hơn mình mà, hay nó sx ra được đô la nên thoải mái hơn, sao VN mình ko in thêm tiền để đỡ cho ngân sách, nó thì chi thêm rõ nhiều, mình thì lại cắt giảm đủ thứ.
Mình không biết, đoán là lấy từ tích lũy thuế của mình và cả trăm triệu người khác vẫn còn đi làm mà đa số những người còn đi làm không bị ảnh hưởng của Covid thì thuế hơi bị nhiều :D

Joker86

Xe buýt
VN mà in tiền thì thịt lợn lên 1.5tr/ kg. Rau muống lên 200k/ kg. Bia lên 250k/ chai. Lúc đó in ko kịp để cho người dân xài luôn

Mr. Pomelo

Xe tải
VN mà in tiền thì thịt lợn lên 1.5tr/ kg. Rau muống lên 200k/ kg. Bia lên 250k/ chai. Lúc đó in ko kịp để cho người dân xài luôn
Cụ sai. Ngày xưa em nhớ có người nói:
"[K]hông có thì in ra! In ra! Không sợ lạm phát! Tư bản đế quốc in tiền mới lạm phát chứ ta, chuyên chính vô sản thì sao lại là lạm phát mà sợ?”

Mode

Xe tải
Mình không biết, đoán là lấy từ tích lũy thuế của mình và cả trăm triệu người khác vẫn còn đi làm mà đa số những người còn đi làm không bị ảnh hưởng của Covid thì thuế hơi bị nhiều :D
Mình thấy nhiều cụ ở đây tranh cãi với cụ phiendasau hăng hái nhưng có vẻ như ngoài cái “ở bển” ra thì các cụ đúng là không hiểu lắm về nơi mình sống, ở cái core của nó. Deficit túi bụi mà phát tiền vào không khí (ko có GDP đối ứng sinh ra) mà ”đoán từ tích luỹ thuế” thì tốt nhất là đừng nói gì cho nó còn cái benefit of the doubt.

Lấy của tương lai. Cứ mỗi lần hỗn loạn đẩy tiền vào nền kinh tế mà ko có làm ra của cải vật chất dịch vụ tương ứng thì lại là cơ hội để tăng khoảng cách giàu nghèo, bơm thổi asset. Người giàu cuối cùng sẽ càng giàu, người nghèo sẽ càng nghèo vì nói cho cùng người nghèo chả có gì ngoài tiền.

Mr. Pomelo

Xe tải
Mình thấy nhiều cụ ở đây tranh cãi với cụ phiendasau hăng hái nhưng có vẻ như ngoài cái “ở bển” ra thì các cụ đúng là không hiểu lắm về nơi mình sống, ở cái core của nó. Deficit túi bụi mà phát tiền vào không khí (ko có GDP đối ứng sinh ra) mà ”đoán từ tích luỹ thuế” thì tốt nhất là đừng nói gì cho nó còn cái benefit of the doubt.

Lấy của tương lai. Cứ mỗi lần hỗn loạn đẩy tiền vào nền kinh tế mà ko có làm ra của cải vật chất dịch vụ tương ứng thì lại là cơ hội để tăng khoảng cách giàu nghèo, bơm thổi asset. Người giàu cuối cùng sẽ càng giàu, người nghèo sẽ càng nghèo vì nói cho cùng người nghèo chả có gì ngoài tiền.
Cụ đã có công vào đây khai sáng thì Cụ cũng nên làm ơn cho trót. Khai sáng cho nó trọn vẹn. Em cũng không hiểu cái core của Mỹ là cái gì. Tình huống dịch bệnh như vầy phát tiền cứu trợ thì Cụ cho là không đúng vậy Cụ có cao kiến gì chăng?
Em thấy trong thớt Miễn dịch cộng đồng Cụ viết dài mà thớt này Cụ kiệm lời quá.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Xạo sự quen. Trump nào in được tiền???
Chính phủ Mỹ muốn có tiền xài thì ngoài thu thuế chỉ còn việc vác rá đi vay.
Mấy năm rồi thuế thu không đủ chi nên năm nào cũng vay khoảng 1000 tỷ(5%) GDP thế nên Mỹ mà tăng trưởng dưới 5% thì có nghĩa là tăng trưởng âm. Năm nay bị tạ đè nên có khi phải vay tới 7000 tỷ.
Thật tình thì cũng khâm phục khả năng vay nợ của chính phủ Mỹ lắm.! Trên thế giới này chỉ mỗi Mỹ làm được vậy!
Vãi lý luận vay 5% GDP là tăng trưởng âm. Riêng nợ công mỹ quản lý quá khủng cụ khỏi lo.

Autum leaf

Xe buýt

Mình lên đây đâu phải để tranh cãi về chính sách của chính phủ giống như các bạn thông thiên văn giỏi địa lý kia :D
Mình trả lời cho qua cho vui, không thấy cái icon cười :D của mình sao
Mình làm đủ bổn phận đi làm, đóng thuế, bầu cữ và hưởng thành quả của đất nước, còn chuyện các cụ lo giùm cho nước Mỹ bị toang, dân Mỹ chết đói thì mình không đủ khả năng để thấy xa trông rộng như vậy nên không có gì để lo cả :D

provtc

Xe container
Haha thật là đáng thương cho những người như cụ khi có suy nghĩ như này.
Việc phát tiền ra ngoài không chỉ Mỹ Nhật.v.v hoặc các nước khác, thực chất là dòng tiền của tương lai chia cho hiện tại. Người dân cứ ăn đi cứ tiêu đi nhưng nghìn tỉ đô đó họ sẽ phải trả lại cho chú phỉnh bằng nhiều hình thức khác.

Hoàng A Mã

Xe điện
Ăn rau muống, đói như ch.ó mà toàn bàn chuyện Mỹ, TQ. :D:D:D. Kệ con m.ẹ nó đi mấy bố siêu nhân
:D:D:D:D:D

harman_kardon

Xe điện
Haha thật là đáng thương cho những người như cụ khi có suy nghĩ như này.
Việc phát tiền ra ngoài không chỉ Mỹ Nhật.v.v hoặc các nước khác, thực chất là dòng tiền của tương lai chia cho hiện tại. Người dân cứ ăn đi cứ tiêu đi nhưng nghìn tỉ đô đó họ sẽ phải trả lại cho chú phỉnh bằng nhiều hình thức khác.
Tôi lại thấy cụ có ánh mắt nhìn thật tệ và vô cùng hạn hẹp. tiền thuế người dân đi làm, không đc sử dụng vào lúc này thì vào lúc nào đây ? tiền thuế người dân lao động vất vả , đóng cho CP, và CP trả lại cho người dân để giúp vượt qua lúc khó khăn như này là sai trái sao ? hay cụ cho phải như 1 số vùng VN vận động hay ép dân từ chối 1 củ bạc, trong khi họ không có khoản thu nhập nào khác. mới là nhân văn chăng ? hay là để phục vụ mục tiêu đen tối nào đó của kẻ nắm quyền ?
ko có dịch người dân vẫn phải đóng thuế, có dịch cũng vậy, tương lai cũng vậy cả thôi, không cứu lúc này thì là lúc nào đây ? Các vua mở kho phát chẩn khi thiên tai cứu đói ng dân thời xưa đều đc tiếng thơm muôn đời là nhân đức đó có đúng không ?. cứu để vượt qua lúc này, sống qua đc giai đoạn này đã, về sau tính tiếp. tùy theo caí ví của CP mà chi tiêu công. kể cả phải thắt lưng buộc bụng cũng phải chịu. hoàn cảnh sống phải thích nghi với nó. miễn sao tiền thuế đc đi vào đúng nơi đúng chỗ,

provtc

Xe container
Tôi lại thấy cụ có ánh mắt nhìn thật tệ và vô cùng hạn hẹp. tiền thuế người dân đi làm, không đc sử dụng vào lúc này thì vào lúc nào đây ? tiền thuế người dân lao động vất vả , đóng cho CP, và CP trả lại cho người dân để giúp vượt qua lúc khó khăn như này là sai trái sao ? hay cụ cho phải như 1 số vùng VN vận động hay ép dân từ chối 1 củ bạc, trong khi họ không có khoản thu nhập nào khác. mới là nhân văn chăng ? hay là để phục vụ mục tiêu đen tối nào đó của kẻ nắm quyền ?
ko có dịch người dân vẫn phải đóng thuế, có dịch cũng vậy, tương lai cũng vậy cả thôi, không cứu lúc này thì là lúc nào đây ? Các vua mở kho phát chẩn khi thiên tai cứu đói ng dân thời xưa đều đc tiếng thơm muôn đời là nhân đức đó có đúng không ?. cứu để vượt qua lúc này, sống qua đc giai đoạn này đã, về sau tính tiếp. tùy theo caí ví của CP mà chi tiêu công. kể cả phải thắt lưng buộc bụng cũng phải chịu. hoàn cảnh sống phải thích nghi với nó. miễn sao tiền thuế đc đi vào đúng nơi đúng chỗ,
Cụ cứ nhầm lẫn, không bao giờ người ta bỏ tiền thuế ngân sách, hay cái gọi là quỹ gì gì đó đi phát cho các cụ cả nghìn tỉ đô, mà tiền này nó sẽ được in thêm ra nó là tiền của tương lai là cái chưa có, để cho các cụ tiêu trước đi, rồi đời con đời cháu è cổ ra thêm khoản thiếu hụt 1 nghìn tỉ đô từ chú phỉnh.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chí Phèo lo Bá kiến chết đói, các cụ nói ko sai, đúng là gái ngành rảnh háng nói chuyện đời :))