meo_luoi

Xe đạp
Chịu khó đọc và tìm hiểu đi, nếu thật tâm muốn cập nhật thông tin, ỷ lại người khác thì quên khẩn trương nhé.
Theo em hiểu thì Việt Nam chưa làm theo cách gộp mẫu đâu cụ ạ.

Các cụ có thể tham khảo thêm thông tin trong này. Trong này họ cũng trao đổi xem là Việt Nam có nên làm gộp mẫu không thôi

Báo mình có viết rằng 1 số nước đề xuất áp dụng, ví dụ Hung

Nhưng cũng đã có bạn đưa thông tin nói rằng đây chỉ là nghiên cứu của 1 nhóm các nhà khoa học chứ k phải là chủ trương của Chính quyền Hung

hiencnpm

Xe máy
Em ko nghĩ là đã đc test hôm 8/4, nếu có thì chắc chắn được nhắc lại trong thông báo như của các ca trước đây. Đọc thông tin byt đưa thì có thể hiểu là khi có triệu chứng ngày 13/4 mới lấy mẫu để test.
Mời cụ đọc thêm nhé

Bệnh nhân 257 là nữ, 15 tuổi, quốc tịch Việt Nam, trú tại xóm Hội, Hạ Lôi, Mê Linh, Hà Nội. Bệnh nhân là học sinh, đang nghỉ học ở nhà, không đi đâu nhưng ngày 20-3, bệnh nhân 243 có đến nhà em chơi.
Ngày 8-4, em bị sốt, chảy nước mũi. Ngày 9-4, em được lấy mẫu xét nghiệm. Ngày 10-4, xét nghiệm cho kết quả dương tính với virus SARS-CoV-2.Bố em cũng đã được lấy mẫu xét nghiệm và cho kết quả âm tính.
Hiện bệnh nhân đang được cách ly, điều trị tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cơ sở 2.

Jangmi

Xe buýt
Ngoài xã hội rất nhiều chuyện vô lý nhưng nó lại là sự thật, hãy nhìn thẳng vào sự thật và hãy nói sự thật.
Bạn đọc bài bạn khác trích dẫn cho bạn chưa, ông bố có xét nghiệm và âm tính nhé, hay ông 267 là ông khác chứ ko phải ông bố bé 257

vo nho

Xe điện
Sáng nay vẫn thấy đuổi chợ ráo riết lắm. Em nghĩ cũng không dễ để ra quyết định thời điểm này. Đành chờ thôi.
Hết ngày 15 mà cụ...hôm nay vẫn là 15 thì đuổi chợ ráo riết là đúng rùi.
Còn có Quyết định mới thì mới biết làm gì tiếp chứ...

tomo21311

Xe tăng
Bạn đọc bài bạn khác trích dẫn cho bạn chưa, ông bố có xét nghiệm và âm tính nhé, hay ông 267 là ông khác chứ ko phải ông bố bé 257
Xem có câu nào nói đã xét nghiệm âm tính chưa. Trong khi bài nói về ca 257 ở trên thì bảo đã xét nghiệm âm tính.

Chỉnh sửa cuối:

hoangthuywalla

Xe tải
Chắc giá 16k là giá bán buôn tại nguồn thôi, ra đến bán lẻ nó phải đắt hơn hẳn chứ, vì gạo là mặt hàng cồng kềnh mà.
Người dân lao động đang ăn gạo 12.000 ~ 13.000/kg . Còn bếp ăn công nghiệp thì chắc dưới 10,000/kg. Nhóm này mới tiêu thụ nhiều.

Jangmi

Xe buýt
Ngoài xã hội rất nhiều chuyện vô lý nhưng nó lại là sự thật, hãy nhìn thẳng vào sự thật và hãy nói sự thật.
Và không bao giờ có chuyện người trong nhà dương tính mà những người khác ko được xét nghiệm đâu cụ nhé

Jangmi

Xe buýt
Xem có câu nào nói đã xét nghiệm âm tính chưa. Trong khi bài nói về ca 257 ở trên thì bảo đã xét nghiệm âm tính.
Sao bạn vẫn cố chấp thế nhỉ, nếu cùng 1 nhà với bé 257 thì chắc chắn phải được xét nghiệm rồi nhé, trừ phi nhà khác thôi

tomo21311

Xe tăng
Sao bạn vẫn cố chấp thế nhỉ, nếu cùng 1 nhà với bé 257 thì chắc chắn phải được xét nghiệm rồi nhé, trừ phi nhà khác thôi
Hình như cụ có vấn đề về đọc hiểu à. Tôi đang nói là thời điểm công bố ca 257, báo là ông bố âm tính lúc đó ca 267 mới là F1 trong một đống F1 của 243. Còn sau đó mà ko xét nghiệm thì còn nói làm quái gì.

moly

Xe điện
Mời cụ đọc thêm nhé

Bệnh nhân 257 là nữ, 15 tuổi, quốc tịch Việt Nam, trú tại xóm Hội, Hạ Lôi, Mê Linh, Hà Nội. Bệnh nhân là học sinh, đang nghỉ học ở nhà, không đi đâu nhưng ngày 20-3, bệnh nhân 243 có đến nhà em chơi.
Ngày 8-4, em bị sốt, chảy nước mũi. Ngày 9-4, em được lấy mẫu xét nghiệm. Ngày 10-4, xét nghiệm cho kết quả dương tính với virus SARS-CoV-2.Bố em cũng đã được lấy mẫu xét nghiệm và cho kết quả âm tính.
Hiện bệnh nhân đang được cách ly, điều trị tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cơ sở 2.
Cái này bố bị sau lây từ con hoặc vợ . Vậy những người xác định âm tính cũng phải chờ xét nghiệm lại

Reinhard

Xe buýt
Tử vong của Mỹ hôm nay tăng mạnh thế nhỉ, hơn 29k rồi.
Cụ xem mấy tuần trước lúc nào cũng vậy. Khoảng hai ngày CN + T2 của Mỹ lúc nào số tử vong cũng giảm, sau đó lại nhảy vọt lên. Như 5/4 (CN), 6/4 (T2) là 1,100 và 1,200, đến 7/4 (T3) nhảy vọt lên 1,900 luôn; hoặc 29/3 (CN), 30/3 (T2) đang là 370 và 550, đến 31/3 (T3) cũng nhảy veo lên 914 luôn. Em đoán chắc hệ thống nào thống kê tử vong của các bạn ấy không làm việc hết công suất trong cuối tuần, nên sau đấy tính bù mới dẫn đến nhảy vọt theo chu kì như vậy :P
(Cũng có thể do như cụ XSim nói, gần đây các bạn CDC Mỹ yêu cầu bắt đầu tính những ca tử vong vì covid trong khi có bệnh nền là chết vì covid, trước đây các bạn hơi ăn gian và tính là chết vì bệnh nền)

isak

Xe tăng
Cụ xem mấy tuần trước lúc nào cũng vậy. Khoảng hai ngày cuối tuần của Mỹ (đôi lúc thêm thứ 2) lúc nào số tử vong cũng giảm, sau đó lại nhảy vọt lên. Như 5/4 (CN), 6/4 (T2) là 1,100 và 1,200, đến 7/4 (T3) nhảy vọt lên 1,900 luôn; hoặc 29/3 (CN), 30/3 (T2) đang là 370 và 550, đến 31/3 (T3) cũng nhảy veo lên 914 luôn. Em đoán chắc hệ thống nào thống kê tử vong của các bạn ấy không làm việc hết công suất trong cuối tuần, nên sau đấy tính bù mới dẫn đến nhảy vọt theo chu kì như vậy :P
(Cũng có thể do như cụ XSim nói, gần đây các bạn CDC Mỹ yêu cầu bắt đầu tính những ca tử vong vì covid trong khi có bệnh nền là chết vì covid, trước đây các bạn hơi ăn gian và tính là chết vì bệnh nền)
Đã có người giải thích rồi cụ, thường là trước khi công bố tử vong thì bao giờ cũng phải báo cho người nhà trước, sau đó làm các thủ tục hành chính đưa vào thống kê. Nếu bệnh nhân cuối tuần tử vong thì ko báo được cho người nhà, và làm thủ tục nó cũng mất thời gian hơn, nên bị dồn lại vào ngày thứ 2 mới thu xếp xong, thứ 2 xong thứ 3 công bố nên cuối cùng thứ 3 bị dồn mấy ngày lại nên lúc nào cũng tăng đột biến. Giờ họ tính số liệu ko tính theo điểm (point) từng ngày nữa mà tính trung bình (smooth) 3 ngày để có tính chính xác cao hơn. Quan trọng là nhìn vào diễn biến xu hướng (trend) chứ ko phải nhìn vào số thực tế (number)

Alex.N

Xe buýt
VN xét nghiệm một ngày 8,000 - 10,000 mẫu, và gần đây nâng được năng suất lên 27,000 mẫu một ngày thì em nghĩ là các cụ ấy lấy nguồn từ thông tin bộ Y Tế trên báo chí, í dụ như

Con số này cao hơn mức em tưởng. Em nhớ hồi BM có đọc ở đâu HN chỉ xét nghiệm được 1,800 mẫu một ngày, vậy chắc thông tin em đọc được sai lệch (hoặc cả nước nhiều nơi test được quá nên năng suất thêm được 8,200 mẫu cho cả nước)

Nhưng em không nghĩ 96 mẫu là gộp kiểu pooling, gộp một loạt mẫu vào test cùng lúc như cụ nghĩ và cụ khác link. Em là dân ngoại đạo nên không có chuyên môn gì về y tế, nhưng từ hồi đầu tháng 3, khi tình hình dịch chưa quá cao thì các bác nhà ta cũng đã khoe là (trích): "Vì chúng ta là những người đi sau so với thế giới (khoảng vài tuần) nên nhóm nghiên cứu cũng đã tận dụng được lợi thế này để tối ưu hóa bộ kit. Nếu như bộ kit của CDC Hoa Kỳ cung cấp giai đoạn đầu thì họ làm 4 phản ứng nên tối đa trong 1 lần chạy là 24 mẫu còn chúng ta đã tối ưu hóa nên chỉ còn 1 phản ứng nên hiệu suất, công suất là gấp 4 lần – nghĩa là 1 lần chạy được tối đa 96 mẫu. Thời gian chạy là hơn 1 tiếng" (về chế tạo Real-time RT-PCR one step phát hiện COVID-19).
Em nghĩ nếu 96 mẫu là pooling, gộp dồn vào thì việc khoe không có cơ sở lắm, vì ai chẳng pooling được, và tại sao bộ kit của US lại bị giới hạn chỉ gộp được 24 mẫu vào một? Xem qua trên gúc và youtube thì, dựa trên con số 24 mẫu của Mỹ, em nghĩ là máy có khả năng xét nghiệm 24 (Mỹ lúc ấy, giờ không biết thế nào) và 96 (Vietnam) mẫu riêng biệt cùng một lúc, chứ không phải gộp dồn vào cụ ạ. Nhất là trên clip youtube thấy các bạn có cái khay cắm 1 loạt mẫu trong ống nghiệm con con để vào máy rồi đóng nắp mà.
Em nhớ k phải máy mỹ chỉ xn đc 24 mẫu, mà là mỗi mẫu p cho vào 4 ống để xn mỗi ống 1 tiêu chí, tổng cả 4 tiêu chí mới kết luận đc, Việt Nam ra sau cải tiến một mẫu 1 ống là đủ, do đó số xn đc mỗi lần cũng tăng gấp 4. Em đọc đâu đó như thế, ai thích thì tự gúc giúp chứ đừng đòi link nhé.

P/s em lạy mớ bái mấy bác thánh gúc biết tuốt ạ, ai cũng như các thánh thì k cần học kỹ sư bác sỹ luật sư giáo sư gì ráo trọi, chỉ cần biết gõ từ khoá vào google là ai cũng thành chuyên gia.
Mỗi chuyên ngành tối thiểu 10 ngàn giờ nghiên cứu học tập mới có thể đc xem là chuyên gia, các thánh chém gió thì vô tư, chứ muốn chém đến chuyên môn sâu thì làm ơn đọc và nghiên cứu đủ 10000 giờ đi hẵng nói nhé. Nẫu với các giáo sư google :((

moly

Xe điện
Bệnh nhận 251 phức tạp nhất là ko biết F0 đâu các cụ nhỉ. Ít ra mấy trường hợp trên còn qui về bạch mai

LienPhuong

Xe điện
Hai bài báo của cùng một báo thì phải tự hiểu báo viết thiếu hoặc quên không đề cập lại thông tin cũ chứ.

LienPhuong

Xe điện
Hết so sánh với cúm mùa lại so sánh với bom rơi, ôi cái tư duy! Thời chiến có rada phát hiện máy bay từ xa, loa truyền thanh, kẻng báo động để bà con xuống hầm trú ẩn (trừ B52). Chết và bị thương cục bộ ở khu vực bị ném bom chứ có lây sang khu vực khác không? Cứ lải nhải chuyện học hành, hay cụ muốn trẻ con đi học rồi lây, rồi y tế vỡ trận, rồi có những gia đình xoá sổ cả nhà như Vũ Hán hay xác người để đầy đường như Ecuador?
Khi không làm được gì thì tốt hơn hết là ngồi im, nghe theo sự chỉ đạo của chính phủ.
Khủng nhất là so sánh với tổng số chết do mọi nguyên nhân đấy cụ ạ 🤣. Không biết có mục đích hay tư duy thật sự như vậy.

tourist123

Xe buýt
quái lạ. xứ việt chữa sạch bệnh, tống tiễn nó về. còn phải gởi quà cáp, nhận lại ng bệnh đưa về nước chữa trị??? cái bọn phát triển chơi bẩn kinh
sao ko trả bn91 cho nó nhỉ???
-----------------------------
ngày 13.4, các cơ quan chức năng Việt Nam đã phối hợp với Đại sứ quán Anh tại Hà Nội đưa khoảng 100 công dân Anh đi du lịch “mắc kẹt” tại Việt Nam và Campuchia do ảnh hưởng của dịch Covid-19 về nước trên chuyến bay của Hãng hàng không quốc gia Việt Nam (Vietnam Airlines).
Trên chuyến bay trở lại, các cơ quan liên quan của Việt Nam, Đại sứ quán Việt Nam tại Anh và Vietnam Airlines cũng đã đưa một số công dân Việt Nam từ Anh, bao gồm học sinh dưới 18 tuổi, người cao tuổi và những người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về nước và hạ cánh tại sân bay quốc tế Vân Đồn (Quảng Ninh) vào sáng 15.4.