tomo21311

Xe tăng
Sau 30/4 mà vẫn phong toả là căng đấy, vì cả nhà 4-5 người mà đến những chỗ phát miễn phí chỉ có mấy gói mỳ, quả trứng với vài cân gạo thì ăn được mấy ngày. Chưa kể có biết ở chỗ nào phát đâu mà đến vì có thông báo đâu.... Ở nhà thì tiền điện tăng do dùng điện nhiều hơn....Chưa kể sau đó mở cửa ra chắc gì làm ăn được ngay.... Đói là có thật chứ không phải đùa đâu. Em chưa thấy chính quyền nào đến hỏi gia đình em và những gia đình lân cận là có cần trợ cấp không cả, dù gia đình em nhiều người ở ngay trung tâm Hà nội. Cụ nào biết chỗ để xin hỗ trợ thì đăng lên xem nào để có thể nhiều nhà cần ạ.
Tất cả các phường đều có thông báo từ cách đây mấy hôm rồi cụ.

Andydo

Xe điện
Cũng không phải khó hiểu lắm cụ ạ, trường hợp này hiếm, nhưng xuất hiện trên thế giới rồi.

Nếu em hiểu không nhầm thì người này đã dương tính, được cho đi chữa trị, và theo quy trình của mình thì khi hết dấu hiệu (sốt, ho, khó thở, phổi ngon v..v..) thì sẽ lấy mẫu để xét nghiệm chậm 2-3 lần, nếu kết quả đều là âm tính thì tuyên bố đã khỏi (bạn này tuyên bố ngày 27/3), cho về tự cách ly tại nhà thêm 14 ngày (bạn này thì tự cách ly tại khách san). Giờ hết hạn cách ly, bạn về nước thì đúng quy trình ở VN và trên thế giới rồi (nhiều nước trên thế giới còn không có vụ 14 ngày tự cách ly sau khi khỏi), em nghĩ không có gì chê trách các bạn TP HCM cả.

Tuy nhiên, đến sân bay xét nghiệm lại...dương tính. Lúc này có hai khả năng, khả năng 1 là test ở sân bay không chính xác và là dương tính giả, nếu rơi vào trường hợp này thì quá tốt, không có gì đáng quan tâm. Khả năng 2 là bạn này dương tính thật trở lại, trường hợp này có xảy ra trên thế giới (vd như các bạn HQ gần đây phát hiện ra 91 bạn dương tính trở lại sau khi đã tuyên bố khỏi và cho rời cách ly, hay ngay từ tháng 2 Nhật đã phát hiện ra một bạn dương tính sau khi khỏi đến hơn 2 tuần) nhưng ít ca ghi nhận (em cũng không rõ ít ca ghi nhận do tỉ lệ thấp, hay do ít người xét nghiệm những người đã khỏi một thời gian nữa, không thấy các nguồn tin đăng nhiều). Các chuyên gia cũng bàn tán, nhưng đa phần ý kiến cho rằng đây không phải là tái nhiễm (nhiễm mới), mà là virus trong cơ thể phục hồi trở lại (khi cụ "khỏi" covid không có nghĩa toàn bộ virus biến mất, một số lượng khá đáng kể chỉ rơi vào trạng thái ngừng hoạt động thôi) - hay nói cách khác vaccine vẫn sẽ có hiệu quả.

Vụ này ý kiến cá nhân em (không phải chuyên gia y tế gì đâu nhá, cũng ù ù cạc cạc như các cụ thôi :P) thì em không biết phải đánh giá thế nào. Thường em nghĩ VN cứ nhìn các phương pháp của các nước đi trước để phòng chống dịch, nhưng vụ dương tính trở lại này chỉ thấy các nước công nhận chứ không thấy nơi nào thay đổi hay thêm phương án nào để xử lý cái này cả. Không biết tất cả các nước đều chủ quan, hay trường hợp dương tính lại này khả năng lây lan yếu / không có, hoặc cũng có thể giờ các chuyên gia vân đang nghĩ cách xử lý?
Nó mới quá, khả năng mấy ông chuyên gia chắc cũng dốt như mình. Em thấy con này đáng sợ hơn cả hiv, không bik bao giờ mới dập được

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mình nghĩ Đảng và Chính phủ bữa nay khá trong sạch và nghiêm túc rồi, nhất là CT nước, TBT Nguyễn *********, ông nào láo là vướng vòng lao lý ngay.

2 Bác nghiêm túc tí đi, tổ lái cẩn thận lên đồn ăn nghiệp vụ đóng phạt 12Tr5 bây giờ.

Chỗ bác có động tĩnh và cách thức thực hiện thế nào kể cho anh em nghe với nha.
Mẹ giá thịt lợn vẫn cao, đĩa cơm bình dân lề đường thịt heo vẫn 25K 1 đĩa.
Đợi thông báo đi bạn, hoặc nghe ngóng bà con rục rịch đi thực hiện thì mình đi theo
Mấy vị dạng này thì kinh tế khá rồi, tầm trưởng phòng, giám đôc thì nào bị mất việc mùa Covid, lính lác quèn mới mất việc thôi.
Đợi vài ngày nữa sẽ có thông báo quy trình, văn bản cách thức làm đó bác, lúc đó dân tình chắc ùn ùn đi, giờ hóng thôi.
Ặc nhầm to rồi ông ơi, gói này là gói an sinh, trang trải cuộc sống, đấm vào mồm liền chứ không chết đói, đào đâu ra mà xây với chả dựng công trình xã hội.

Bác có 4 bánh, không nợ nần, đủ ăn hàng bữa và nuôi được con 4 bánh là giàu rồi nhé. Hết
Ngáo vừa thôi! Nói xong chưa em mời chén nhá!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

tamlinh

Xe tăng
Em dự là Dịch còn phức tạp, kéo dài.... nhiều tháng. Lo lắng lâu dài chứ không chỉ là đến 30/4.
Lâu quá CP và người dân sẽ đuối. Dù VN hết dịch nhưng thế giới vẫn còn dịch, các nước vẫn đóng cửa thì kinh tế vẫn khó khăn. Thắt lưng buộc bụng cho qua thôi.

ferrari360

Xe buýt
Đọc cái điều kiện để được nhận em thấy nó Chua lắm.

Chĩm111

Xe điện
Nghiện thì ngại éo giề....quan trọng là khi nào em đc nhận 1 củ. Ngắn thế cho nhanh!
Em đang ở nhà vợ nuôi, đổi lại làm chân sai vặt cho vợ, cấm lệch phút nào. Thế có được gọi là lao động tự do không cụ?
Mà có khi mai em bảo vợ ký cho em cái hợp đồng, khi có cơ hội gần gấp đôi số mong muốn của cụ đới! 😁

Lảo pá

Xe hơi
Ngáo vừa thôi! Nói xong chưa em mời chén nhá!
nhờ anh nhắn với chủ thớt em lo xa cho các quan trên chứ em ếu có ý tổ lái ý đi ngược lợi ích nhân dân lợi ích dân tộc nha

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em đang ở nhà vợ nuôi, đổi lại làm chân sai vặt cho vợ, cấm lệch phút nào. Thế có được gọi là lao động tự do không cụ?
Mà có khi mai em bảo vợ ký cho em cái hợp đồng, khi có cơ hội gần gấp đôi số mong muốn của cụ đới! 😁
Úi giời....khôn như cụ em thua....em cần 1 củ thoai....không tham....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

tamlinh

Xe tăng
Nhiều người sẽ không đủ chuẩn nhận trợ cấp !

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

LWH

Xe tải
Có thông tin nào đã xuất cảnh đâu cụ.
Trước khi xuất cảnh phải có giấy kiểm dịch. Vì vậy ca 143 em gái Đan Mạch mới vào viện Nhi TW xét nghiệm sau khi đi chơi khắp miền Bắc.
Thông tin trên Tuổi trẻ đấy cụ: “Sau điều trị xét nghiệm 3 lần âm tính, bệnh nhân được tiếp tục cách ly tại nhà 14 ngày tại Đà Nẵng. Đến ngày 11-4, người này đến TP.HCM để xuất cảnh đi Anh, nghỉ đêm tại khách sạn tại đường Hồng Hà (quận Tân Bình), sau đó có kết quả dương tính. Hiện tại bệnh nhân đã về Anh.”

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]