edc

Xe lăn
Quả thật phần này cũng có, nhưng cùng 1 mức giá tiền ta vẫn có thể thay đổi được bữa ăn cho "dễ" nuốt. Chẳng qua do "Vụng" hoặc không được học hỏi nhiều về các cách chế biến làm sao cho món ăn được vừa miệng thôi, ngày xưa đã có câu: Khéo ăn thì no, khéo Co thì ấm.
Tầm hơn 18 tuổi, đi làm lao động phổ thông. Chủ yếu từ các tỉnh về HN. K có gì để mất, chả có gì ngoài sức khỏe và nhiệt tình. Khéo lo, khéo co.....ít lắm cụ

bomon

Xe tăng
Theo em nhìn thì lệnh giãn cách xã hội lần này chủ yếu nhắm vào các cửa hàng mặt phố, những người đi bộ lang thang ngoài đường, tập thể dục. Rất nhiều xưởng sản xuất vẫn hoạt động, nhưng do nhu cầu toàn xã hội giảm nên phải giảm bớt năng suất.
Giả định là khi dập hết đợt bùng phát lần này, khoảng 2 tuần không có F0 mới là có thể dần đưa xã hội hoạt động trở lại. Trong điều kiện mọi người đã quen giữ khoảng cách và chăm rửa tay, đeo khẩu trang. Tức là toàn xã hội hoạt động trở lại nhưng sẽ giữ các thói quen này. Em nghĩ cũng phải được 50% công suất cả nền kinh tế, câu giờ chờ thuốc chứ không để cả xã hội ăn không ngồi rồi. Riêng ngành du lịch thì khó., em chưa thấy ý tưởng nào khả thi.
Về đối ngoại, vẫn phải giữ chiến lược cách ly người nước ngoài, nhưng là cách ly có phí.

vitngoc

Xe điện
dây bệnh 243 lại kéo theo 1 bv nữa, thêm 1 người hàng xóm dương đang chạy thận tại bv Thận Hà Nội!

Cảm giác hơi lo lo hay là nguồn từ bv ra nhỉ???
Cảm giác là đang cắt cụm thôi! Cụ cứ đa nghi quá ;))

toimuondie

Xe container
Chủ trương giãn cách xã hội không thể kéo dài mãi vì sẽ ảnh hưởng lớn đến kinh tế. Tại sao không sử dụng Vacxin tự nhiên? Trong số những người đang dương tính với virus NCovid có những người bị rất nhẹ. Hãy để những người này chủ động lây bệnh sang một nhóm người khác (lựa chọn những người khoẻ mạnh) và theo dõi. Em tin là những người này cũng sẽ nhanh chóng khỏi bệnh.
Với việc chủ động lây nhiễm thứ phát kiểu này, chúng ta sẽ dần có lớp miễn dịch cộng đồng.
Năm 2021, giải Nobel Y tế sẽ được trao cho 1 người Việt Nam.
Em chém thế, nếu sai các cụ bỏ qua.

King Neptune

Xe buýt

"Số bác sĩ đã chết vì Covid-19 là 100, thậm chí có thể là 101 vào lúc này, thật đáng tiếc", phát ngôn viên Hiệp hội Bác sĩ Italy (FNOMCeO) hôm nay cho biết, thêm rằng 80 người trong số đó làm việc tại miền bắc, khu vực chịu ảnh hưởng nặng nề nhất do Covid-19.
Trong số những người tử vong này có một số bác sĩ đã về hưu được chính phủ kêu gọi trở lại làm việc để giúp đối phó dịch bệnh cách đây một tháng. Truyền thông Italy ước tính khoảng 30 y tá, điều dưỡng cũng đã qua đời vì Covid-19.

"Chúng tôi không thể tiếp tục để các bác sĩ, nhân viên y tế chiến đấu với dịch bệnh mà không có bất kỳ biện pháp bảo vệ nào. Đó là cuộc chiến không cân sức", Filippo Anelli, chủ tịch FNOMCeO, cho hay.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Dân tình với kiểu dửng dưng, ko triệt để. Chiều đến thì ô bà đi bộ, thanh niên chị e đi bộ, trẻ e đi xe đạp tung tẩy khắp đường.
Trên nóng dưới lạnh. HN làm kiểu nữa vời.
Em chấp hành cả gia đình tuyệt đối kể từ tết ra, khi bọn trẻ bắt đầu nghỉ học, tuyệt đối ở trong nhà, em sợ thật nhưng thấy chính phủ làm quyết liệt nên cũng phần nào yên tâm. Em thật không hiểu mọi người tung tăng già trẻ gái trai, nhất là những người già và trẻ nhỏ, sao mọi người lại không sợ nhỉ kéo nhau ra công viên vườn hoa đông đúc tung tăng, có những nhà mặt phố còn cho các cháu nhỏ ra vỉa hè chơi như đang kỳ nghỉ vậy. Lạ thật mỗi người đi ra ngoài đều cố viện 1 lý do sao cho chính đáng, hay họ nghĩ mình là siêu nhân virus kiềng mình ra. Họ không đọc tin tức hàng ngày sao, nói thật chỉ mới có vài ca nặng như ông phi công và bà bác ở trúc bạch mà cả tháng còn chưa chữa kịp. Giờ dại mồm bùng lên khoảng 50 ca như vậy thôi thì sao nhỉ, mà bùng nữa cả thủ đô có 300 máy thở.........nói thật em chẳng dám nghĩ, nhìn mấy nước châu âu, mỹ y tế kinh tế của họ mạnh như thế mà còn chật vật thì VN mình đã là gì. Em thấy cần phải Cấm và phạt thật nặng, chứ đừng khuyến cáo, ý thức họ có đâu, cứ tình hình thế này căng lắm.

Reinhard

Xe buýt
Không phải ai cũng có tích lũy nhiều đâu cụ. Công nhân lao động lương thấp, họ tích lũy ít. Nhiều người thuê nhà hay mất việc cả tháng nay rồi. Không trụ lâu được đâu ah. Số người như này không ít. Trong khi họ vẫn phải ăn, tiền điện, nước, nhà.....và sinh hoạt khác vẫn phải trả. Cuộc sống rất khó.
Cụ nói không sai, nhưng suy nghĩ thế này hơi gần quá. Hiện giờ mình mới chỉ mới yêu cầu giữ khoảng cách xã hội, chưa thật sự áp đặt những biện pháp quá mạnh nên nhiều người và ngành nghề vẫn cố gắng gượng được (vd như nhà máy vẫn mở, chợ vẫn họp, v..v..). Lỡ chẳng may ai cũng "vì miếng cơm manh áo" ra đường, dịch bung bét lên thì không giữ được như hiện nay đâu. Lúc ấy thì phải khóa chặt như Tàu, như HQ, như Ý lúc đang bung, khả năng là chợ búa nhà máy sẽ đóng cửa chờ hết dịch (và còn đóng cửa dài hơn giờ nhiều). Khi ấy người nghèo (và nhiều người nghèo hơn hiện giờ) cũng sẽ gặp nhiều khó khăn, mà dịch bệnh lan tràn thì người nghèo sẽ nằm trong nhóm dễ dính nhất (do sinh hoạt, nhà cửa gần nhau theo nhóm lớn). Tóm lại là lúc đấy còn chết nữa, vừa chết đói vừa chết vì bệnh. Nhìn Sing nhà em đấy, có nhiều biện pháp nghiêm ngặt, nhưng chỉ một số nhỏ người dân không hợp tác + một số ca nhập từ nước ngoài về mà giờ đang ở vị trí khá nguy hiểm rồi - một loạt nơi ở cho công nhân vừa trở thành ổ dịch, thế là hết làm với chẳng ăn.

Mà đấy là giả định hiện giờ mọi người gia đường "vì miếng cơm manh áo" thật, chứ em đồ chừng dễ 90% những người ngoài đường chưa chết đói đâu (theo nghĩa đen, không còn bất cứ gì để ăn và không còn xu nào trong túi), chẳng qua tiền tiết kiệm giảm từ chục triệu xuống còn vài triệu nên nghĩ ngắn, nhảy ra thôi. Ngoài ra còn một số (ít hay nhiều không biết) những trường hợp vì lí do abcxyz gì đó không thể sống được khi không ra đường hấp thụ ánh sáng hay hít thở khí trời (theo lời các bạn ấy nói), không muốn phải chịu khó khăn lâu vì cộng đồng (vd như các cụ "trời ơi ăn uống kham khổ chịu sao nổi"), hoặc thấy ở thành phố (HN / HCMC) lâu rồi không có ca mới nào nên chủ quan.

Em lúc nào cũng vẫn có quan điểm là thà cố gắng chịu khổ cách ly đúng 2-4 tuần thôi, khi nào số bệnh nhân mới về 0 trong một thời gian thì lúc đấy hoàn toàn có thể phục hồi nếp sống cũ được (nhưng tất nhiên vẫn phải kiểm soát nghiêm ngặt xuất, nhập cảnh). Tiếc là ý thức dân mình chỉ tốt đươc vài ngày, giờ bắt đầu có dấu hiệu chủ quan, mà các bác ở trên mặc dù làm quyết liệt, nhưng lại không dám làm mạnh với dân tại thời điểm này. Giờ các bác ở trên mà làm thẳng tay thì chỉ trong 3 ngày phố phường sẽ lại vắng tanh, chẳng khó khăn gì. Các bạn trên dưới không làm gắt thì thôi, em chỉ biết ngồi hi vọng hai khu Nam Đồng với Trần Khánh Dư nhà em được yên ổn. Trộm vía, nếu lỡ chẳng may dịch bệnh bùng phát để làm gương cho cả HN nghiêm túc lại thì hãy bùng phát ở chỗ nào nhiều người ra đường ấy :P

Chỉnh sửa cuối:

sirPollux

Xe hơi
Kể từ lúc các bạn Mã lockdown và dân tình ùn ùn chạy qua chạy lại về Singapore thì số ca của Singapore nhảy liên tục. Hôm nay lại kỷ lục +287 ca. Bầu trời đang sụp đổ :(

LienPhuong

Xe điện
Ăn sáng em phải có tý nước, mà mấy hàng phở, mỳ vằn thắn, miến lươn... em hay luân phiên đóng tiệt cả. Kể cả xôi, bánh mỳ... nói chung là hàng ăn sáng quanh chỗ em ở đều bị buộc phải đóng cửa.
Sở thích của cụ thì con corona nào chiều được 😁. Bình thường gia đình em vẫn ăn sáng toàn xôi, cháo, bánh mua về nên thâý không ảnh hưởng gì cả :D.

vitngoc

Xe điện
Kể từ lúc các bạn Mã lockdown và dân tình ùn ùn chạy qua chạy lại về Singapore thì số ca của Singapore nhảy liên tục. Hôm nay lại kỷ lục +287 ca. Bầu trời đang sụp đổ :(
Sing CCB 1 tháng nên giờ số đó lại quay trả lại Mã rồi :))

Camontinhyeu

Xe điện
Chủ trương giãn cách xã hội không thể kéo dài mãi vì sẽ ảnh hưởng lớn đến kinh tế. Tại sao không sử dụng Vacxin tự nhiên? Trong số những người đang dương tính với virus NCovid có những người bị rất nhẹ. Hãy để những người này chủ động lây bệnh sang một nhóm người khác (lựa chọn những người khoẻ mạnh) và theo dõi. Em tin là những người này cũng sẽ nhanh chóng khỏi bệnh.
Với việc chủ động lây nhiễm thứ phát kiểu này, chúng ta sẽ dần có lớp miễn dịch cộng đồng.
Năm 2021, giải Nobel Y tế sẽ được trao cho 1 người Việt Nam.
Cụ nhờ ông dương tính nào về miễn dịch cộng đồng nhà Cụ đi , nếu OK em theo

meomun346

Xe container
Lãi ntn là do cách deal và tính toán dựa trên thu nhập. 10-20 năm là tùy, xe thì ít khi 20 năm lắm. Hay cụ muốn dân mình kẽo kẹt xe đạp 10 năm tích tiền mua xm :)). Ng ta có sức trẻ mua trả góp để tăng công cụ, động lực pt xh là đúng rồi. Chửi del gì mà chửi, ông nào cũng đạp xe đạp đi làm rồi giắt tiền cạp quần chờ 10 năm mua xe thì đất nc pt sao đc. Có cái xm thì kiếm tiền nó nhanh hơn đạp con xe thống nhất nhiều lần. Còn trả đc ko bank nó tính rồi, ko t bank nào nó cho vay mà thấy ko trả đc cả. Còn dịch thì vỡ kế hoạch là đương nhiên, tỷ phú đô la còn vỡ mồm nữa là dân lao động.
Tôi nhất trí với cụ là kích cầu tiêu dùng. Nhưng liệu cụ đi cái xe máy 60 tr, lo trả nợ với cái xe 30 tr mà ngủ ngon, thì cụ tính sao. Tôi ko nói đi xe đạp nhé. Cụ đừng bẩu tôi là xe 60 tr nó chạy được 150km/h; xe 30 tr chạy đc có 130km/h nhé. CSGT nó thổi cụ luôn.

Một số địa phương không hề có dịch thì sau 15/4 nên giãn ra cho dân làm ăn buôn bán.
TP HCM mấy hôm nay cũng không có ca nào, đến 22/4 cũng nên mở ra.
HN thì nên làm triệt để, làm gắt gao đến 30/4 mở ra.
Hiện F0 đầy trong cộng đồng, không triệu chứng, không xét nghiệm được. 15/4 mở ra hết số lên ầm ầm lúc đó khóa lại cũng đã muộn rồi.

vitngoc

Xe điện
Một số địa phương không hề có dịch thì sau 15/4 nên giãn ra cho dân làm ăn buôn bán.
TP HCM mấy hôm nay cũng không có ca nào, đến 22/4 cũng nên mở ra.
HN thì nên làm triệt để, làm gắt gao đến 30/4 mở ra.
Hiện F0 đầy trong cộng đồng, không triệu chứng, không xét nghiệm được. 15/4 mở ra hết số lên ầm ầm lúc đó khóa lại cũng đã muộn rồi.
Chỉ là chuẩn bị thôi cụ! Như bên Sing, cụ Lý bảo anh em không thực hiện đúng hạn chế theo CCB thì tớ sẽ Lockdown! Vẫn phải chờ đã ;))

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Cụ nói không sai, nhưng suy nghĩ thế này hơi gần quá. Hiện giờ mình mới chỉ mới yêu cầu giữ khoảng cách xã hội, chưa thật sự áp đặt những biện pháp quá mạnh nên nhiều người và ngành nghề vẫn cố gắng gượng được (vd như nhà máy vẫn mở, chợ vẫn họp, v..v..). Lỡ chẳng may ai cũng "vì miếng cơm manh áo" ra đường, dịch bung bét lên thì không giữ được như hiện nay đâu. Lúc ấy thì phải khóa chặt như Tàu, như HQ, như Ý lúc đang bung, khả năng là chợ búa nhà máy sẽ đóng cửa chờ hết dịch (và còn đóng cửa dài hơn giờ nhiều). Khi ấy người nghèo (và nhiều người nghèo hơn hiện giờ) cũng sẽ gặp nhiều khó khăn, mà dịch bệnh lan tràn thì người nghèo sẽ nằm trong nhóm dễ dính nhất (do sinh hoạt, nhà cửa gần nhau theo nhóm lớn). Tóm lại là lúc đấy còn chết nữa, vừa chết đói vừa chết vì bệnh. Nhìn Sing nhà em đấy, có nhiều biện pháp nghiêm ngặt, nhưng chỉ một số nhỏ người dân không hợp tác + một số ca nhập từ nước ngoài về mà giờ đang ở vị trí khá nguy hiểm rồi - một loạt nơi ở cho công nhân vừa trở thành ổ dịch, thế là hết làm với chẳng ăn.

Mà đấy là giả định hiện giờ mọi người gia đường "vì miếng cơm manh áo" thật, chứ em đồ chừng dễ 90% những người ngoài đường chưa chết đói đâu (theo nghĩa đen, không còn bất cứ gì để ăn và không còn xu nào trong túi), chẳng qua tiền tiết kiệm giảm từ chục triệu xuống còn vài triệu nên nghĩ ngắn, nhảy ra thôi. Ngoài ra còn một số (ít hay nhiều không biết) những trường hợp vì lí do abcxyz gì đó không thể sống được khi không ra đường hấp thụ ánh sáng hay hít thở khí trời (theo lời các bạn ấy nói), không muốn phải chịu khó khăn lâu vì cộng đồng (vd như các cụ "trời ơi ăn uống kham khổ chịu sao nổi"), hoặc thấy ở thành phố (HN / HCMC) lâu rồi không có ca mới nào nên chủ quan.

Em lúc nào cũng vẫn có quan điểm là thà cố gắng chịu khổ cách ly đúng 2-4 tuần thôi, khi nào số bệnh nhân mới về 0 trong một thời gian thì lúc đấy hoàn toàn có thể phục hồi nếp sống cũ được (nhưng tất nhiên vẫn phải kiểm soát nghiêm ngặt xuất, nhập cảnh). Tiếc là ý thức dân mình chỉ tốt đươc vài ngày, giờ bắt đầu có dấu hiệu chủ quan, mà các bác ở trên mặc dù làm quyết liệt, nhưng lại không dám làm mạnh với dân tại thời điểm này. Giờ các bác ở trên mà làm thẳng tay thì chỉ trong 3 ngày phố phường sẽ lại vắng tanh, chẳng khó khăn gì. Các bạn trên dưới không làm gắt thì thôi, em chỉ biết ngồi hi vọng hai khu Nam Đồng với Trần Khánh Dư nhà em được yên ổn. Trộm vía, nếu lỡ chẳng may dịch bệnh bùng phát để làm gương cho cả HN nghiêm túc lại thì hãy bùng phát ở chỗ nào nhiều người ra đường ấy :P
Mấy hôm trước trên truyền hình có pv 1 bác già trông rất tri thức, bác nói hàng ngày đi bộ cv quen rồi, ở trong nhà bí bách, nhìn cv vắng bác thấy phí :). Xem xong chán hẳn nhìn bác rất tri thức mà phát biểu vậy là chịu bác rồi, con covid nó mà gặp bác thì sao chẳng thấy bác nói. Hôm nay đường phố bắt đầu đông rồi, em chuẩn bị tâm lý dần cho kịp với thời đại......khổ nhịn chút, chịu khó khăn chút có sao, chính phủ đã nói chống dịch như chống giặc chưa chống đã khối người đầu hàng rồi cụ ạ.

bearbie

Xe điện
tại sao không sử dụng Vacxin tự nhiên? Trong số những người đang dương tính với virus NCovid có những người bị rất nhẹ. Hãy để những người này chủ động lây bệnh sang một nhóm người khác (lựa chọn những người khoẻ mạnh) và theo dõi. Em tin là những người này cũng sẽ nhanh chóng khỏi bệnh.

Sai ở 2 vấn đề: thời gian và bệnh viện.

ít nhất 10% số ca trẻ, khỏe cần vào viện, 2% vào ICU và 0.5% toi (giả sử số còn lại tự chữa ok). VN hiện chỉ chịu nổi 3000 ca trong viện 1 lúc ==> tối đa 1 lần làm 30k. Mất béng nửa tháng/lần.
Bác làm bao lâu để đạt được 60tr (60% dân số)?

Hơn nữa đang yên đang lành ai xung phong nhận cái 0.5% xui xẻo đó, hoặc cùng lắm cái 2% ICU (gây tổn thương nội tạng về sau)? Cứ mỗi đợt 30k ca chết queo 150 mạng, thấy gớm.