shiluo

Xe container
Em thấy các bác Tế bênh nhau quá, nếu 21/3 đã có triệu chứng thì khả năng a Chung phân tích đúng, còn vụ Bạch Mai thì các bác Tế đúng là chủ quan thả gà ra đuổi thật
Việc 21/3 #243 thấy mệt mỏi, ngây ngấy sốt thì "có thể" đoán đây là triệu chứng của Covid-19 thôi chứ ko khẳng định chắc chắn được, có khi đó chỉ là triệu chứng cảm thông thường. Nếu thông tin mới nhất (hiện tại xét nghiệm #243 chưa có kháng thể) là đúng thì có nghĩa là ông này chỉ mới nhiễm virus gần đây thôi, nghĩa là triệu chứng của ngày 21/3 ko phải là triệu chứng của việc ông ta bị nhiễm con Covid-19.

Mà như thế nghĩa là thêm 1 ca lây nhiễm ko xác định được nguồn bệnh.

dasaev

Xe buýt
Chiều nay báo k có ca nhiễm mới. Thở nhẹ một chút

coindesar

Xe buýt
Dân trí của cụ hơi nhanh quên thì phải. Để em nhắc cho cụ biết "chiên gia dịch tễ" bác sĩ bvien BM mở thớt trên otofun từ tháng 2 với tiêu đề: "Virus corona độc lực nhẹ, sẽ qua mau" với các nhận xét đậm tính "chiên môn" na ná như cụ:
Ko sao
Độc lực nhẹ
Việc gì phải ầm ĩ
Ko nguy hiểm
Chuyện nhỏ...

Và hiện tại cụ chiên gia đó lặn mất rồi ạ. Thớt đã xoá :))
Virus này quá mới, các chuyên gia dự đoán cũng có thể bị sai là bình thường.
Tôi nhắc lại:
- Logic anh kém ở chỗ đánh đồng mùa hè với thời tiết nóng. Logic thế này kém hơn nhiều chuyên gia là chắc chắn, thậm chí kém hơn đứa học sinh giỏi về logic, cái này thì lại khẳng định được đúng sai luôn.
- Anh có quyền coi thường dân trí của các chuyên gia, cái này là quyền của anh, như tôi đã nói ở post trước, cũng như tôi có quyền chán cho cái dân trí của anh vậy :)
- Anh tin mùa hè không giảm được, tôi thì tin đến mùa hè (khoảng cuối tháng 6) thì virus sẽ không còn ám ảnh tất cả thế giới như hiện tại nữa, quan điểm trái chiều nhau về dự đoán là bình thường. Nhắc lại cho nhớ là điểm này không liên quan gì đến dân trí nhé :P

Dân trí của cụ hơi nhanh quên thì phải. Để em nhắc cho cụ biết "chiên gia dịch tễ" bác sĩ bvien BM mở thớt trên otofun từ tháng 2 với tiêu đề: "Virus corona độc lực nhẹ, sẽ qua mau" với các nhận xét đậm tính "chiên môn" na ná như cụ:
Ko sao
Độc lực nhẹ
Việc gì phải ầm ĩ
Ko nguy hiểm
Chuyện nhỏ...
Em vừa xem lại thì đúng là thớt đã bị xóa từ lâu. Nào là "độc lực yếu" rồi không bằng cúm mùa... Giờ hoa phượng đã chớm nở trong vòm lá me xanh mà phố xá vẫn vắng lặng, nhà nhà vẫn đóng cửa như mùng 1 tết âm lịch., lớp lớp học sinh vẫn nghỉ học dù đã nửa học kỳ II.
Đây đúng là nỗi ô nhục của moderator và admin của cái diễn đàn này. Em còn nhớ là thớt mở ngày 23-24 thì đến 25 đã có rất nhiều cụ thảo luận, dẫn cả tài liệu tây nghiên cứu về corona virus bao gồm cả SARS-CoV nhưng dứt khoát không chịu thay đổi và còn dẫn bài của mấy em đang học năm thứ 4 ở Khoa Sinh học, ĐHKHTN, ĐHQG HN để ngụ ý là thành viên không đủ trình độ. Sau một thời gian vừa đuối lý, vừa không phù hợp thực tiễn nên phải sửa tên topic và vấn đề là có thể gây ra tâm lý chủ quan, coi thường bệnh dịch của người dân vì moderator này là một bác sỹ được cho là có danh tiếng, có thành tích nghiên cứu và chữa bệnh, có kinh nghiệm chống SARS (2003) Nếu đăng vào thời gian này thì đảm bảo moderator đó bị xử phạt hành chính ít nhất là 12,5 củ do tuyên truyền nhảm, tung tin láo, định hướng bậy...

Chỉnh sửa cuối:

AuntMargy

Xe hơi
BN 243 lịch trình dày đặc thế này hic

THÔNG BÁO KHẨN SỐ 12
17:19 08/04/2020

Bộ Y tế vừa phát đi thông báo khẩn về lịch trình của bệnh nhân 243, người có tiền sử dịch tễ phức tạp, từng đi đến nhiều bệnh viện và các địa điểm đông người khác.
Theo đó, Bộ Y tế cho biết đang tìm người tiếp xúc theo hành trình di chuyển của bệnh nhân như sau:
1, Chợ Quảng Bá, Âu Cơ, Hà Nội lúc 3h55 - 6h30 ngày 8-3, 2h30 - 5h ngày 14-3, 1h - 5h các ngày 22 và 23-3, 3h - 6h ngày 25-3, 2h - 6h ngày 26-3, 2h30 - 6h ngày 27-3.
2, Khoa khám bệnh, phòng khám miễn dịch dị ứng, Bệnh viện Bạch Mai: 8h30 - 10h30, 11h - 12h ngày 12-3.
3, Hàng cơm số 31, ngõ 75 Giải Phóng, Hà Nội: 10h30 - 11h ngày 12-3.
4, Chợ hoa Mê Linh, quốc lộ 23, Mê Linh, Hà Nội: 15h - 17h41 ngày 12-3, 11h ngày 15-3, 14h30 - 15h ngày 18-3, 10h - 10h30 và 15h - 16h ngày 22-3, 17h - 18h ngày 26-3, 23h ngày 27-3, 11h - 12h ngày 30-3.
5, Khoa sản, Bệnh viện Đa khoa Phúc Yên, Xuân Thủy, Phúc Yên, Vĩnh Phúc: 8h ngày 4-4.
6, Bệnh viện Phụ sản Hà Nội (số 929 La Thành, Ba Đình, Hà Nội): 11h ngày 4-4.
Bộ Y tế đề nghị những người có mặt ở khu vực và thời gian như trên cần sớm liên lạc với Trung tâm Kiểm soát bệnh tật các tỉnh thành liên quan để được theo dõi và chăm sóc sức khỏe.”

4U4me

[Tịch thu bằng lái]
Học online bằng app free và cáp thường xuyên bị cá mập cắn thì chuyện này là thường:

a_cheng

Xe điện
Ca bệnh 251 dính mà không rõ lây từ ai ? f0 trong cộng đồng có thể rất nhiều mà chưa phát ra hết. Thiết nghĩ nhà nước nên gấp rút làm cái phần mềm khai báo y tế bắt buộc online trên điện thoại. Mỗi người bắt buộc tải về và khai báo tình trạng của gia đình mình trong 10 ngày trở lại đây. Nếu khai báo không đúng sẽ bị truy tố trước Pháp Luật.
làm từ lâu rồi mà cụ. vào điện thoại search app "ncovi" nhé. các cơ quan nhà nước khai báo xong 1-2 tuần nay rồi

memanque

Xe buýt
Trên em tập đoàn bán hoa tươi thành F2, F3 của ca 243 cũng cơ số. Nhọ quá :(

memanque

Xe buýt
Tình hình như thế này là sẽ trở thành miễn dịch cộng đồng có kiểm soát tức là dần dần,̀ không có đỉnh dịch và chờ vắc xin hoặc thuốc ức chế!
Các cụ ở đây đa số ko chấp nhận MDCĐ đâu cụ :D

vitngoc

Xe điện
theo GS Phu lý giải là cơ thể chưa sản sinh kháng thể tức là mới mắc gần đây!
243 tiếp xúc nhiều người ở nhiều nơi, nhiều vị trí, kể cả những nơi có nguy cơ cao ở những bệnh viện khác nên đặt vấn đề lây từ cộng đồng rồi, gần như bỏ giả thuyết lây từ Bạch Mai
Về cơ bản là chuyển giai đoạn rồi thì thống kê F0 lang thang cho nhàn cụ ơi! Nhanh còn về đích sớm!

av78

Xe tải
CBS, vô tình hay cố ý thì có sai lầm (sử dụng clip BV ở Ý khi bình luận về NY) . Tuy nhiên đọc phần comment thì hoang mang quá ... Trump thành công mỹ mãn trong việc chống MSM.

Sơ lược các bình luận: Có người được y tá từ NY bật mí rằng coronavirus là cú lừa, bệnh viện trống nhưng không cho ai vào vì sợ bị lật tẩy. Hàng loạt BV trống trơn, không giống như truyền thông đưa tin. Y tá bị cắt giờ làm. Các địa điểm xét nghiệm thật ra là trường quay. Các bệnh nhân và bác sỹ "Ý" rất có thể là diễn viên, thu hình ở Disney. Đất nước hùng mạnh nhất thế giới bị hạ gục không phải do virus mà do MSM tuyên truyền. Khủng hoảng virus hoàn toàn giả tạo để khiến dân chúng phải khuất phục ...................

All msm lie. As someone once said, the only accurate thing printed on a newspaper is the date.
I've recieved an email from a Nurse in N.Y. that has stated the coronavirus is a lie and hospitals are not overwhelmed that's why people are not allowed entrance for fear of people figuring out the lie.
There's a bunch of personal videos of New York hospitals looking like ghost towns and also videos of them loading 18 wheelers with body bags? What is really going on?
#Filmyourhospital is trending on twitter and tons of people are posting their local hospitals empty and not one has been even remotely close to what the news is pushing.
Video coming in from around the world, hospitals are normal, test sites are empty and movie sets... It's a military operation
I keep seeing empty hospitals and emergency tents , walking this morning and met a nurse and they have been cutting back her hours she was down to 30 hr last week and only seen 7 people yesterday she said it was empty ..
Who knows if the news is from Italy or just a bunch of actors
Once the most powerful nation in the world has been brought to it's knees not by a virus but by gov't and MSM propaganda.
.................................

VoCan

Xe điện
Ko sao
Độc lực nhẹ
Việc gì phải ầm ĩ
Ko nguy hiểm
Chuyện nhỏ...

Em nhớ đến đầu tháng 3 TT Mỹ vẫn còn nói " như cúm mùa".

cadan

Xe container
Lên ofun đọc em thấy rất fun.

Toàn các ông tiền chả có ngồi khấn cho đám bds có tiền chết.

Trong khi nếu các ông có tiền các ông cũng phi vào bds vội.

Còn năm nay với khối tiền khủng toàn cầu bơm ra, lạm phát cao ôm tiền mặt mới gọi là vỡ mồm nhé.
Bơm ra cuứ ng săp chêt đói rât khac với bơm ra để thừa tiền đầu cơ

minh0075

Xe điện
Thời gian qua chắc cụ ấy cũng nhận ra sai lầm. Thật ra cũng nhiều người sai lắm. Vấn đề là thừa nhận và sửa chữa.
Cụ drChinh là điển hình cho tư duy, quan điểm của các anh Bạch mai, cực kỳ chủ quan coi thường dịch bệnh, cho mình là tuyến cuối nên luôn cho là mình lúc nào cũng đúng.
Mà cái dịch này cũng kỳ, tiếng nói chính trong chương trình phòng dịch lại toàn đến từ người ko chuyên môn( anh Ch, anh Đ), vẫn biết là có tư vấn nhưng tư vấn có triệt để được ko?
Vi dụ như Logic của anh Ch: Một mặt a nói có nhiều F0 lang thang, mặt khác a lại cho răng bn số 243 có thời gian ủ bênh tận 23 hôm, bắt nó phải lây từ Bv Bạch mai. Vậy sao a ko nghĩ nó mới lây từ đám F0 lang thang kia???

cadan

Xe container
Giá thuê nhà/giá nhà ở VN thì quá thấp rồi. Căn bản, dân VN mua nhà với mục đích kinh doanh chủ yếu chờ giá nhà tăng để bán chứ không phải là cho thuê để kinh doanh.

Cái này đúng là khó, phải có số liệu đầy đủ, chính xác thì mới dự báo được. Cụ xem các bình luận của em thì em bảo là không nên thêm cái CT16 vừa rồi thôi chứ em vẫn ủng hộ giãn cách xã hội. Ví dụ: với tình hình ngày 1.4 thì chỉ tiếp tục duy trì cấm dịch vụ như nhà hàng, cafe, trà chanh, karaoke, hội họp, tụ tập đông người (trên 20 người)... thôi. Tất nhiên, đấy là quan điểm của riêng em, không nhất thiết đúng vì em không có số liệu đầy đủ, chính xác ở VN.
Tỷ lệ này còn méo mó vì ko bị đánh thuế tài sản

Đánh thuế căn nhà thứ 2 là giá nhà muốn tăng cũng khó