[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

tratida

Xe container
Các cụ có nghĩ việc cấp giấy thông hành cho những người khỏi Covid rồi là giải pháp không. Họ về cơ bản không còn là vật chủ có thể nhiễm bệnh và lây bệnh cho người khác nữa. Dịch đã qua đối với họ thì phải trả lại cuộc sống bình thường chứ nhỉ.
nhưng vẫn còn là dịch với người khác ạ, đang mở từ từ, ngoài ra nó còn tạo sự bất công vì thực sự những người chưa tiêm là do người ta ko được tiêm ạ. Chắc vẫn phải từ từ. À mà khỏi covid thì ko chắc tương đương tiêm vắc xin đâu ạ.

pisces_hn

Xe container
nhưng vẫn còn là dịch với người khác ạ, đang mở từ từ, ngoài ra nó còn tạo sự bất công vì thực sự những người chưa tiêm là do người ta ko được tiêm ạ. Chắc vẫn phải từ từ. À mà khỏi covid thì ko chắc tương đương tiêm vắc xin đâu ạ.
Không có nhẽ kháng thể sịn nó không bằng vắc xin. ít nhất thì 1 năm sau kháng thể mới giảm 1 nửa, cấp cho 1 năm vẫn là an toàn mà.

Ben BMS

Xe buýt
Đương nhiên cũng không thể 1 sớm 1 chiều, FDI họ chuyển ngay đc. Nhưng về lâu dài việc duy trì FDI cũ cũng như thu hút FDI mới là bài toán khó nếu có đứt gãy chuỗi sản xuất cung ứng như hiện tại cụ ợ.
Đi đâu: TQ, Ấn, Indo… không đơn giản đâu.
Các DN họ tính chuyện lâu dài chứ k phải trước mắt.
Ví dụ: Dịch dã kéo dài hết năm thì các DN họ dời đến đâu

huyhung123

Xe điện
Cụ ngoài Bắc à? Vậy tạm quên đi, một là không vào được thời điểm này, hai là 100% bánh vẽ. Dân SG chưa chết đói mà bán nhà Bình Tân mặt tiền đường 20 mét, giá 33 triệu/vuông.
Hi em cho nhân viên đi coi rồi mà.

tratida

Xe container
Không có nhẽ kháng thể sịn nó không bằng vắc xin. ít nhất thì 1 năm sau kháng thể mới giảm 1 nửa, cấp cho 1 năm vẫn là an toàn mà.
chịu, cái này em chưa biết là kháng thể này nó có hơn vắc xin ko nữa.

Sat xi

Xe buýt
Nguy cơ fdi dời đi là có nếu việc sx của họ bị đình trệ; đặc biệt đối với các nhà sx hàng có vòng đời ngắn, công nghệ thay đổi liên tục, hàng có tính chất mùa vụ.
Về tài sản nhà xưởng máy móc, em cho rằng không là vấn đề đối với họ vì thường họ để khấu hao rất nhanh.
Tất nhiên là chỉ khi đã chọn đc nơi ổn định hơn.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
200 con ngày kiếm 3,4 củ thì 2 tháng là đủ khấu hao máy
Mà cụ vận hành thế nào, có tốn nhân lực, thời gian nhiều ko
5 nhân viên, 2 thằng lương cứng 8tr, 3 thằng 12 tr, bao ăn ở tại chỗ luôn tổng hết tầm 70tr tiền nhân viên rồi cụ.
có 1 số công đoạn buộc phải thao tác = tay.
Còn tiền điện nước net các kiểu nữa, máy thì xác định ko bán lại được vì android rẻ tiền sau 3-4 năm bán 3-400k chưa chắc đã có người mua.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Là sao cụ, dùng điện thoại cày game online kiếm tiền à?
đúng rồi đó cụ, nếu tính cả lương nhân viên, điện nước net, chi phí đào tạo các kiểu thì lợi nhuận cuối cùng chỉ khoảng 30%/ tháng thôi. Và cái này mang tính thời vụ chứ ko phải lâu dài, tầm nửa năm hết trend lại phải tìm game khác.

Nhị_Lạng_Đinh

[Tịch thu bằng lái]
chịu, cái này em chưa biết là kháng thể này nó có hơn vắc xin ko nữa.
Bắc xin tiêm vào người với mục đích để làm ra kháng thể.
Kháng thể này mí oánh nhao với con víu.
Nhưng kháng thể này cũng sẽ mất dần theo thời gian trừ 1 số bệnh đặc biệt

huyhung123

Xe điện
Đương nhiên cũng không thể 1 sớm 1 chiều, FDI họ chuyển ngay đc. Nhưng về lâu dài việc duy trì FDI cũ cũng như thu hút FDI mới là bài toán khó nếu có đứt gãy chuỗi sản xuất cung ứng như hiện tại cụ ợ.
Họ nhìn ra cách hành xử của VN trong các vấn đề lớn. Khi có biến ko lo được cho họ ( lúc bình thường họ đóng bao nhiêu tiền thuế), thì họ phải tính thôi!
À họ bốc đi nhanh lắm. Trc e có thi công 1 nhà máy chuyển từ TQ sang. Tổng tg mất 6 tháng.

Jason88

Xe tăng
Mình nhìn thằng TQ hay thằng Âu Mỹ để học mà phấn đấu thôi chứ ko làm theo nó ngay được. Bọn nó là cường quốc cái gì cũng giỏi, công nghệ tốc độ nhanh chóng mặt, nó xét nghiệm nhanh vãi nhái, nghiên cứu và sx vacxin cũng nhanh vãi nhái. 2 cái đấy tốc độ nó thắng tốc độ lây lan của dịch là nó giải quyết được dịch nhanh thôi.

Trungndv

Xe hơi
Đi đâu: TQ, Ấn, Indo… không đơn giản đâu.
Các DN họ tính chuyện lâu dài chứ k phải trước mắt.
Ví dụ: Dịch dã kéo dài hết năm thì các DN họ dời đến đâu
Em vẫn không đồng ý với cụ về FDI k thể rời đi. Thực tế là FDI chỉ ở lại nếu chính sách tốt và quan trọng là không bị đứt gãy sản xuất. Ngay cả Samsung cũng có ý định đưa sản xuất một phần sang Ấn Độ dù đã đầu tư rất nhiều tiền vào VN thì các DN FDI khác e nghĩ không khó để họ rời đi nếu không có ưu đãi và sxuat tiếp tục bị đưta gãy do dịch bệnh hiện nay.

nvtung1

Xe tăng
Theo em hiểu lúc đầu ở Na Uy hay Thụy điển tiêm cho các Cụ cao tuổi ở nhà dưỡng lão bằng astra và ra đi vài chục Cụ đợt đầu luôn. Nên phải tạm dừng sau đó tiêm tiếp. Sau đó bên đó nó có 2, 3 loại vacxin và mọi người có quyền chọn tiêm loại nào.Thực ra vacxin nào cũng có tác dụng phụ thôi, có điều hiện tại thì astra đang là cao nhất, theo em tìm hiều. Nên thế mọi người ngại. Nên astra mới dư nhiều ở các nước phương Tây và được đẩy đi các nước khác.

Cái này em thấy hơi ngược đời từ lâu: ở VN ban đầu không dám tiêm AZ cho người trên 65, trong khi lúc đó ở nước ngoài một số nước làm ngược lại chỉ tiêm cho người cao tuổi. Có nước không tiêm cho người dưới 65 tuổi, có nước không tiêm cho người dưới 40 tuổi. Người ta có lý do: có thể người trẻ gặp tỷ lệ nhỏ phản ứng đông máu, người già thì không.

Còn chả hiểu sao về nhà mình lại thế, chắc dựa trên... kinh nghiệm.

hoviethung

Xe lăn
Ko khác là mấy đâu cụ, mình đang làm giống hệt tq, nhưng tq có có lực lượng y tế hùng mạnh chữa trị song song, và tiêm vx tốc độ kinh khủng cụ ạ. 1 số ng ko hiểu biết nghĩ nó che giấu này nọ , nó là nc chơi vs cả thế giới có giống bắc triều éo đâu, VN ngoài đại sứ quán ở Bắc kinh tất cả các tp lớn bên đó đều có tổng lãnh sự, nhân viên nhiều vô kể cũng xe biển NG bất khả xâm phạm nhé biết hết. Chỉ là cào phím chửi nó cho sướng mồm thôi.
Hi vọng với chỉ đạo quyết liệt như thế này thì chúng ta sẽ dập dịch thành công như TQ.

tamock

Xe buýt
Theo em hiểu lúc đầu ở Na Uy hay Thụy điển tiêm cho các Cụ cao tuổi ở nhà dưỡng lão bằng astra và ra đi vài chục Cụ đợt đầu luôn. Nên phải tạm dừng sau đó tiêm tiếp. Sau đó bên đó nó có 2, 3 loại vacxin và mọi người có quyền chọn tiêm loại nào.Thực ra vacxin nào cũng có tác dụng phụ thôi, có điều hiện tại thì astra đang là cao nhất, theo em tìm hiều. Nên thế mọi người ngại. Nên astra mới dư nhiều ở các nước phương Tây và được đẩy đi các nước khác.
Theo thống kê của EU thì tác dụng phụ của AZ nhiều, nhưng tỷ lệ trở nặng của Moderna mới là cao nhất đây cụ:
vaccines affect.jpg

buicongchuc

Xe ba gác
Trên bầu trời HN, em nghe thấy tiếng ồn lớn, hình như có tốp máy bay sắp hạ cánh xuống NB.