[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

ca_kiem

Xe container
Nhân tiện các bác cho em hỏi, như bên Anh tiêm đủ liều (2 mũi) 76% dân số, trẻ trên 16 tuổi mới chuẩn bị được tiêm. Tức là dưới 16t chưa dc tiêm. Số ca nhiễm/ngày khoảng 30,000 ca, tử vong 50-100 ca/ngày. Mà sao họ mở cửa cả sân bóng full khán giả luôn, mà rất nhiều trẻ em nhỏ hơn 16t đến sân. Họ ko sợ trẻ con bị lây nhỉ?
Trong 2 cái sợ thì đôi khi bắt buộc phải chọn 1 cái sợ. Đúng là cái sợ con covid này nguy hiểm thật nhất là con chủng mới dễ lây, khó phát hiện kể cả test vẫn bị lọt khe… và sau khi cân nhắc hơn thiệt rất nhiều bọn nó ( đa số bọn da trắng )rút ra chân lý con virus này “ KHÔNG THỂ TRƯỜNG KỲ KHÁNG CHIẾN TIÊU DIỆT ĐC NÓ” nên suy ngẫm đánh đổi giưa việc dở hơi, thần kinh, tự kỷ, tự tử, cả 1 thế hệ bị ảnh hưởng tới học hành dốt nát, thất nghiệp, suy thoái kinh tế…… sau khi tiêm đủ cơ bản khoảng 70% ( hạn chế số người chết.) nó chấp nhận đánh đổi rủi ro con covid tránh những rủi ro khác cho dân tộc.
Đương nhiên ta có thể tiếp tục chửi bọn Anh là bọn não lơn. ;)) Và ta thông minh hơn nó.

Chỉnh sửa cuối:

Còi to 70

Xe buýt
Em thấy hàng năm tôt chức nghỉ ỏ nhà 1 tháng chăm sóc gia đình vợ con như kiwu hồi giáo cũng hay
Thế là đã được 1 tháng giãn cách do Covid 19, về mặt tiêu cực của thì đài báo đã nói rồi, tuy nhiên nhà cháu thấy tình trạng giãn cách này đỡ bao nhiêu chi phí như:
- Chả tốn tiền xăng xe do hạn chế đi lại
- Không tốn tiền bia bọt cà phê quán xá các kiểu
- Du lịch thì đóng cửa hoàn toàn nên cũng không mất một khoản
- Các quán Massage, Karaoke không hoạt động cũng đỡ 1 khoản không nhỏ
- Nhà nghỉ cũng đóng cửa các em nghành thì về quê nên các khoản chịch choạc dạo cũng đỡ bao nhiêu xiền
- Thể dục thể thao không hoạt động được nên cũng chả tiêu được tiền
- Đỡ cả tiền cắt tóc
- .........
Còn gì nữa nhà cháu mời các cụ mợ chém tiếp ạ...

toyennha

Xe lăn
Vì mình chống dịch ngược lại với thế giới. F1 nhà em ở Châu Âu. Ưu tiên tiêm chủng của họ là khối nhân viên y tế và các cụ từ 60 tuổi trở lên. Họ tiêm rất nhanh, toàn Pfizer , dựng lều ở khắp các khu phố. Sau khoảng 3 tháng họ đã tiêm xong cho các đối tượng ưu tiên. Đến đầu tháng 6 là F1 nhà em được tiêm 2 mũi Pfizer cách nhau 3 tuần. Giờ cháu kể là chính phủ còn quay xổ số trúng thưởng để khuyến khích thanh niên đi tiêm vì bọn trẻ bên đấy rất nhiều đứa không chịu tiêm
Rất nhiều người đổ lỗi cho dân mình thiếu ý thức nên bệnh dịch ngày càng trầm trọng.
Nhưng mình phải thừa nhận với nhau rằng nhà nước không có khả năng lo cho toàn dân. Chỉ một số rất nhỏ được 1,5tr chu cấp chẳng đủ cho họ cầm hơi mấy tháng trời nên việc họ lao ra đường kiếm ăn cũng là điều dễ hiểu. Công nhân lao động sống trong miền nam , cảnh lương thấp , phải trả tiền thuê nhà , rồi còn gửi về quê giúp đỡ gia đình. Họ sống khốn khổ thế nào thì ai cũng biết , vậy sao họ có đủ khả năng sống trong cảnh thất nghiệp ? Đừng đổ lỗi cho dân nghèo nữa ....

Em đề nghị cụ bổ sung lại câu. Nhà nước ko thể lo cho toàn dân và chu cấp 1,5tr. Xóm em chấm đỏ lè gọi trưởng ấp xin thuốc trưởng ấp kêu chị abc tổ y tế. Gọi chị abc, chị ko nghe máy nhắn tin trên nhóm zalo quá tải. Và chấm đỏ đó biết nhà em có thuốc hạ sốt nên đã gọi kêu em truyền thuốc qua. ==》 nhưng gì cụ nói là chưa đủ :D

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Khó hiểu thật.bên nhật họ đánh giá modena chống con delta tốt hơn fitzer.nên họ đều muốn tiêm modena
Về hiệu quả thì same nhau
Về phản ứng thì Modena bị nhiều hơn Fz, bạn bè e tiêm thì tỉ lệ tiêm Modena về bị mệt khó chịu cao hơn hẳn Fz, gần ngang Astra

toyennha

Xe lăn
Vâng , cụ thấy nhưng các quan không thấy , covid rất phù hợp với môi trường sống hiện đại , tập trung như khu độ thị khép kín , chung cư , siêu thị ...vv chứ vùng quê , thưa dân thì dễ tránh hơn
Thế mới sinh ra giãn cách , nhưng giãn cách 2 m trong một cái phòng khép kín nó không mấy ý nghĩa như giãn cách cũng 2m nhưng ở ngoài trời
Zzzzzhaizzzzz chợ truyền thống dùng điện ít.
Siêu thị quản được doanh thu hơn chợ truyền thống

Belat Missan

Xe điện
Lũ F1 ở nhà ăn như heo.
Tivi, Điều hòa thì bật 24/7....

hieukon

Xe container
giảu tiêu thì giảm cả thu cụ ak :)

trantien

Xe tăng
Bao giờ chống được chủng Delta hãy nói chuyện kinh nghiệm. Israel còn đang cuống lên kìa . 30 chưa phải là Tết.

Thèm khát

Xì hơi lốp
Đợ phải dẫn người yêu đi chơi, tiết kiệm kha khá hehehe

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhân tiện các bác cho em hỏi, như bên Anh tiêm đủ liều (2 mũi) 76% dân số, trẻ trên 16 tuổi mới chuẩn bị được tiêm. Tức là dưới 16t chưa dc tiêm. Số ca nhiễm/ngày khoảng 30,000 ca, tử vong 50-100 ca/ngày. Mà sao họ mở cửa cả sân bóng full khán giả luôn, mà rất nhiều trẻ em nhỏ hơn 16t đến sân. Họ ko sợ trẻ con bị lây nhỉ?
Suy nghĩ của họ khác.
1. Chấp nhận vì đam mê, vì lựa chọn cá nhân, k được áp đặt lên suy nghĩ, lựa chọn của cá nhân Gọi là "dân chủ, tư do".
2. Việc t làm nếu có bị lây cho t thì t chịu trách nhiệm, còn nếu mày bị lây thì mày chịu. Gọi là cá nhân.
Suy nghĩ này khá phổ biến. Nó là văn hóa.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đóng cửa các chợ nhỏ dân sinh rồi lại quy tập hết vào siêu thị lớn để dân dồn vào mua là quá nguy hiểm
Rất sai lầm và mâu thuẫn với giãn cách và an sinh.

Nhìn các siêu thị chạy máy lạnh đông đúc mà choáng.

Sao ko ngc lại là cho nhiều điểm bán/ phát lưu động nhiều hơn.

Songque

Xe tăng
E chỉ mong chờ thuốc đặc trị, lúc này mới yên tâm được. VN mới nhập khoảng 700.000 liều, không biết tác dụng ngon không.

Isu_zu

Tháo bánh
....
E tin họ xếp hàng giãn cách như khuyến cáo chứ ko ẩu như bên ta.
Ẩu do ai hả cụ. Mỗi lần đẻ thêm giấy tờ, lại thêm ùn tắc tại chốt. Mở chốt đóng chốt rồi lại mở chốt suốt ngày. Dân đói không thấy cq đâu, toàn hội nhóm từ thiện giúp đỡ. Hỗ trợ chỉ dễ dàng thuận lợi trên TV. Mấy lần dọa phong tỏa, là bằng ấy lần dân ào ào ra đường mua lương thực thực phẩm dẫn đến bùng nổ lây lan. Bánh mì không phải lương thực!
Toàn chống dịch từ phòng lạnh và văn bản, ko hề có phân tích cụ thể từng biện pháp, tăng giảm thêm bớt cho phù hợp từng nơi.
Nói thật, chả đâu chống dịch dễ như VN, cq muốn làm gì cũng được, cấm đoán thoải mái!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E chỉ mong chờ thuốc đặc trị, lúc này mới yên tâm được. VN mới nhập khoảng 700.000 liều, không biết tác dụng ngon không.
Đặc trị j đâu mợ?

Covi là siêu vi, ko có thuốc diệt đc nó trừ khi diệt luôn con ng mang nó. Thuốc là trị triệu trứng thôi. Viêm nhiễm thì dùng ks. Giảm sức đề kháng thì u thuốc tăng lên. Toàn thuốc cũ thôi mà.

linkkaka

Xe buýt
Đường xá sạch đẹp hơn, không khí trong lành hơn, đỡ ô nhiễm hơn,.....
Em nghĩ nếu chúng ta nhìn theo hướng tích cực thì thực sự Covid cũng tạo ra rất nhiều điều tích cực phỏng các Cụ :D

meodenmatlua

Xe container
Sao cứ báo xe gặp sự cố nhỉ