[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

MrSpy

Xe điện
Zinat thì còn được chứ alpha choay thì không nhé. Covid mà cụ chơi kháng viêm lf giảm đề kháng cơ thể thì chuyển nặng dễ lắm nhé. BYT cũng chỉ định Bs chỉ đc kê kháng viêm 1 ngày để chờ chuyển viện. Việc uống kháng viêm dài ngày là tối kị để chữa covid nhé.
Kháng viêm khác chứ, em thấy alpha hoay có giảm đề kháng cơ thể đâu?

Giờ ngồi đâu cũng thấy nói chuyện F0,F1. Con bé cùng phòng cứ đến cty câu đầu tiên nó thốt ra là "em sợ lắm rồi, ông chồng em sáng nào cũng lôi em ra tét, lão chọc sâu rồi còn ngoáy đau lắm"
Tệ thật, chọc sâu là quá đáng lắm rồi, lại còn ngoáy nữa thì ai mà chịu được.

longtu210

Xe điện
Cháu F0 đau rát họng suốt từ hôm bị đến nay. Khả năng phù nề họng, sốt râm ran 37. Xin các cụ đơn thuốc phù hợp chứ khó chịu quá.

Có đờm uống thuốc long đờm gói , rát họng cụ làm alphachoy ngoại + thuốc ho ph nội. Tuyệt đối ko chơi kháng sinh , cháu F0 cả tết

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu 6 người thì 5 bị, mình nhà cháu ko. Thế là kệ, chả cách ly để được "đoàn tụ" . Cuối cùng cũng được như ý. ;))

Gọi điện thoại báo y tế phường thì họ bắt ra tận nơi khai. Họ cho 2 hộp thuốc ấn độ, nói thuốc thử nghiệm, dùng thì dùng ko thì trả lại. Chưa kịp nói gì thì 2 cụ già lôi ra uống rồi. Chắc ko sao!

PhiCong

Xe buýt
Em bị sốt, ho, đau rát họng 2-3 ngày, test vẫn 1 vạch, hôm nay chỉ còn ho thì lên 2 vạch.

Trần Phùng

Xe tải
Còn giữ suy nghĩ này trong đầu cụ khó kiếm lắm.
Em nói đơn giản cho cụ. Nước chảy chỗ trũng. Từ trên cao chảy xuống ko bao giờ chảy ngược thì thấp lên cao. Đi cứ thế áp dụng sang đi buôn. Buôn vào cái nào mình mạnh.
Đừng tham gia bán đội thực phẩm trên f tiếp tay cho thực phẩm bẩn là OK.
Như em gom trứng gà ý. Nông dân họ bỏ gà loại. Về lên f em thấy toàn 150k2 con gà ri.
Cụ làm thực phẩm bán hà nội. Nên nghĩ khi nào hà nội hết ta ngừng bán. Nhưng tạo đc bản sắc của mình. Thì sẽ tồn tại được.
Em kể cụ câu chuyện em năm ngoái.
Em chỉ còn 1 tr. Với lại cũng gần tết rồi ko thể không có tiền.
Hôm 11/12 âm lịch em tìm mối bán cá chép đỏ giá cá chép lúc này đang 80k/kg giá lên dần đỉnh điểm 300k/kg. Rơi vào khoảng hơn 40 con 1 kg. Em mua đc 12 kg vào khoảng 500 con. Đến lúc bán em bán con. Từ 11_ 21 em chưa kiếm đc đồng nào. Khoảng thời gian này em đi tìm lợn rừng. May mắn tìm được trại. Họ chỉ còn 7 con. May cho em họ ko bắt em đặt cọc. Chứ ko em gì có tiền.
Và tiếp tục tìm mối cá bán vào ngày tết từ mìng 2 trở đi.
Đến sáng 21 lại một cái may cháy hàng cá chép. Em bán một buổi sáng hết luôn 12 kg. Mà em bán con nhà. Cứ 12_ 15k/ con. Cả tháng lương em làm nhà nước ko bằng buổi sáng đi buôn. Mặc dù cầm tiền đi mua cả nhà đã đôi lần. Nhưng ko thấy hân hoan bằng mình cầm 4 triệu. Đến chiều phi lên luôn lấy 1 con lợn rừng về.
Giá cá chép thường hôm 21 còn rẻ. Trong người còn 1.8 tr. Đêm hôm đó đi bắt toàn bộ số cá chép. Về thả bể.
Hôm sau lại tiếp tục bán lợn rừng. Từ 21. Đến 26. Ngày nào cũng bán đc con. Con đầu bán lãi 400k.
6 con sau tổ chức mổ xong bán. Nhận cả đánh tiết canh. Mặc dù em chưa đánh bao giờ trong đời. Quả đầu tiên đánh 8 bát đông 4 ko đông 4. Xoay nhanh nc luộc lòng rồi đổ 4 bát ko đông vào đi mua rau cần và cải cúc nhúng ăn để khách ăn rồi. Gan. Nhúng vào ăn với. Em nín thở chờ phản hồi khách. (May khách phản hồi rất OK). Các con sau OK rồi em đc mỗi con hơn củ.
Đến ngày 27 nhà chưa có gà ăn tết gần nhà ông có lợn có nhà dân có gà ngon. Em làm luôn 15 con.
Thì về nhà đến ngày 30 em bán sạch. Đến nỗi. Năm nay nhà em ko có gà ăn tết.
Đến mùng 2 bắt đầu bán cá. Cá bán trong mấy ngày tết lãi một gấp đôi.
Đến mùng 6_20/01 âm em chạy taxi. Do giá thực phẩm sau tết cao quá. Mới làm ko dám nhập.
Mấy hôm nay giá thực phẩm xuống em lại nhập hàng bán.
Còn đến giờ vợ em ko ý kiến gì. Em bảo đăng bài bán cho em lẻ cũng đăng rồi.
Để em đi chào truyền thống mà em giờ còn đang chào cả các bà bán cá ở chợ vào nhà em lấy cá hoặc hoặc em giao cho họ. Đi chào các siêu thị nhỏ.
(Ước mơ nho nhỏ có tem mác TRAI CÁ NGƯ NHI) đúng sản phẩm em khởi nghiệp từ con cá nhỏ. Lại trùng tên trên off được vào siêu thị nhỏ giá đình. Và các trường học mầm non. Các bếp ăn. Đó là ước mơ và em đang xây dựng. Còn kênh bán lẻ vẫn đang chiến OK ở quanh khu em ở.
Em đang tiến hành các đăng ký hộ kinh doanh. Và cấp chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm.
. Bây giờ cũng đang rất gập kềnh.
Nói cụ là để xây dựng ý tưởng khởi nghiệp không đêm nào em ngủ được TRC 3 giờ sáng trong 6 tháng ko giao lưu bất kỳ ai. Tự biết ra giấy 3 kế hoạch ngắn hạn. Trung hạn. Và dài hạn. Lại có nhứng kế hoạch nhỏ.
Cô đơn lắm cụ ạ kể cả vợ em ko biết được.
Dự tính thất bại thì đành bán 2 xe đi trc. Hi vọng cả đời ko phải bóc túi ni lông trong ảnh mà vứt nó vào xó nhà
Cụ năng động và chịu khó quá.
Chúc cụ nhiều sức khỏe và sớm đạt ước mơ.

Maz6666

Xe buýt
em từ ngày khỏi covid trym cứ hay bị cương cương :((

jazzzzz

Xe lăn
Cụ cứ súc miệng = nước muối đậm đặc thường xuyên, hạ sốt = panadol sủi or Effenegan sủi nếu sốt, và làm 1,5 viên Zinat500mg nếu viêm họng nặng (hạ xuống 1 viên khi đỡ hơn), ngậm Alphatroay....tầm 3 ngày là dứt.
Lạy hồn, đối với người nhiễm Covid thuốc kháng viêm phải do bác sỹ kê mới đc dùng.
Nếu bị tổn thương, phù nề phổi, rối loạn đông máu mà táng Alpha Choay vào thì nhanh đi gặp tổ tiên lắm.

Taihoatu

Xe lăn
Em chỉ dùng chanh mật ong ngậm thôi.
Còn xông thì em làm thế này: Em mua hộp cao sao vàng về gẩy một tí ra cốc (ít thôi nhé). Sau đó đun nước sôi đổ vào, dùng tờ giấy trắng bịt miệng cốc, rồi đục nhiều lỗ nhỏ và đưa lên mũi xông thôi.
Cảm thấy nhẹ đi rất nhiều.

.Xukthal

Xe container
Cc đừng mắng oan em :)) Em nói dùng Zinat + Alphahung là để trị viêm họng lâu ko khỏi nhé chứ ko phải chữa Covid :))
Vì thường những ai khi khỏi covid rồi mà viêm họng mãi ko khỏi đành phải dùng cặp bảo bối này, em có thực tiễn chứng minh nhiều lần rồi chứ ko cc lại bảo chém bừa :D

Mật Mật 0606

Xe tăng
Em chẳng biết bị từ bao giờ, đêm qua ho đau họng , ớn lạnh cả người dù mặc áo phao đắp chăn bông, sáng ra đi tét dương tính.

hp78

Xe điện
Thể trạng thế nào hả Cụ? Em thấy mấy lão bạn U45 với em ca cẩm bị mệt, cảm giác đuối sức
Em đang F0 đây, bị khuyến mại thêm cảm lạnh nữa, phải uống 1 viên Efferalgan hạ sốt, 2 ngày thì hết sốt, giờ thỉnh thoảng ho húng hoắng:D

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Lạy hồn, đối với người nhiễm Covid thuốc kháng viêm phải do bác sỹ kê mới đc dùng.
Nếu bị tổn thương, phù nề phổi, rối loạn đông máu mà táng Alpha Choay vào thì nhanh đi gặp tổ tiên lắm.
theo được biết và chứng kiến . hiện tại nhé là viện chỉ tiếp nhận những ca FO có biến chứng nặng mà viện bắt buộc phải can thiệp . còn lại mọi ca FO khác xin mời ra phường mà khai báo y tế và được xử lý bằng test nhanh ráo + kê khai free ký tên điểm chỉ vào 2 văn tự rồi được nhân viên y tế phường phán..về đi tự cách ly 7 ngày ( kg thấy nói là mua thuốc gì và phát thuốc gì cả )
bs nào họ dám tự tay khám cho FO đâu , nếu mình tuyên bố đã 2 vạch và gặp bs của bv thì sẽ được yêu cầu về phường mà khai báo nhé

daicuty

Xe tăng

Em với sếp hàn em uống thuốc này, thấy cũng hiểu quả, bớt mệt rất nhanh