[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950
À báo tin cho các cụ mừng. Bên Nhật họ bảo người Châu Á có cái Gen gì đấy có thể tiêu diệt được Covid biến chủng Delta, nên Covid ở Châu Á sẽ biến mất.

Theo ông Ituro Inoue, giáo sư Viện Di truyền Quốc gia Nhật Bản, biến chủng Delta ở Nhật Bản tích lũy quá nhiều đột biến đối với protein phi cấu trúc, có chức năng sửa lỗi di truyền mang tên nsp14. Hệ quả là virus dần mất đi chức năng tự sửa lỗi gene, cuối cùng dẫn tới "tự hủy diệt".

Các nghiên cứu cho thấy ngày càng nhiều người dân châu Á sở hữu enzyme phòng vệ tên APOBEC3A có khả năng tấn công các virus RNA, trong đó có virus SARS-CoV-2. Trong khi đó, số người châu Âu, châu Phi sở hữu enzyme này ít hơn hẳn.

Các chuyên gia của Viện Di truyền Quốc gia và Đại học Niigata đã nghiên cứu nhằm xác định cách thức APOBEC3A tác động lên protein nsp14, cũng như khả năng enzyme này ức chế hoạt động của virus.
Con delta nó vừa làm biến mất hai mươi mấy nghìn dân Vn đấy, hy vọng lần này nó sẽ biến mất 1 mình chứ đừng đem dân mình theo.

MaziaH

Xe tải
Có thể Châu Phi không ăn uống đầy đủ vì thiếu lương thực, nên chẳng có mấy ai thừa cân
Còn mấy nước phát triển thì tỉ lệ béo phì rất cao nên có thể làn hư thế chăng?

Crusaderland

Xe điện
Covid nó thích người yếu, bệnh nền.
Châu Phi toàn ông cao to đen hôi thì bố Covid cũng chạy mất dép.

tomtomchát

Xe container
Khoảng cách trung bình tới nhà hàng xóm của châu Phi cao nhất thế giới luôn ;))
Nói về covid bất xâm thì phải nói tới bạn Triều Tiên :))
Giãn cách tốt ;))
Và hay nói xấu sau lưng ;))
(Nói thẳng mặt lây chết mẹ lun) =))

Forza Azzurri

Xe điện
em từng ở châu Phi 1 time, vừa rồi có hỏi mấy bạn bên đó về tình hình covid thì nó nói bình thường, ko có vấn đề gì, cuộc sống vẫn rất ổn, ko phải giãn cách cách ly. Theo em hiểu thì có 1 số ưu điểm khiến covid ko gây ảnh hưởng nhiều ở đây:
- môi trường& khí hậu: nóng, khô, tương đối dễ chịu nên hầu như người dân rất ít bị các bệnh hô hấp. bản thân em thời gian bên đó cũng rất khỏe, chẳng bjo viêm mũi hay cảm cúm gì; về vn cái biết ngay!
- sức đề kháng: của người dân rất khỏe, dẻo dai nên có thể họ kháng virus tốt hơn.
Em thấy cũng có lý đấy ạ! Có lẽ khí hậu nóng khô là chủ yếu nên có thể nó đỡ lây lan hơn ở những vùng nóng ẩm hoặc lạnh cụ nhỉ?

Tommytep

Xe tăng
Em thắc mắc sao lại không có ít ng già ạ? Dân khoẻ thì phải sống lâu chứ nhỉ?
dân khỏe nhưng hay chết sớm vì nhiều các loại bệnh truyền nhiễm, tai nạn,... các kiểu lắm do nghèo và y tế kém. Hồi em làm bên đó nhân viên xin nghỉ vì có người nhà chết liên tục vì đủ các loại lí do.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
nghe ít thôi cho đỡ hoang mang cụ ạ! đợt này toàn dân tiêm chủng rồi nên cũng vừa thích nghi, tự bảo vệ và an toàn thôi, cũng ko thể cứ sợ mãi đc. Châu phi khí hậu nóng hơn khả năng covid biến mất có khi là thật

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Covid nó thích người yếu, bệnh nền.
Châu Phi toàn ông cao to đen hôi thì bố Covid cũng chạy mất dép.
Mấy ông châu Phi chế độ chăm sóc sức khỏe kém, nói thô tí: Ông nào yếu, chết mịa rồi còn đâu :))
Còn sót lại mấy ông khỏe mạnh, thì đề kháng tốt là cái chắc :D
Giãn cách tốt ;))
Và hay nói xấu sau lưng ;))
(Nói thẳng mặt lây chết mẹ lun) =))

sakai_yo

Xe lăn
nghe ít thôi cho đỡ hoang mang cụ ạ! đợt này toàn dân tiêm chủng rồi nên cũng vừa thích nghi, tự bảo vệ và an toàn thôi, cũng ko thể cứ sợ mãi đc. Châu phi khí hậu nóng hơn khả năng covid biến mất có khi là thật
Trước em cũng sát sao theo dõi các ca của Hn lắm, giờ thì F0 toà bên cạnh mà em cũng chả buồn hỏi.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nói bảo thô tí chứ nó là sự cân bằng tạo hoá cả thôi. Ông ăn nhiều, xả thải, vay mượn nhiều từ mẹ trái đất giờ thì phải trả lại đủ cả gốc lẫn lãi thôi, chạy đâu cho hết nắng, có mà sang châu phi.

shopnhimsoc

Xe điện
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Trước em cũng sát sao theo dõi các ca của Hn lắm, giờ thì F0 toà bên cạnh mà em cũng chả buồn hỏi.
chuẩn, sáng nay thấy ngõ nhà em đi test 1 loạt, thấy bảo có F0 gì đó, giờ thì cũng kệ thôi, vì cũng không biết đc ai là F0.F1.F2 xung quanh mình, cứ cảnh giác và 5k thôi, phải ai người đó chịu chứ ko sợ mãi đc nữa

New car 2023

Xe container
Thế sao nó bùng lên ở Sài Gòn đúng lúc nắng nóng cụ ơi. Tóm lại khả năng nguồn gen cũng là nguyên nhân quan trọngg, em thấy các tỉnh miền núi phía Bắc cũng ít các ca tử vong. Cần thống kê việc lây nhiễm trong nhóm các dân tộc ít người xem thế nào. Nếu không bị thì em nghĩ nguồn gen là yếu tố quan trọng nhất, thứ nhì là khả năng đã từng mắc đủ các loại nên cơ thể có khả năng đề kháng cao. Giống kiểu bụng nhiều ông ăn tiết canh, thịt sống, cá sống chả sao....ông khác thì lăn ra ngộ độc thực phẩm
Sài Gòn dịp nóng (nóng quanh năm mà bác), là do Điều hòa nhiều hơn, tôi hiểu vậy.
Cứ điều hòa cho ác vào >> phải đóng cửa kín >> thế là thằng Covid Tập nó thank you thôi.

MaziaH

Xe tải
Không chỉ Châu Phi mà Nhật Bản cũng hết dần

Gerben

Xe buýt
Dựa vào kinh nghiệm của em và chứng kiến các trường hợp khác, em khẳng định sẽ tốt hơn rất nhiều cho bản thân và gia đình các cụ nếu chúng ta KHÔNG quan tâm đến tình hình covid nữa.
Không quan tâm ở đây không có nghĩa là mù thông tin hoàn toàn, dù muốn dù không các thông tin đó vẫn đập vào chúng ta hàng ngày, nhưng đừng đọc chúng nữa. Đừng quan tâm hôm nay có bao nhiêu ca, đừng quan tâm F0 ở ngõ bên cạnh, tòa nhà bên cạnh, thậm chí có thể là F0 ở tầng trên nhà các cụ.
Các cụ cứ tuân thủ 5K, tránh nơi đông người nhất có thể, đeo khẩu trang, tránh tiếp xúc tay, rồi lấy tay sờ mặt, thì khả năng nhiễm gần như bằng 0, còn thì cái gì đến nó sẽ đến.
Làm thế chúng ta sẽ tránh được những quyết định ngu ngốc như cấm thể dục ngoài trời, cấm người dân về quê, nhốt F1,... Nỗi sợ hãi đó được reo rắc một cách quá đáng mà các cụ có thể thấy sự phiền toái không đến từ con virus mà từ chính sự sợ hãi của người có tránh nhiệm.
Chúng ta sẽ bình tĩnh hơn, thấy cảnh vật yên bình hơn, làm những việc cần làm, có thể làm, chuẩn bị cho tương lai, hơn là ngấu nghiến mấy cái bản tin F0 rồi kêu ối giời ơi mà chả đem lại cho bản thân chúng ta cái mie gì cả.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Topic của cụ lại khiến bạn đọc quan tâm thêm đó, iêm đã dần quên quên covid rồi vô tình đọc pic này lại quan tâm :))

Gerben

Xe buýt
Topic của cụ lại khiến bạn đọc quan tâm thêm đó, iêm đã dần quên quên covid rồi vô tình đọc pic này lại quan tâm :))
Nếu cụ cũng không quan tâm thì tốt quá. Em nhận ra từ lâu rồi và chắc chắn có các cụ khác cũng đã chia sẻ tương tự, nhưng giờ là thời quan điểm cá nhân bị chi phối bởi các thế lực 3 xu.

dongnat123

Xe container
Phủ 85% rồi bung lụa thôi, lom dom đến bao giờ. Tsb em Chu mỏ chởi mấy thằng đá con mèo

michigan

Xe Cứu Trợ
Rồi ai cũng sẽ bị F0 mà thôi. Thế nên là cứ thoải mái thôi các cụ, 5K đầy đủ là oke.