[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chia sẻ của cụ thớt tốt mà. Hay nữa là cụ Honda monkey chia sẻ ngay từ đầu với các triệu chứng sau khi tiêm chủng mũi 2 được 14 ngày. Đây là một trong những tình huống phổ biến hiện nay vì ở các vùng nguy cơ cao đa số là đã được tiêm chủng 1, 2 mũi rồi
Em đính chính với cụ kia thôi chứ chia sẻ của chủ thớt rất hữu ích vì rất nhiều người ở nhà rơi vào tình trạng khó thở không xử lý kịp đợi được cấp cứu đến thì mất đi tg quý báu làm bệnh trở nặng hơn. Chỉ có 1 điểm em thấy nó không còn phù hợp với hiện tại trong mọi trường hợp là khi trở nặng xử lý ở nhà xong đến khi có cấp cứu đến nếu không ổn thì nên vào bv.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Không cụ, em mua máy tạo oxy loại Krober-O2 made in Germany.
Nếu ai chưa có điều kiện thì có thể mua bình oxy để phòng sẵn trong nhà.
Cảm ơn Cụ đã chia sẻ, chúc cụ luôn mạnh khoẻ nhé. Cụ có thể chia sẻ cụ mua máy đo oxy trong máu và máy tạo oxy của hãng nào và bao nhiêu tiền , và mua ở đâu không cụ. Thanks cụ.

7vienngocrong

Xe tăng
Em cũng dân SG, khổ mùa dịch này e bị ho suốt. Phải chi k dịch em đi khám cái phổi. giờ đang viết những dòng này em cũng đang ho, đau đau họng nhẹ. Vì vậy mỗi lần test đại diện nhà là e đại diện test miết. Rồi em có việc cũng tự test nhanh. Em tự làm riết thành chuyên gia rồi.

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Em đính chính với cụ kia thôi chứ chia sẻ của chủ thớt rất hữu ích vì rất nhiều người ở nhà rơi vào tình trạng khó thở không xử lý kịp đợi được cấp cứu đến thì mất đi tg quý báu làm bệnh trở nặng hơn. Chỉ có 1 điểm em thấy nó không còn phù hợp với hiện tại trong mọi trường hợp là khi trở nặng xử lý ở nhà xong đến khi có cấp cứu đến nếu không ổn thì nên vào bv.
Nó sẽ phù hợp ở 1 nơi khác khi rơi vào tình trạng như Sg. Bây giờ Sg không còn quá sợ bị mắc Côvid và y tế nhiều nơi đến hỗ trợ.
Vượt qua tình trạng hạ O2 máu là vượt qua điểm chết (giống như cái bánh đà).
Hạ O2 máu làm ngừng hoạt động của các nội quan cơ thể nhất là các nội quan quan trọng: tim, phổi, não, gan, thận...

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
CCCM nên chuẩn bị một số thiết bị yte sau:
- Máy đo Spo2.
- Máy đo thân nhiệt.
- Máy đo huyết áp.
- Máy đo đường huyết.
Lưu ý, cccm nên mua loại tốt, vì là dụng cụ đo nên loại rẻ tiền sẽ thiếu chính xác và độ bền không cao.
Khi bị bệnh, tinh thần hoang mang, dùng cái máy đo loại rẻ tiền chỉ gây thêm lo lắng.
Em đang dùng mấy loại này, hàng sx tại Đức. Cccm có nhu cầu inbox em chỉ chỗ mua nhé!

Cụ inbox giúp em cả máy tạo oxy nhé cụ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nó sẽ phù hợp ở 1 nơi khác khi rơi vào tình trạng như Sg. Bây giờ Sg không còn quá sợ bị mắc Côvid và y tế nhiều nơi đến hỗ trợ.
Vượt qua tình trạng hạ O2 máu là vượt qua điểm chết (giống như cái bánh đà).
Hạ O2 máu làm ngừng hoạt động của các nội quan cơ thể nhất là các nội quan quan trọng: tim, phổi, não, gan, thận...
Em hy vọng không ở đâu phải học lại bài học của SG. Học phí quá cao.

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Em cũng dân SG, khổ mùa dịch này e bị ho suốt. Phải chi k dịch em đi khám cái phổi. giờ đang viết những dòng này em cũng đang ho, đau đau họng nhẹ. Vì vậy mỗi lần test đại diện nhà là e đại diện test miết. Rồi em có việc cũng tự test nhanh. Em tự làm riết thành chuyên gia rồi.
Đây là một trường hợp dễ thấy nhất này. Cũng như cúm & các bệnh hô hấp do siêu vi (trừ cô vid) các triệu chứng tương tự nhau: sốt, ho, đau họng, đau đầu, nhức mỏi cơ thể.
Nếu cụ đi test nhanh mà dương tính thì nên test lại (test nhanh chỉ đúng 80%). Sau đó, nếu PCR (+) mới khẳng định là mắc Côvid

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cả gia đình nhà mình (lớn & nhỏ) ở Hn. Tất cả đều chỉ mới 1 mũi AstraZeneca thôi. Lo sớm được tý nào hay tý đó
Cụ yên tâm đi. HN không bao giờ bị như SG, chuyện có thêm f0 là không tránh khỏi khi sống chung với dịch nhưng cứ để f0 không triệu chứng ở nhà và tổ chức các trạm y tế lưu động ở từng phường để đưa đi cấp cứu kịp thời khiến cho hệ thống bv không quá tải là ổn.

bomong

Xe điện
Em ở gần sb tsn, khu xanh
Từ 1th6 đến sáng nay khu phố tiến hành lấy mẫu test 9 lần cả test nhanh cả test pcr.

7vienngocrong

Xe tăng
Đây là một trường hợp dễ thấy nhất này. Cũng như cúm & các bệnh hô hấp do siêu vi (trừ cô vid) các triệu chứng tương tự nhau: sốt, ho, đau họng, đau đầu, nhức mỏi cơ thể.
Nếu cụ đi test nhanh mà dương tính thì nên test lại (test nhanh chỉ đúng 80%). Sau đó, nếu PCR (+) mới khẳng định là mắc Côvid
Cổ họng em nó trở chứng cụ ơi. E uống tí nước lạnh cũng ho. Hàng xóm bị e doạ suốt vì e bị ho miết. Mùa dịch tiếng ho nó ám ảnh lắm mà cái phổi e trở chứng. Em đi nuôi con e bệnh trong bv, trải chiếu nằm dưới đất lưng lạnh thế là e ho khiếp hơn. Mọi người bị tiếng ho của em doạ chết khiếp vì đang trong bv nuôi con. Khổ cái e biết lí do bệnh của e, còn người khác nghe e ho họ sợ , e bị mấy lần dở khóc dở cười vì tiếng ho k đúng chỗ trong mùa dịch.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Từ 1th6 đến sáng nay khu phố tiến hành lấy mẫu test 9 lần cả test nhanh cả test pcr.
Test nhanh là hay nhất vì mình tự ngoáy ở nhà chứ đến chỗ tập trung đông người ngoáy xong về cứ lo.

Honda monkey

Xe tải
Chúc mừng cụ, một trong những nguyên nhân là khu đó toàn nhà giàu,nhà đa số đều to, nhà phố riêng biệt,chứ mấy khu hẻm nhỏ,đông dân lao động thì nguy cơ cao hơn.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cổ họng em nó trở chứng cụ ơi. E uống tí nước lạnh cũng ho. Hàng xóm bị e doạ suốt vì e bị ho miết. Mùa dịch tiếng ho nó ám ảnh lắm mà cái phổi e trở chứng. Em đi nuôi con e bệnh trong bv, trải chiếu nằm dưới đất lưng lạnh thế là e ho khiếp hơn. Mọi người bị tiếng ho của em doạ chết khiếp vì đang trong bv nuôi con. Khổ cái e biết lí do bệnh của e, còn người khác nghe e ho họ sợ , e bị mấy lần dở khóc dở cười vì tiếng ho k đúng chỗ trong mùa dịch.
Đồng cảm với cụ. Em hút thuốc nhiều nên đôi lúc cũng ngứa họng ho khan nên những lần đến chỗ đông người có ngứa mấy cũng cố nhịn hoặc đi ra chỗ khác mới dám ho vì sợ mọi người sợ.

mecucbon

Xe hơi
Tuỳ thương hiệu,xuất xứ và nơi bán. Em mới mua sáng nay,tiệm thuốc Tây ở SG 240.000
Cầu mong mọi chuyện may lành và thuận lợi đến với cụ.

Tinh thần cần bình tâm và ăn uống đầy đủ, uống trà gừng - mật ong ấm để làm dịu cổ. Xông mũi bằng viên tinh dầu ở nhà thuốc bán hoặc với dầu gió (khuynh diệp).
Cụ theo dõi các triệu chứng của cơ thể (sốt, đau đầu, chóng mặt, buồn nôn, đau bụng đi tiêu chảy, bụng khó tiêu, mất giác quan, tăng-hạ huyết áp, ho, đau họng, đau ngực... ). Để đảm bảo sức khỏe ta phải điều trị ngay các triệu chứng này, không để nó làm người bệnh mất sức.

Chỉnh sửa cuối: