[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

M.Hulk

Xe tải
Ở góc nhìn của em thì em thấy rằng khi khủng hoảng do con người gây ra (khủng hoảng thừa kinh tế, khủng hoảng do chiến tranh, xung đột..) thì các nước sẽ trở nên chia rẽ và gây thù hằn sâu sắc và thậm chí dẫn tới khủng hoảng theo dây chuyền (một cá nhân/1 nhóm người làm ảnh hưởng đến lợi ích cá nhân/nhóm người khác).
Nhưng khi khủng hoảng do nguyên nhân khách quan: Dịch bệnh, thiên tai... thì các nước nói chung và người dân lại trở nên đoàn kết, thấu hiểu nhau hơn => giúp đỡ nhau để vực nhau dậy
Chốt: vấn đề quan trọng ảnh hưởng đến phát triển em cho là tính ích kỉ, hám lợi của con người

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nikkei Asia đánh giá chỉ số hồi phục Covid -19. TQ ngạo nghễ đứng số 1:

Tính toán dựa trên:
- Khảng năng quản trị các ca bệnh.
- Khẳng năng cung ứng và phân phối tiêm vaccine.
- Chỉ số về sự (hạn chế) tự do di chuyển có áp dụng chỉ số mức độ nghiêm ngặt của các chính sách ứng phó dịch COVID-19 của Chính phủ (Oxford)

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Xin kinh nghiệm các cụ thực hiện Hợp đồng xây dựng trong giai đoạn dịch này:
Hiện tại Công ty em đang triển khai 1 số dự án, việc thi công hay dừng thi công đều do quy định về giãn cách XH và phòng chống dịch tại địa phương, nơi nào cho phép thi công thì thực hiện 3 tại chỗ và kiểm soát nhiệt độ các đối tác ra vào công trường cũng như ghi chép nhật ký.
Vừa rồi thì công ty em vừa trúng thầu 1 gói thầu vốn Ngân sách. Nhưng đang băn khoăn về chi phí xét nghiệm Sars Covi 2 quá. Vì bản thân hôm đến khảo sát chuẩn bị Hợp đồng cũng phải xét nghiệm và mang giấy chứng nhận âm tính mới được vào cơ quan bên A.
Thương thảo hợp đồng ngoài 1 số vấn đề theo quy định thì em có đề xuất hướng giải quyết trong trường hợp do yêu cầu phòng chống dịch (ngoài việc thực hiện quy định 5K) bên B phải tổ chức xét nghiệm Sars covi 2 cho công nhân thi công tại địa điểm thực hiện công việc theo hợp đồng.
Em đề xuất coi đó là chi phí phát sinh phải thanh toán theo thực tế và đưa vào điều khoản HĐ, nhưng bên A họ có vẻ lâp lờ đưa vào dự thảo Hợp đồng kiểu chung chung là:. Các yêu cầu khác về phòng chống dịch ngoài Hợp đồng hai bên cùng bàn bạc tìm biện pháp giải quyết cụ thể trong quá trình thực hiện Hợp đồng.
Nếu lập lờ thế này thì trong lúc triển khai 1 mặt tiến độ phải bảo đảm, một mặt cứ lập lờ không rõ ràng về chi phí xét nghiệm nếu thực tế nảy sinh thì cũng chết...

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Viết thế đúng rồi, vì chính sách biện pháp chống dịch ông chánh quyền thay đổi như chong chóng, nên làm sao tiên đoán trước được, nên đành phải ghi chung chung, có gì phát sinh thì cùng thiện chí ngồi lại với nhau mà tháo gỡ.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Viết thế đúng rồi, vì chính sách biện pháp chống dịch ông chánh quyền thay đổi như chong chóng, nên làm sao tiên đoán trước được, nên đành phải ghi chung chung, có gì phát sinh thì cùng thiện chí ngồi lại với nhau mà tháo gỡ.
Trước khi thực hiện hợp đồng không tháo được thì lúc thực hiện hợp đồng gỡ vào mắt cụ ạ... Mục tiêu kép thế này thì mù mờ quá ... :D

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Khi phê duyệt dự án làm gì có cái gạch đầu dòng nào “chi phí phòng chống dịch” đâu.
Các chi phí ko gọi được tên nó nằm trong 2,5% chi phí khác ở dự toán rồi.
Cụ đòi thêm CĐT cũng ko có để trả cho cụ đâu, phê duyệt nó có vậy thôi.
Quá trình làm phát sinh chi phí covid lúc đó đàm phán ko nổi đâu, CĐT sẽ xin dùng 1 phần dự phòng phí bù cho cty cụ gọi là có chia sẻ thôi. Chứ ko thể nào tính bằng này bằng kia được đâu. Làm gì có đơn giá mà tính.

dpl

Xe lăn
Thú mua sắm điện thoại mới là thú chơi rẻ tiền và lành mạnh. Cụ già thêm tí tuổi sẽ thích các thứ khác đắt tiền và lành mạnh hơn. Lúc đó nhìn lại mấy cái thèm với ước ao cũ nó bé nhỏ tầm thường lắm.
Vâng
Combo yêu thích của e cũng phải tiền tỉ :D
Hi vọng kinh tế phục hồi sớm để thỏa ước mơ

khtrungoto

Xe tải
Nikkei Asia đánh giá chỉ số hồi phục Covid -19. TQ ngạo nghễ đứng số 1:

Tính toán dựa trên:
- Khảng năng quản trị các ca bệnh.
- Khẳng năng cung ứng và phân phối tiêm vaccine.
- Chỉ số về sự (hạn chế) tự do di chuyển có áp dụng chỉ số mức độ nghiêm ngặt của các chính sách ứng phó dịch COVID-19 của Chính phủ (Oxford)
View attachment 6485286

Khách quan nhìn nhận, đúng là, nếu xét về yếu tố quản lý trật tự xã hội và sức mạnh tổng thể Quốc gia, khó mà phủ nhận, và em cho là nó có sự hợp lý trong kết quả đánh giá, so với những gì đã xảy ra và kết quả thu được,...

Thổ Phỉ

Xe điện
Khi phê duyệt dự án làm gì có cái gạch đầu dòng nào “chi phí phòng chống dịch” đâu.
Quá trình làm phát sinh chi phí covid lúc đó đàm phán ko nổi đâu, CĐT sẽ xin dùng 1 phần dự phòng phí bù cho cty cụ gọi là có chia sẻ thôi. Chứ ko thể nào tính bằng này bằng kia được đâu. Làm gì có đơn giá mà tính.
Bác này chuẩn này. Tổng dự toán được duyệt không kê ró chi phí này thì có thanh toán được bằng niềm tin. Thanh tra, kiểm toán nó loại ra hết. Mà chả có ông CĐT nào ngu tự dí súng vào đầu đâu.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cơ bản xác định tư tưởng thế vì hiện tại các công rình khác xét nghiệm 1 lần rồi 3 tại chỗ.
Chưa có hướng giải quyết vấn đề này nên CĐT có cố đưa vào thanh toán cũng bị gạt đi. Chi phí khác nó không bao hàm nội dung test covid được. 1 công nhân 1 tuần test 2 lần đi toi 5-700K rồi.

f1_hn

Xe container
Chuẩn quá cụ...chi phí kiểu thiên tai, dịch bệnh ai cho vào trong hợp đồng :(

kts.DucNgoc

Xe tăng
Cụ chơi vốn ngân sách nên cụ phải hiểu luật là cđt ko thể chi những cái đấy cho cụ đâu. Có chi thì sau kiểm toán lại móc lại thôi. Trường hợp này muốn giải quyết đc thì có 1 cách là cđt phải lập phương án phòng dịch cho dự án. Lập chi phí. Phải đc ng quyết định đầu tư phê duyệt. Rồi phải chỉ định thầu cho cụ. Đấy là cách nghĩ thông thường. Nhưng mà chắc cđt sẽ ko lập. Ng ra quyết định đầu tư cũng sẽ ko ký vì nó chưa có tiền lệ.

sakai_yo

Xe lăn
Em thì sắp có gói thầu mà giờ chỉ mong CĐT chậm chậm ra thầu tí

zaiwaz123

Xe điện
Chắc chắn không bao giờ bên B lấy được chi phí chống dịch của bên A , vì phê duyệt dự toán cách đây mấy năm rồi, bây giờ cảm thấy làm vẫn có lãi thì làm thôi , " Bói rẻ còn hơn ngồi không ".
Sợ nhất không phải công trình trọng điểm quốc gia , thỉnh thoảng lại phải nghỉ giãn cách thì vỡ mồm tiền nuôi quân .

daicuty

Xe tăng
Thật sự giai đoạn dịch này có việc làm rất tốt nhưng cũng mệt mỏi lắm cụ nhé, sẽ phát sinh rất nhiều vấn đề, tiến độ dự án, vật tư.... Nên cụ hãy cân nhắc trước khi xuống tay. Về phát sinh do dịch nếu cảm giác chịu được thì cụ hãy làm chứ tương lai dịch còn dài và chưa biết thế nào. Cụ muốn tiết kiệm xét nghiệp chỉ có thể động viên nhân viên tăng ca thôi, rút ngắn thời gian thi công ngắn nhất có thể. với giờ có xét nghiệm gộp cũng đỡ đi nhiều mà cụ. Những lao động cơ bản cụ thuê dân ở đó thi công sẽ đỡ được nhiều khó khăn hơn

Hiendai

Xe tăng
Em có chút băn khoăn, thế này ạ,

1. Covid-19 khởi phát và bùng lên từ 2019, từ khi thế giới chưa có Vacin, rồi rất nhiều khu dân cư, thành phố, nhiều nước phải giãn cách, phong tỏa,... làm cho kinh tế, sản xuất "bị đình trệ",... rồi đến nay thì đã có Vaccin tiêm nhiều, nhiều thành phố, đất nước mở cửa lại rồi,....

Nhưng mà đến nay đã có những nước, quốc gia nào đã phải phá sản ? hết tiền, dân bạo loạn,... C/P sụp đổ,... vì Covid-19 chưa ? Em thì chưa thấy có ? nếu có nhờ CCM nêu giúp em với ?

2. Thế nhưng: nhìn lại 10, 20 năm trước, những giai đoạn mà kinh tế các nước, Kinh tế thế giới phát triển rầm rộ, lên cao trào như các giai đoạn bùng nổ Dot Com và sụp đổ sau đó của 20 năm trước, giai đoạn thăng hoa về tài chính, bđs và khủng hoảng sau đo cảu 10 năm trước,... kinh tế phát triển lên cao ngút trời,.... thì lại có một số Tập đoàn lớn, quốc gia khá giả đến giàu có (kể cả Thái Lan, Mỹ, Argentina, Tây Ban Nha, Braxin,... ),.... đã phá sản, suy thoái, nợ đầm đìa, chính phu giải tán, chiến tranh, xung đột các nước, các nhóm người,....

Vậy là nó như thế nào nhỉ ? Đâu mới là vấn đề về Kinh tế, Xã hội của loài người, và điều gì gây lên các bất ổn xã hội như chúng ta hay đề cập là suy thoái, nợ đầm đìa, chính phu giải tán, chiến tranh, xung đột các nước, các nhóm người,... ?

Và với Covid-19 xảy đến, con người, liệu có nhìn nhận lại đâu là mục đích phát triển chính ? đâu mới là trí tuệ và hành động khôn ngoan của loài người trên trái đất này ?
Mỹ cụ nhá. Chú Đỗ Nam Trung đã bị chú Bảy lật đổ do Covid Ủ Hàn này nhá. Cạnh Mỹ là Cụ 3 cũng phát sinh bất ổn vì con này.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chơi vốn ngân sách nên cụ phải hiểu luật là cđt ko thể chi những cái đấy cho cụ đâu. Có chi thì sau kiểm toán lại móc lại thôi. Trường hợp này muốn giải quyết đc thì có 1 cách là cđt phải lập phương án phòng dịch cho dự án. Lập chi phí. Phải đc ng quyết định đầu tư phê duyệt. Rồi phải chỉ định thầu cho cụ. Đấy là cách nghĩ thông thường. Nhưng mà chắc cđt sẽ ko lập. Ng ra quyết định đầu tư cũng sẽ ko ký vì nó chưa có tiền lệ.
Em hỏi kinh nghiệm giai đoạn này đã có hướng tháo gỡ hay chưa thôi, các hợp đồng dang dở hiện nay đâm lao theo lao thì chi phí xét nghiệm do bên B cắn răng mà thực hiện. Tình hình này chắc bàn anh em bỏ cái HĐ này. Lợi nhuận chẳng bõ chưa kể phải ký cam kết nếu để xảy ra lây nhiễm.

moongket

Xe điện
cụ ngọc nói chuẩn rùi
chịu khó rút ra từ chi phi gián tiếp hoặc phần 2-2,5% chi phi không xác định được khối lượng thiết kế thôi
còn để đưa vào hạng mục thanh toán e rằng khó :D

tienaka

Xe điện
cái này thầu chịu thôi, thủ tục lằng nhằng lắm. em cũng đang cắn răng chịu đây
đẹp nhất tìm cách trích từ dự phòng

xecub49

Xe điện
Cụ chơi đồ công nghệ thì đúng hơn :D. Mỗi người một thú vui, nhưng em thấy đổi thường xuyên thế thì tốn kém quá vì đồ công nghệ mất giá theo thời gian. Em ko thiếu tiền nhưng em cũng chỉ mua điện thoại đủ dùng, như hiện tại em chỉ dùng 1 điện thoại iphone X hay Xsmax gì đó hơn 200 gb (em ko nhớ lắm nhưng to hơn cái iphone 12 của vợ em; 1 laptop lenovo thinkpad em mua trên thegioididong đâu đó 20 triệu và 1 máy đọc sách kindle.
Cụ thế là cũng nhiều hơn em rồi. Đt của em SS 10tr mua cách đây 3 năm, máy tính thì dùng cái HP probook đời 2015 mà tháng nộp đều đặn cho vk cả 20tr. :((