[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

pain

Xe ba gác
Thế thì mấy hôm nữa em tiêm mũi 2 moderna cũng lo phết :(
Cũng k đáng lo lắm đâu cụ nhưng xác định cực háo nước và tùy cơ địa thôi. Mấy người em quen, có bố sau 1 tuần vẫn lác đác phản ứng như miệng nhạt, ngứa nhẹ, mắt hơi mờ...
Sau đó thì bú rượu, bia kinh hơn chưa tiêm:P

vingraux

Xe tăng
EM thì lại thấy câu hỏi của cụ dễ, em trả lời được ngay, như sau: Mục đích cuộc sống của con người là sống, sống lâu, sống giàu sang phú quý, sống ngẩng cao đầu,...

Vậy có đúng ý cụ không ạ ?

Nhưng thú thực, từ câu hỏi của cụ, em lại thấy cái băn khoăn của em nó tỏ hơn 1 chút, là

Mục đích cuộc sống của con người như thế nào thì được là khôn ngoan, có trí tuệ, hài hòa hợp lý ?
Bác có biết Entropy là gì và có thể trả lời mà không phải gúc không?

khtrungoto

Xe tải
Ng Bắc là vậy .nói thì j lắm .còn làm thì như ...
Em chả hiểu, đang trên diễn đàn thảo luận, tức là môn nói, viết,.... lại ngoằng sang cái sự nhận xét bắc, nam này nọ và sọ sang cái việc làm,...

Chả khác gì bẩu Thầy giáo, GS, TS dạy kinh tế vĩ mô, kinh tế vi mô, dạy xác xuất thống kê giỏi thế,... mà không biết đi buôn, ôm số đề,... làm kinh tế, cứ cưỡi cái xe máy, xe đạp,... mà không giàu đi Mẹc đi Bim.

qkace

Xe điện
Em có chút băn khoăn, thế này ạ,

1. Covid-19 khởi phát và bùng lên từ 2019, từ khi thế giới chưa có Vacin, rồi rất nhiều khu dân cư, thành phố, nhiều nước phải giãn cách, phong tỏa,... làm cho kinh tế, sản xuất "bị đình trệ",... rồi đến nay thì đã có Vaccin tiêm nhiều, nhiều thành phố, đất nước mở cửa lại rồi,....

Nhưng mà đến nay đã có những nước, quốc gia nào đã phải phá sản ? hết tiền, dân bạo loạn,... C/P sụp đổ,... vì Covid-19 chưa ? Em thì chưa thấy có ? nếu có nhờ CCM nêu giúp em với ?

2. Thế nhưng: nhìn lại 10, 20 năm trước, những giai đoạn mà kinh tế các nước, Kinh tế thế giới phát triển rầm rộ, lên cao trào như các giai đoạn bùng nổ Dot Com và sụp đổ sau đó của 20 năm trước, giai đoạn thăng hoa về tài chính, bđs và khủng hoảng sau đo cảu 10 năm trước,... kinh tế phát triển lên cao ngút trời,.... thì lại có một số Tập đoàn lớn, quốc gia khá giả đến giàu có (kể cả Thái Lan, Mỹ, Argentina, Tây Ban Nha, Braxin,... ),.... đã phá sản, suy thoái, nợ đầm đìa, chính phu giải tán, chiến tranh, xung đột các nước, các nhóm người,....

Vậy là nó như thế nào nhỉ ? Đâu mới là vấn đề về Kinh tế, Xã hội của loài người, và điều gì gây lên các bất ổn xã hội như chúng ta hay đề cập là suy thoái, nợ đầm đìa, chính phu giải tán, chiến tranh, xung đột các nước, các nhóm người,... ?

Và với Covid-19 xảy đến, con người, liệu có nhìn nhận lại đâu là mục đích phát triển chính ? đâu mới là trí tuệ và hành động khôn ngoan của loài người trên trái đất này ?
Em giải thích cho cụ như thế này cho dễ hiểu:

10, 20 năm trước phá sản hàng loạt vì lúc đó nó như một cơn sóng thần ập vào bờ, phá vỡ và cuốn đi rất nhiều các công trình ven biển. Biến động xảy ra mạnh và trong ngắn hạn gây thiệt hại trông thấy là các công ty phá sản hàng loạt. Tuy nhiên sóng thần đổ vào và rút đi ngay nên ngay sau đó mọi người có thể nhẩm tính được thiệt hại và có định hướng để khôi phục hoặc tái thiết lại được ngay. Kiểu như cơn sóng thần ở Phuket hay Nhật, chỉ 1 năm sau đã bắt đầu hồi phục.

Còn hiện tại con covid thì như kiểu biển xâm thực ở Hội An, mỗi lúc sóng nó lại gặm nhấm vào bờ một chút, kéo dài và khó lường. Hậu quả là hàng loạt công trình biển và resort cửa Hội An cứ sụt dần và bị cuốn ra biển. Con covid gây thiệt hại kiểu như vậy, gặm nhấm và bào mòn các nguồn lực, nó không gây đổ sập ngay mà dần dần. Cứ hổng chỗ này mà ta bịt thì nó lại sụt sang bên cạnh làm ta loay hoay cứu mà không thể biết nó sẽ tàn phá đến đâu để mà khắc phục.

Em chỉ nhìn ra hiện tượng, còn cứu thế giới nhường các cụ.

DidiLe

Xe container
Thì có sao không cụ, thực tế đang là thế, phong tỏa rồi, giãn cách rồi,... thời gian có,.... thử chiêm nghiệm, tư duy, ở 1 khía cạnh, góc nhìn khác,.... thì có vấn đề gì không ?

Cụ thử xem, thả lỏng người,.... tách mình ra guồng quay than thở và thử phát triển tư duy sáng tạo với các góc nhìn, đánh giá khác nhau xem sao ?

Thời gian vẫn thế, xã hội giãn cách vẫn thế,... vậy ta nên làm gì cho đỡ phí ?
Cụ thấy mặt tích cự của covid là gì ạ.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu còn hơn 1 tuần nữa là đến thời gian đc tiêm mũi thứ 2. Mũi đầu nhà cháu tiêm Astra Zeneca Spain, thấy bảo ai đã tiêm mũi 1 là AZ thì mũi 2 có thể tiêm tiếp bằng Pfizer hi vọng đợt tới Pfizer về nhiều, nhà cháu làm mũi 2 cho yên tâm.
Hiện toàn bộ gđ nội ngoại nhà cháu đã 100% tiêm mũi 1, chỉ vài trường hợp đang mang thai thì chưa muốn tiêm và trẻ con + ng già 80t trở lên cũng không tiêm.

khtrungoto

Xe tải
Bụng phải no mới bàn đến chuyện thế giới đc. Vĩ mô là đấy chứ đâu:))
Em thì lại thấy, ý trước của cụ, rằng,

Lo cho nồi cơm nhà mềnh đã:))
Đó cũng là 1 tư duy Vĩ mô, vĩ mô cấp trụ cột gia đình, doanh ghiệp, rằng, phải có tính toán và tầm nhìn, sao cho
- Nền tảng học hành, công việc vững, bền,... nhu nhập ổn định, dự phòng,.... để cái nồi cơm nhà mình nó trụ vững ngay cả khi sóng gió, không Covid-19 thì cũng có những rủi ro khác trong cuộc sống đưa lại
- Với 1 cơ sở sản xuất, 1 doanh nghiệp, cũng vậy, đâu là nền tảng giá trị cốt lõi, đâu là sự bền vững, đâu là phương án SX, KD,... tối ưu, để có sự phòng trước, đứng vững khi các các thay, biến đổi bất lợi xảy đến,...

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Thế như vậy, Covid-19, nó là "1 tác nhân", giúp thủ tướng Đức nhận ra sự trở lại của nền kinh tế thực ? và liệu có nhiều người nhận ra điều đó không ?

có thể hiểu là như vậy không cụ ?
xưa nay Đức vẫn thế. thực tế.

khtrungoto

Xe tải
Thế mà hôm trước Chị Kamala Harris sang thăm VN mà Cụ ko gửi câu hỏi này để Chị trả lời luôn =D>
Cụ nhắc em mới nhớ, mà thú thật, giờ em cũng mới diễn đạt được cái băn khoăn của em thành lời, cụ tư vấn cho em xem lên làm gì tiếp để được sáng tỏ ạ.

meodenminh

Xe điện
Nhà cháu còn hơn 1 tuần nữa là đến thời gian đc tiêm mũi thứ 2. Mũi đầu nhà cháu tiêm Astra Zeneca Spain, thấy bảo ai đã tiêm mũi 1 là AZ thì mũi 2 có thể tiêm tiếp bằng Pfizer hi vọng đợt tới Pfizer về nhiều, nhà cháu làm mũi 2 cho yên tâm.
Hiện toàn bộ gđ nội ngoại nhà cháu đã 100% tiêm mũi 1, chỉ vài trường hợp đang mang thai thì chưa muốn tiêm và trẻ con + ng già 80t trở lên cũng không tiêm.
Tức là cụ tiêm AZ mũi 1 được mấy tuần rồi ? 11?

khtrungoto

Xe tải
Cụ thấy mặt tích cự của covid là gì ạ.
Covid-19 là dịch bệnh toàn cầu, Ảnh hưởng rộng lớn đến cuộc sống.

Thú thực em không nghĩ đó là mặt tích cực nên em không thấy đó là mặt tích cực cụ ạ.

Em liên tưởng 1 chuyện,
1 anh lái xe, lỡ có rủi bị tai nạn hỏng xe mẻ trán, phóng viên vội chạy đến đặt câu hỏi, thưa Anh, anh thấy mặt tích cực của tai nạn xe cộ là gì ạ ?

stone_lamp

Xe điện
Em tiêm đủ 2 mũi pfizer ròi, ko sốt xiếc gì hết, ko sao chỉ đau chỗ tieem1-2 ngày

DidiLe

Xe container
Covid-19 là dịch bệnh toàn cầu, Ảnh hưởng rộng lớn đến cuộc sống.

Thú thực em không nghĩ đó là mặt tích cực nên em không thấy đó là mặt tích cực cụ ạ.
Em thì khác. Rất nhiều mặt tích cực mà em nhận thấy.
Còn tiêu cực thì em không cần nêu ra mọi người đã thấy rồi.

khtrungoto

Xe tải
Em thì khác. Rất nhiều mặt tích cực mà em nhận thấy.
Còn tiêu cực thì em không cần nêu ra mọi người đã thấy rồi.
Vâng, đầu thớt em băn khoăn, thú thực cũng có nghĩ đến tác động của nó, nhưng còn gọi thẳng tên là mặt tích cực của Covid-19 thì em còn nhiều băn khoăn,

do vậy, mời cụ chia sẻ, cụ sẵn lòng không ạ ?

lai 4 fun

Xe tải
Em tiêm mũi 1 Astra được 4 hôm sốt mệt mỏi mất 2 hôm đầu. Hôm thứ 3 tiêu chảy , hôm nay thứ 4 thì bình thường dù vẫn hơi mệt. Ko biết mũi 2 có đỡ hơn ko.