[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

jazzzzz

Xe lăn
Tối mai chắc đường lên bờ hồ lại tắc như chưa hề có Covid. Tâm lý ai cũng cuồng chân, tặc lưỡi chở người yêu, chở vợ con lượn hồ ngắm trăng, nhất là nhà nào có oto thì khả năng phi hết ra đường vì yên tâm covid ko thể bay qua cửa kính dc, rồi lượn qua quán trà sữa, quán kem, các quán ăn vặt xếp hàng mua vội mang lên xe ăn.... Nguy cơ lây lan từ những pha chủ quan kiểu này,, chứ còn ra đường ko thì khó có thể lây dc.
Thà cấm nốt ngày mai cho dân đỡ lăn tăn nên đi chơi hay ko. Em hóng ảnh đường xá tối mai từ các cụ.
Nên để nốt ngày mai, chứ vi vu lượn lờ đông nhỡ không may lại mệt.

Tomvichanakem

Xe tải
Chỉ thị 15 buổi sáng có được chạy bộ chưa hả các cụ . Em bị tim phải tập 2 tháng vừa rồi chán nhảy dây lắm rồi =))

trinhhunghb

Xe lăn
Tình hình này các tỉnh khác vẫn chưa vào thủ đô được rồi

nosay

Xe hơi
Tối mai chắc đường lên bờ hồ lại tắc như chưa hề có Covid. Tâm lý ai cũng cuồng chân, tặc lưỡi chở người yêu, chở vợ con lượn hồ ngắm trăng, nhất là nhà nào có oto thì khả năng phi hết ra đường vì yên tâm covid ko thể bay qua cửa kính dc, rồi lượn qua quán trà sữa, quán kem, các quán ăn vặt xếp hàng mua vội mang lên xe ăn.... Nguy cơ lây lan từ những pha chủ quan kiểu này,, chứ còn ra đường ko thì khó có thể lây dc.
Thà cấm nốt ngày mai cho dân đỡ lăn tăn nên đi chơi hay ko. Em hóng ảnh đường xá tối mai từ các cụ.
Đồng ý với cụ. Kể cả gia hạn thêm 1 ngày nữa đến sáng 23 cho nó chắc thì dân cũng hiểu và ủng hộ thôi. Cứ nói đúng và rõ thì sẽ thuận!

anh1994

Xe hơi
Giờ tiến thoái lưỡng nan rồi. Ko xuống 15 thì dân chửi, xuống 15 thì nguy cơ rình rập bung lụa ko kiểm soát dc vì vẫn còn ca cộng đồng chưa rõ nguồn lây. Với ý thức dân HN như này (xếp hàng mua bánh trung thu, ra đường đông và chờ đợi xuống 15 để đi mua đồ ăn vặt, trà sữa, đi chợ hàng ngày...) thì rất khó đánh giặc dc vì dân vẫn chưa sợ. Giờ phải kiểm soát chặt các cty, cửa hàng, quán xá bán đồ mang về thì mới hạn chế tập trung đông người, còn cấm người ra đường thì ko khả thi. Làm chặt các điểm đến thì nhu cầu đi lại sẽ bớt vì chẳng mấy ai ra đường ko có mục đích công việc cả. Thu thuế thì nhanh và chuẩn thế, ko sót 1 hộ kd nào, trong khi đó cứ kêu là ko có đủ nguồn lực để kiểm soát. Mẹ cái bọn TQ, nó lắp camera khắp nơi, dùng AI để kiểm soát từng hành động của người dân, chấm điểm, trừ điểm công dân rất rõ ràng, mình mà áp dụng sớm như nó thì người vô ý thức sẽ phải sợ mà ý thức lên.
Em cũng đồng ý với ý kiến cụ. :( Chả hiểu sao mng hóng vậy nhỉ?
Em thì sợ hơn. Các cụ vào mấy thớt người về từ tâm dịch với thớt cụ nào f0 hướng dẫn video chữa bệnh covid thì thấy sợ lắm luôn. :(
Nhà nước mình mà thả ra thì f0 tăng lên, mng cứ nói là ai xui thì chịu nhưng có bao giờ nghĩ nó rơi vào gia đình, người thân mình và bản thân m thì sẽ ra sao ko?Thực sự e rất nghèo, tiền tk cũng k có nhiều. Nhưng mà CP sắp tới ra chỉ thị tn e cũng tuân thủ ah. Còn sợ CP thả ra 15 thì f0 tăng lên thế còn sợ hơn. Em thì k muốn sống chung với covid các cụ ah.
Ko muốn tí nào cả. Giờ ước gì nước mình giàu, phát cho mỗi nhà bìnhoxy y tế theođầu người. R phát cả thuốcđiều trị phòng covid.

Sổ tay hướng dẫn v...v
R là mọi người dân cóý thức phòng chống, giãn cách cao, 5K cao. Hoặc các Doanh nghiệp thayđổi cách thức làm việc. Online, hoặc tìm cách hạn chế tiếp xúc nhất có thể. Sản xuất thì bảođảm giãn cách.
Vậy ms hy vọng kiểm soátđược dịch bệnh. Vàđủ lựcđể triển khai hệ thống Ai, CNTT vaccine chống dịch như TQ thì tốt quá. Em cũng ghét TQ nhưng cá nhân e thấy họ chống dịch khá tốt ah.

coquay

Xe container
Giờ tiến thoái lưỡng nan rồi. Ko xuống 15 thì dân chửi, xuống 15 thì nguy cơ rình rập bung lụa ko kiểm soát dc vì vẫn còn ca cộng đồng chưa rõ nguồn lây. Với ý thức dân HN như này (xếp hàng mua bánh trung thu, ra đường đông và chờ đợi xuống 15 để đi mua đồ ăn vặt, trà sữa, đi chợ hàng ngày...) thì rất khó đánh giặc dc vì dân vẫn chưa sợ. Giờ phải kiểm soát chặt các cty, cửa hàng, quán xá bán đồ mang về thì mới hạn chế tập trung đông người, còn cấm người ra đường thì ko khả thi. Làm chặt các điểm đến thì nhu cầu đi lại sẽ bớt vì chẳng mấy ai ra đường ko có mục đích công việc cả. Thu thuế thì nhanh và chuẩn thế, ko sót 1 hộ kd nào, trong khi đó cứ kêu là ko có đủ nguồn lực để kiểm soát. Mẹ cái bọn TQ, nó lắp camera khắp nơi, dùng AI để kiểm soát từng hành động của người dân, chấm điểm, trừ điểm công dân rất rõ ràng, mình mà áp dụng sớm như nó thì người vô ý thức sẽ phải sợ mà ý thức lên.
đâu chỉ cần mỗi camera thôi là giải quyết đc đâu cụ, nó có cả hệ sinh thái khổng lồ đi theo đấy chứ nó quản lý hanh vi con người từ tiêu dùng cho đến liên lạc
hầu như là ko dùng sản phẩm nào khác của nước ngoài từ giải trí cho đến thanh toán
dân đa số dùng wechat thanh toán thì cũng có Wechat Pay, Alipay , thông tin lý lịch của mỗi cá nhân cp nó biết hết
ở mình thì ko bị hạn chế ai thích làm gì thì làm

tieuchau6789

Xe hơi
Em xin gởi các cụ một vài trường hợp “đói nghèo” cụ thể được lên báo.

Dĩ nhiên các cụ có thể cho rằng đây chỉ là cá biệt, rằng cuối cùng cũng được báo hỗ trợ rồi đó thôi, rằng bài viết nhằm vận động gây quỹ thì phải viết lâm ly bi đát đánh vào lòng thương cảm. Nhưng các cụ cũng có thể nghĩ theo hướng khác, rằng nếu thực sự có người đói khổ đến thế thì sao? Nếu báo không giúp kịp thì thế nào? Và còn những trường hợp chưa được lên mặt báo? Các cụ có người quen trong SG cứ hỏi thử xem tình trạng ở một số xóm trọ nghèo trong này có thực sự bi đát thế không, là tự có đáp án ạ.

Một người quen của em từng nói, nếu phải chọn giữa việc “hên xui” có thể mắc Covid hoặc không, mắc rồi cũng “hên xui” khỏi hoặc chết; với việc nhịn đói kéo dài (đói thực sự, không có gì bỏ vào miệng nhai luôn ấy) thì chắc chắn chết, sẽ có những người thà chọn cái “hên xui”.

anh1994

Xe hơi
Có mỗi việc đeo KT nghiêm chỉnh mà mấy bà đi chợ lười đến sợ, nay em đi chợ gặp chục bà bỏ KT ra, chả thấy ai phạt, lúc bị như SG nằm một chỗ lại xin thở.
Đúng r cụ ơi, có mỗi việc đeo kt và bảo đảm giãn cách mà mọi người ko làm được, đi đường vẫn có người ko đeo, hnay e đi đổ rác thấy luôn. :( Chán ko thể tả.

so.young

Xe tải
Đồng ý với cụ. Kể cả gia hạn thêm 1 ngày nữa đến sáng 23 cho nó chắc thì dân cũng hiểu và ủng hộ thôi. Cứ nói đúng và rõ thì sẽ thuận!
Thế mới thấy cq tinh ý một chút khi ban hành các QĐ thì có phải được nhờ ko. Ngày nới giãn cách đúng ngày lễ hội thì cứ tập xác định ngày mai giao lưu ác

thich 4 banh

Xe tải
Em đọc thấy vẫn duy trì chốt nội đô , vẫn vùng xanh là sao , không hiểu nổi , trong khi lúc trước nói bỏ giấy đi đường và không còn vùng xanh đỏ ?

anh1994

Xe hơi
đâu chỉ cần mỗi camera thôi là giải quyết đc đâu cụ, nó có cả hệ sinh thái khổng lồ đi theo đấy chứ nó quản lý hanh vi con người từ tiêu dùng cho đến liên lạc
hầu như là ko dùng sản phẩm nào khác của nước ngoài từ giải trí cho đến thanh toán
dân đa số dùng wechat thanh toán thì cũng có Wechat Pay, Alipay , thông tin lý lịch của mỗi cá nhân cp nó biết hết
ở mình thì ko bị hạn chế ai thích làm gì thì làm
Đúng r, nước mình thật ra chính phủ còn hiền chán. Như TQ thiết quân luật nghiêm thì công dân mới tuân thủ. Vậy mới kiểm soát được dịch hoàn toàn. Như vậy lại hay vì kiểm soát được dịch bệnh, cứu bao nhiêu người.
Nhiều cụ mợ cứ tặc lưỡi chắc covid nó chừa mình ra, mà vào xem mấy phóng sự ranh giới hay xem các góc nhìn từ tâm dịch mới biết rõ, con covid này nó quái ác đến thế nào. :( Và thực sự hy vọng mọi người ý thức hạn chế tiếp xúc nhất, và có tx cũng giãn cách, 5k. :(Mà sắp tới ko biết nc mình tính sao. vì vaccine ko thể cứ xin viện trợ mãi, tự chủđược là oki nhất.

Jason88

Xe tăng
Nói chung văn bản vẫn tối nghĩa. Em đọc 1 lượt thì thấy có mấy nội dung mới:
- Được đi làm rồi
- Cắt tóc gội đầu đc hoạt động
- Công trình được thi công tiếp
- Ra đường tẹt tèn ten :D

Chắc là được nhậu trong nhà rồi :))

Anycar

Xe tăng
Vậy thì lock khu vực đó, sao lại cả Hoàng Mai? Trách nhiệm thuộc về ai thì xử lý chỗ đó, người đó chứ.
Khi cụ nói là lấy Yên Sở để làm mốc, vậy cụ kê hết lên các bến bãi HM đi.
Riêng bến nước ngầm nếu được sử dụng cho VTHH luồng xanh thì cũng bình thường và hợp lý như chúng ta đang dùng các trường học làm địa điểm xét nghiệm hay tiêm chủng thôi. Quan trọng là kiểm soát, còn lx HCMC ra mà để tự do thì lỗi của cư dân HM hay sao. Ngay cái test có giá trị 48-72h thì chạy HCM ra nó đã khác rồi....
Quy kết là một chuyện không dễ. Cụ nên nhìn vào bản chất chứ đừng nhìn hiện tượng.
Nhân đây, nếu cụ hoặc CM nào có thống kê về nhiễm ở các bến bãi hàng hóa khu vực HN trong đợt dịch này liên quan đến lao động làm bốc xếp thủ công thì cho em xin, em quan tâm tìm hiểu thôi chứ không có ý gì khác.
Chẳng qua thấy ông ở HM thì miễn cưỡng trả lời vì là người có liên quan đến vấn đề tôi nói. Thứ nhất: Yên sở là ví dụ, không phải là mốc (có cái câu cc nào liên quan đến mốc nhỉ). Thứ 2: tôi del bao giờ phải đi kê khai cho cái thằng bản địa quyền lợi sát sườn mà còn hỏi những câu như vậy.

Translator83

Xe buýt
Em thấy chỉ thị 22 cũng tương đối hợp lý rồi. Nới dần dần chứ dân mới tiêm mũi 1 chưa đủ sinh miễn dịch.

Trạng thái
Thớt đang đóng