[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

khoainuongchip

Xe buýt
Chán hẳn đội ở BD. Tôi chắc chắn nếu kêu đói ko ai để họ đói, có thể chưa có kịp mà lại găph bọn nào kích động nên làm loạn. Thử nghĩ ko cho quân đội vào giờ nó bạo loạn thì hết biết.
Trong chiến tranh đến 2 kẻ bên chiến tuyến còn chia sẻ đồ ăn, nên chắc chắn chỉ là thiếu sót, và khắc phục khá đơn giản: ăn tạm đồ gì đi, thậm chí chia nhau, lấy xe vòng ra mua vài thùng mỳ. Vậy mà dân đã cướp bóc rồi...
Cụ chả đọc kĩ j. Đây trong bv dã chiến. Ai cho cụ ra mua mì mà đi. Toàn F0 cả.

dannycriss

Xe đạp
Cụ xem hết chưa mà đánh giá vậy? Trong khu cách ly thì làm gì có định nghĩa để đói, có thể là xuất ăn đến muộn giờ chứ không có chuyện thiếu xuất cụ nhé. việc tụ tập đông người rất dễ bị kích động, đấy là bản năng con người của chúng ta, đâu cũng vậy. Còn ở SG thì việc người no người đói không thể không tránh khỏi vì lượng người quá đông mà lại bị rào chặt nên việc đưa lương thực đến toàn dân đang khó khăn ( chính quyền cũng đang rất cố gắng )
2 ý này đều là trong khu cách ly F0, người nhà mình nhé. Bớt đổ cho người dân vốn đã khổ sẵn rồi đi các bác, hay bác ko dám nói đến các cốp trên, phê phán nguồi dân cho dễ ?!

Tổ nghề lái

Xe tải
Cụ xem hết chưa mà đánh giá vậy? Trong khu cách ly thì làm gì có định nghĩa để đói, có thể là xuất ăn đến muộn giờ chứ không có chuyện thiếu xuất cụ nhé. việc tụ tập đông người rất dễ bị kích động, đấy là bản năng con người của chúng ta, đâu cũng vậy. Còn ở SG thì việc người no người đói không thể không tránh khỏi vì lượng người quá đông mà lại bị rào chặt nên việc đưa lương thực đến toàn dân đang khó khăn ( chính quyền cũng đang rất cố gắng )
Giá như cụ đc trải nghiệm 1 chuyến trong khu cách ly ở đây( SG, ĐN. BD) . Hãy ít nhất có bạn bè quen biết phải đi cách ly. Họ sẽ kể cụ nghe.
Và vì sao nhiều người họ sợ bị bế đi.

Ấy, cụ cổ vũ cho hành vi cấm nói đúng không ạ :))

Nhóm 1 là các viên chức làm việc cho các tổ chức đảng, mặt trận, ngoại giao ...
Nhóm 2 là nhân viên dịch vụ công thiết yếu.
Nhóm 3 chống dịch
Nhóm 4 nhà báo
Nhóm 5 nhân dân với các nhiệm vụ khẩn cấp, đi chợ
Nhóm 6 cá nhân, tổ chức làm nv công ích thiết yếu

Em thì cho rằng cái nhóm 4 nên cho ở nhà. dịch dã đi lăng quăng làm gì, bảo các bên chống dịch người ta chụp ảnh cho. Còn chỉ thị, chỉ đạo, văn bản thì cơ quan nhà nước người ta chuyển đến tận nơi. Việc nhà báo điều tra này nọ bây giờ không cần các anh tham gia. Việc của các anh rõ ràng là không thiết yếu.
Sao mà lắm người " thiết yếu " được phép ra đường thế không biết . Ở nhà 15 ngày để dập dichh khó lắm hay sao ?

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Vụ đói đi cướp đồ Nó giống như vào viện BS ko cấp cứu được thì đánh bác sỹ ấy. Còn sức cướp thì cũng chưa đói lắm đâu, cũng như còn chửi BS đc thì chưa phải cấp cứu vội, lo ca nguy kịch đã.
Tôi nói vậy thôi, các cụ muốn nghĩ do ai thì tùy.

còn cụ nào bảo tôi ngây thơ thì xin cảm ơn nhé, bao nhiêu năm mới có người khen trẻ.

trinhhunghb

Xe lăn
Muộn em vào cập Nhật thông tin

cuongnvc

Xe máy

daicuty

Xe tăng
2 ý này đều là trong khu cách ly F0, người nhà mình nhé. Bớt đổ cho người dân vốn đã khổ sẵn rồi đi các bác, hay bác ko dám nói đến các cốp trên, phê phán nguồi dân cho dễ ?!
Việc chính quyền em chả phải sợ, cụ xem các comment của em luôn nghĩ đa chiều, nhưng trong khó khăn chung, chính quyền họ cũng cố gắng ( cũng như con người mình vậy, có người này người nọ) họ cũng chống dịch, cũng kiệt sức rồi, dân ý thức hơn tí đi, cướp của nhau để rồi vẫn người được người không giải quyết được vấn đề gì?
Cho nên văn hóa sếp hàng, nhường nhịn ở mình ngày càng ít là vì thế, 1 thế hệ bố mẹ rồi truyền lại các con do cách dạy dỗ hết. Đừng nói vì quá đói khát để đi cướp bóc từng miếng ăn . Lúc khó khăn thì ăn ít đi vì đó là khó khăn chung, chứ khó khăn đòi ăn xôi thịt nghe khó lắm. Đến như em đây, thấy khó khăn phải thắt chặt lại vì âm vào ví. Cụ thử nhìn nhận xem, cụ có 1 xuất ăn mà người khác chưa có, cụ có ăn 1 mình rồi nhìn họ đói?
Em không phải trách dân, mà cũng chả khen gì chính quyền, dịch bệnh đang ảnh hưởng chung, em cũng như người thân em đang rất ảnh hưởng, nhưng giờ tuân thủ còn hơn là chống đối

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Mấy bạn bớt bớt lôi cách chống dịch của Anh, Pháp, Mỹ ra để so với VN đi.
Làm như bọn nó thì VN đạt 15% dân số mắc bệnh lâu rồi, mà với năng lực y tế cỡ VN thì tử vong phải tính bằng triệu chứ không có chuyện tính bằng trăm ngàn như chúng nó đâu !

Nghèo thì cũng nghèo rồi, nghèo thêm vài năm nữa còn gỡ gạc được được chứ chết mấy triệu người với thêm mấy triệu người bị mất sức khỏe vì di chứng covid thì mất cả thế hệ cũng không khắc phục nổi đâu !

Chỉnh sửa cuối:

Jason88

Xì hơi lốp
Chán hẳn đội ở BD. Tôi chắc chắn nếu kêu đói ko ai để họ đói, có thể chưa có kịp mà lại găph bọn nào kích động nên làm loạn. Thử nghĩ ko cho quân đội vào giờ nó bạo loạn thì hết biết.
Trong chiến tranh đến 2 kẻ bên chiến tuyến còn chia sẻ đồ ăn, nên chắc chắn chỉ là thiếu sót, và khắc phục khá đơn giản: ăn tạm đồ gì đi, thậm chí chia nhau, lấy xe vòng ra mua vài thùng mỳ. Vậy mà dân đã cướp bóc rồi...
Đợt trước hở ra cái họ đốt luôn mấy nhà máy, yêu nước hay ko ko biết, nhưng có vẻ thừa năng lượng.
họ là F0 mà, đi làm sao đc cụ. Với lại cụ bỏ cái cụm từ Bị Kích Động đi, giờ thời buổi nào rồi còn bị kích động, văn hóa công nghệ thông tin... phổ cập hết rồi thì dân trí nó cũng hiểu biết cả cần gì đứa nào kích động. Mình đang ngồi nhà lướt web điều hòa mát tủ lạnh đầy ắp thức ăn đồ uống...ko thấu hiểu được hết những gì họ đang phải chịu đựng được đâu. Hóng để biết là tình hình rất căng thẳng khó khăn thế thôi.

tunglam28062009

Xe tăng
ko có hi vọng gì, chắc sau giải phóng Thủ Đô vẫn chưa giải phóng Thủ Đô. Đợt này ko thấy mấy thằng mỉa mai tích đồ ăn, sợ chết đói à mà phải tích vào phán câu nào nhỉ? Đợt trước cháu trót mua thùng mỳ, lên bảo tích đồ ăn, bị chửi ngu sấp cả mặt :)
Tích đồ ăn cũng là giảm tải cho chính quyền khi phải đi phân phối lương thực, đỡ được 1 hộ dân cần ship đồ, coi như xã hội hóa chống dịch. Nói thật ai chửi là... nu. Càng chửi thì nghiệp càng sớm quật thôi :))

👍👍
Giãn cách theo vùng thế này e ko sang aeon dc rồi. H lại đau đầu tìm chỗ mua đồ

daicuty

Xe tăng
Giá như cụ đc trải nghiệm 1 chuyến trong khu cách ly ở đây( SG, ĐN. BD) . Hãy ít nhất có bạn bè quen biết phải đi cách ly. Họ sẽ kể cụ nghe.
Và vì sao nhiều người họ sợ bị bế đi.
Em thì chưa có trải nghiệm nhưng người thân em, bạn bè em ... em cập nhật liên tục, và cụ cũng như vậy chứ cụ cũng nghe kể lại, cuộc sống trong hay ngoài đều là đa chiều. Sao có trường hợp như thế mà không phải là tất cả
Vì sao có sự hoảng loạn trong cách li
1- Đi cách ly tâm lý nghĩ bị lây chéo ( đã bị rất nhiều....)
2- Cách ly tốn 1 khoản phụ chi
3- Sinh hoạt thay đổi bí bách không được như ở nhà
ÍT ra khi đi cách li F0 vẫn được quan tâm hơn là F0 ở nhà cụ nhé
Việc quá tải và vỡ trận nó đã sảy ra và không ai muốn như vậy cả, nhưng chính quyền đang cố gắng giải quyết, giải quyết đến đâu là khả năng của chính quyền, mình chả thay đổi được

Mr.Chem

Xe điện
Đến mức F0 đi giật đồ ăn thì thảm quá rồi

Cũng chẳng phải lão ạ, dân cũng nhiều loại lắm, đáng tiếc thành phần tham lam cơ hội đâu cũng có.
Em trích đoạn chat của người trong đó, nhóm bạn cấp 3 em hay trao đổi.

dannycriss

Xe đạp
Việc chính quyền em chả phải sợ, cụ xem các comment của em luôn nghĩ đa chiều, nhưng trong khó khăn chung, chính quyền họ cũng cố gắng ( cũng như con người mình vậy, có người này người nọ) họ cũng chống dịch, cũng kiệt sức rồi, dân ý thức hơn tí đi, cướp của nhau để rồi vẫn người được người không giải quyết được vấn đề gì?
Cho nên văn hóa sếp hàng, nhường nhịn ở mình ngày càng ít là vì thế, 1 thế hệ bố mẹ rồi truyền lại các con do cách dạy dỗ hết. Đừng nói vì quá đói khát để đi cướp bóc từng miếng ăn . Lúc khó khăn thì ăn ít đi vì đó là khó khăn chung, chứ khó khăn đòi ăn xôi thịt nghe khó lắm. Đến như em đây, thấy khó khăn phải thắt chặt lại vì âm vào ví. Cụ thử nhìn nhận xem, cụ có 1 xuất ăn mà người khác chưa có, cụ có ăn 1 mình rồi nhìn họ đói?
Em không phải trách dân, mà cũng chả khen gì chính quyền, dịch bệnh đang ảnh hưởng chung, em cũng như người thân em đang rất ảnh hưởng, nhưng giờ tuân thủ còn hơn là chống đối
mình lịch thiệp nhường nhịn quy củ nhau 1-2-3-4 ngày, nhưng suốt mười ngày vài tuần mà vẫn thiếu thốn liên tục thì mình ko nghĩ ai có thể kiên nhẫn được đâu cụ
Thực tế tình hình ko đồng đều ở khắp nơi, các khu cách ly cũng tương tự - có chỗ ổn, có chỗ thiếu thốn, nhưng các bác nói thật đã quá tải nên cũng mặc kệ rồi
Hơn tháng trước cung khu cách ly ở Q2 có 1 bác chịu ko nổi stress quá nên nghĩ quẩn nhảy lầu
Nói chung mình cũng khá lạc quan lúc đầu nhưng càng lúc càng thấy sợ các khu tập trung này

ngvu

Xe buýt
Thế ý ông là sao? Là cứ Quận nào ko có ca nhiễm là được vùng xanh vùng vàng? Hay thế nào?
Tôi thấy ông so sánh Cầu Giấy xanh lét, rồi đông anh long biên qua sông có cấm covid bơi sông được ko,...thì mới thấy kiến thức dịch tễ học của chính ông mới có vấn đề.
Các quận nội đô là 1 khối liên thông chằng chịt, buộc phải xếp cùng 1 khối. Việc phân tách là cực kỳ khó kiểm soát. Thậm chí một cơn gió đủ thổi virus từ quận này sang quận kia.
Ngoại đô có con sông nó chắn, tôi thì nghĩ covid nó không bơi được qua sông Hồng đâu, ông nghĩ nó bơi đc hả. Qua sông Hồng, chỉ có độc đạo là các cây cầu.

Cái cần làm bây h là HN thật sự nhất quán về đối tượng ra vào giữa 2 vùng này, hạn chế càng nhiều càng tốt, chậm chí lock cứng (nếu đúng tinh thần 6 nhóm đối tượng thì cũng cơ bản là lock cứng).
Còn việc khoanh vùng tôi thấy HN làm hợp lý, logic.
Cá nhân em thấy cái vụ khoanh này nó là 1 hình thức trả bài thì đúng hơn.

Cái xã hội và nhân dân cần là vùng nội đô HN được quay vào cái guồng đi làm phát triển kinh tế để kéo một loạt chuỗi sản xuất quay trở lại, vì hcm bây giờ nằm hẳn rồi. Còn đan phượng, thạch thất thì nói chung không có ý nghĩa với bài toán vĩ mô.

Em thấy rằng sắp tới sẽ còn chặt hơn nữa, và sẽ đứng yên hơn nữa. Còn ai lách được thì người ta vẫn cứ lách như cách ngươi ta vẫn làm thôi.

Giải pháp thì có nhiều. Quan trọng là giải pháp nào kết thúc sớm đc tình hình này. Chứ chưa thấy đc tý ánh sáng nào

Jason88

Xì hơi lốp
Mấy bạn bớt bớt lôi cách chống dịch của Anh, Pháp, Mỹ ra để so với VN đi.
Làm như bọn nó thì bây giờ VN phải đạt 15% dân số là F0 rồi, mà với năng lực y tế cỡ VN thì tử vong phải tính bằng triệu chứ không có chuyện tính bằng trăm ngàn như chúng nó đâu !

Nghèo thì cũng nghèo sẵn rồi, nghèo thêm vài năm nữa cũng được chứ chết mấy triệu người với mấy triệu người bị mất sức khỏe vì di chứng thì không khắc phục nổi đâu !
thực ra thì cũng có cái nên học và có cái ko nên học bọn Âu Mỹ cụ ạ, diễn đàn bàn luận nó phải nhiều ý kiến đa chiều để thấy hết được bức tranh của đại dịch đang như nào. Nước mình 2 năm rồi vẫn đang lúng túng còn gì. Vacxin vẫn là lời giản duy nhất mà thôi, còn giãn cách là để kéo dài delay time chờ VX. Nhưng giãn cách thế nào để kinh tế ko sập mới là cái đang làm cho cả đội ngũ đau đầu.

Ca phê thôi

Xe tăng
Gia đình e ở trong nhà từ 30/4 đến nay hơn 4 tháng rồi, đồ ăn mua dự trữ 1 tuần 1 lần ship mang đến gửi lễ tân e xuống lấy. Rác cũng hạn chế đi đổ, đến thời điểm này thực sự nản quá rồi. Cp nên có chính sách mới càng chống càng nhiều F0.
Em cũng không hiểu sao TP HCM giãn cách nghiêm thế mà hàng ngày vẫn gần chục ngàn ca nhiễm (mà kéo dài khá lâu rồi). Hà Nội thì ngày nào cũng trên dưới 100 ca, mà cũng 1,5 tháng rồi. Nói thời điểm vàng, thời điểm then chốt ... thì phải tận dụng chứ cứ kéo dài như tế này mãi kể cũng nản, loay hoay với mấy cái giấy đi đường làm gì không biết, không biết có thống kê tỉ lệ nhiễm khi di chuyển trên đường không?

vnposh

Xe điện
Ấy, cụ cổ vũ cho hành vi cấm nói đúng không ạ :))

Nhóm 1 là các viên chức làm việc cho các tổ chức đảng, mặt trận, ngoại giao ...
Nhóm 2 là nhân viên dịch vụ công thiết yếu.
Nhóm 3 chống dịch
Nhóm 4 nhà báo
Nhóm 5 nhân dân với các nhiệm vụ khẩn cấp, đi chợ
Nhóm 6 cá nhân, tổ chức làm nv công ích thiết yếu

Em thì cho rằng cái nhóm 4 nên cho ở nhà. dịch dã đi lăng quăng làm gì, bảo các bên chống dịch người ta chụp ảnh cho. Còn chỉ thị, chỉ đạo, văn bản thì cơ quan nhà nước người ta chuyển đến tận nơi. Việc nhà báo điều tra này nọ bây giờ không cần các anh tham gia. Việc của các anh rõ ràng là không thiết yếu.
Nhóm 4 nó mà không hài lòng, nó quậy thì thiết yếu mấy cũng ở nhà co ro chống dịch nhá. :D

Khọm

Xe tải
Mai đám biển này lại thay à các cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng