[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

sakai_yo

Xe lăn
15 plus khác gì với 15 nhỉ cc, e hóng quá vì em chắc thuộc vùng xanh

Cứ có dấu cty là qua chốt đc k quan tâm ngành nghề vì trên giấy k có.
Thật ra trừ 1 số ngành đặc thù như xây dựng, may mặc, da giày. Chứ e nghĩ nói thiết yếu thì ngành nào cũng thiết yếu cả, vì nó liên quan đến nhau. E làm bao bì, có thiết yếu ko? Có, vì sao, vì ko có bao bì của em thì đóng hộp sp ngành khác kiểu gì, thế để có bao bì, lại cần ngành in, ngành in lại cần mực, kẽm, cơ khí.... Thiết yếu hay ko, cq cứ ra phụ lục quy định rõ đi. Cứ chung chung, xong rồi loạn cào cào

uman

Xe tăng
Một số trường như ĐHBK Hà Nội có thể triển khai ngay học trực tuyến, nhưng đến khi thi trực tuyến lại vướng ở vấn đề giám sát thi thế nào để đảm bảo chất lượng, công bằng cho sinh viên.
Công cụ, thiết bị đã trang bị và tập huấn, tập dượt 2 năm qua việc dạy và học trực tuyến nhưng hầu hết giáo viên, giảng viên và người hỗ trợ (chuyên gia, bố mẹ) còn rất lúng túng. Mọi người (bao gồm cả cán bộ, công chức, viên chức nói chung hay giáo viên, giảng viên nói riêng) thì chát chít khá tốt với Zalo (thành trend), nhưng khá lúng túng, chật vật với các ứng dụng khác để dạy và học như Teams, Meeting hay Zoom
ĐHBK HN dạy học trực tuyến bằng MS Teams đến nay là năm học thứ 2, kể cả học kỳ thứ 3 là học kỳ hè, và chuẩn bị năm học thứ 3 đây, cụ ạ.
Về thi cử, hình thức thi nào, kể cả offline, cũng đều có điểm mạnh, điểm yếu, nhưng hầu hết các môn không đòi hỏi thực hành thì BK HN đã và đang cho thi trực tuyến để kết thúc năm học 2020-2021 để sang năm học 2021-2022.

Cụ thấy ví dụ nào "lúng túng, chật vật với các ứng dụng khác (ngoài Zalo :P ) như Teams ..." nêu ra cho thấy cái, chứ các cháu sinh viên lại nói khác. :D

sakai_yo

Xe lăn
Thật ra trừ 1 số ngành đặc thù như xây dựng, may mặc, da giày. Chứ e nghĩ nói thiết yếu thì ngành nào cũng thiết yếu cả, vì nó liên quan đến nhau. E làm bao bì, có thiết yếu ko? Có, vì sao, vì ko có bao bì của em thì đóng hộp sp ngành khác kiểu gì, thế để có bao bì, lại cần ngành in, ngành in lại cần mực, kẽm, cơ khí.... Thiết yếu hay ko, cq cứ ra phụ lục quy định rõ đi. Cứ chung chung, xong rồi loạn cào cào
Thế cho nên nếu chỉ 2 tuần thì có thể nhịn đc chứ 2 tháng thì cái gì cũng thiết yếu hết.

Ong_ơi

Xe hơi
Theo em, chống dịch cần 3 yếu tố: lương thực, vaxcin, an ninh kinh tế.
- Lương thực: phải đảm bảo cung cấp đầy đủ cho dân thì mới sống được. Nhiễm covid có thể không chết, nhưng thiếu lương thực thì chắc chắn tỏi. Không lo được lương thực cho dân mà bắt chống dịch thì ...
- Vaxcin: Âu, Mỹ, đang khan hiếm, nguồn đa số từ viện trợ hoặc ngoại giao của các chính phủ nên không có sẵn mua. Đối với 90tr dân thì lượng vaccin đã dùng và hiện có như muối bỏ bể. Nguồn cung sắp tới cũng không nhiều. Các nước họ chỉ ưu tiên đồng minh, sau đó mới đến đối tác, bạn bè. Cho nên đủ VC cho 70% là điều xa vời.
Hiện tại VC Mỹ cũng giảm hiệu lực từ trên 90% xuống còn khoảng 60% với biến chủng delta. Tức là 1 người tiêm đủ 2 liều, tỉ chống chọi khi nhiễm virus được 60%, còn lại 40% vẫn dùng máy thở, hoặc ngỏm.
- An ninh kinh tế: hàng loạt doanh nghiệp sẽ phá sản, kinh tế sẽ khó vực dậy đối với nước nghèo, do vậy chống dịch kiểu cực đoan mà hủy luôn kinh tế thì các nước khác không có làm.
- Chống một bệnh lây lan qua đường hô hấp khi bệnh đó chưa có thuốc chữa là điều không thể. Bệnh lao là bệnh lây qua hô hấp có tỉ lệ tử vong cao, có thuốc chữa rồi đó hỏi thế giới đã diệt hết chưa.
Tóm lại là không thể nào hết được dịch bệnh. Đặc biệt là với 1 bệnh lây lan qua đường hô hấp. Nên chuyện cách ly, phong toả chưa chắc đã hợp lý

Chỉnh sửa cuối:

TRINHNX72

Xe tải
Theo quy định của Ban chỉ đạo quốc gia phòng, chống dịch Covid 19, "vùng đỏ" (nguy cơ rất cao) với cấp huyện là có 30% số xã trở lên có nguy cơ rất cao; 50% số xã trở lên có nguy cơ cao hoặc có nguồn lây nhiễm khó kiểm soát và có nguy cơ lan nhanh trên 50% số xã.
"Vùng cam" (nguy cơ cao) ở cấp huyện, có 30% số xã trở lên có nguy cơ cao nằm rải rác trên địa bàn huyện; 50% số xã trở lên ở mức độ nguy cơ hoặc có 1 xã nguy cơ rất cao; có nguồn lây nhiễm khó kiểm soát và có nguy cơ lan nhanh trên 20% số xã.
"Vùng xanh" (mức bình thường mới) là các địa bàn không thuộc hai vùng nêu trên.

jazzzzz

Xe lăn
Nên phân loại DN giữa SX và thương mại, DV.
Cty em nằm trong danh mục đc phép hoạt động nhưng ban GĐ chỉ cho khối SX đi làm, khối văn phòng WFH từ tháng 4 năm ngoái, họ đóng cửa luôn VP ở HN, ai muốn đến VP xuống nhà máy nhưng chỉ cho 30% nhân sự đi làm. (Giai đoạn yên ổn thì 70%).

theo em quan trọng nhất là đảm bảo khoảng cách an toàn giữa người với người tại cty, đường phố và siêu thị/chợ.

CuTiVoDich

Xe điện
Nghe bác kể mà em cũng chán!đúng là xã hội phát triển không cân bằng về tri thức,không có sự gắn kết nên nó là điều tất yếu xảy ra. Em ngày nào cũng lượn xe vào đây để xem tình hình. Những ngày đầu còn hay còm,giờ em thấy nó nhạt quá rồi. Túm lại có 2 phe,1 phe chấp nhận,kiên trì giãn cách trong bối cảnh thừa biết rằng chưa đủ vaccin,kiên trì vì họ biết lo cho gia đình,biết cùng nhau vì cộng đồng. Phe thứ 2 thì muốn tự do,vì bản chất ích kỷ...trong phe này em khẳng định rằng tầm nhìn k qua ngọn cỏ,có thêm 1 số nghĩ rằng tiêm vaccin xong là ( bố mài khỏe). Thêm nữa em khẳng định nhận thức quá thấp. Trong đó có 1 số ít không vì 2 lý do trên mà lại là những kẻ (ném pháo vỗ tay).
Ai cũng hô hào dập dịch trong bối cảnh cụ thể như thế này. Nhưng cái tiên quyết để đi đến đích là sự đồng thuận,sự hợp tác thì không hề có. Mở miệng là phê phán chính phủ,phê phán người có suy nghĩ đối lập,dù suy nghĩ đó là vì cộng đồng,là đúng đắn tại một thời điểm có giá trị nhất định.
Thực sự là thất vọng,và qua đợt dịch này mới thấy mặt trái của con người,của xã hội.....
Nhiều bạn lao ra đường cứ viện cớ miếng cơm manh áo, nhưng đến lúc như SG bây giờ nhiều người đến oxy còn không có mà thở, lúc đấy lại ước thà đói khổ còn hơn. Em lúc đầu thấy nhiều người ra đường, trong khi gia đình mình chấp hành cực nghiêm cũng có tí bức xúc nhưng tầm giờ thì kệ thân ông nào ông ấy lo, kể cả xuống CT15 nhà em vẫn ở nhà làm ol mặc dù em có giấy đi đường thoải mái

Em cũng không khá khẩm gì hơn cả. Cũng đi làm thuê,cũng có gia đình như ai đó. Hiện thực thì ta biết. Nói theo cách của bác thì ai cũng có sự chọn lựa? Trong hoàn cảnh cá nhân em thì em chọn lựa gia đình,sự vững bền của tương lai. Ngược lại những người ( lao động) bác nói,họ đâu có cần lo cho gia đình? ( bởi họ không thể ở gần) vậy là họ mặc sức tìm mọi cách chống đối để kiếm tiền. Vậy họ ích kỷ không? Họ nghĩ đc xa hơn không?
Còn như còm trên em nói khái quát chứ không quy chụp hay chỉ đích danh ai đó. Vậy nên tùy mỗi người nhận thức mà hiểu nên và không nên. Nói xa hơn,cụ thể hơn. Những thành phần ( đói phải bò) vậy họ bò đi đâu? Họ hết đói hay tương lai của của họ là nhanh đói hơn,nhanh kiệt quệ hơn?
Vài lời thô thiển của cá nhân em trong bối cảnh này.
À tiện em cũng chia sẻ,em có thể có giấy đi đường,em được tiêm 1 mũi rồi,và em cũng tiêu hết quỹ dự phòng của gia đình trong 2 tháng rồi....
Cụ có điều kiện, nên cụ mới có sự lựa chọn. Công nhân của e đây, dù nghỉ e vẫn cho 50% lương, nhưng nó kêu trời kêu đất, xin e cho ứng thêm. Vì sao 2 vợ chồng, 2 đứa con, thêm bố làm thợ xây, mẹ phụ vữa, giờ bố mẹ nghỉ làm, chồng ở nhà, còn mình vợ 3 tại chỗ, nhưng lg cũng chỉ đc 5-6 triệu, vì giờ ko có tăng ca, cơm toàn rau với lạc, con thì sữa ko có tiền mua, nó chụp ảnh gửi cho e coi, cám cánh lại cho ứng vài triệu. Nên cụ hãy đứng ở vị trí của người khác để có cái nhìn bao dung hơn cụ ự.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ làm chặt hơn cT15 là ntn? E hiểu là 16
Sẽ hạn chế hoặc khai báo y tế nơi đến hàng ngày. Những khu không có công ty,văn phòng hạn chế người lạ vào....đơn giản là không cấm nhưng thu thập thông,tin,khai báo chi tiết.

Gerben

Xe buýt
Lại nghị quyết với nghị định, đỏ với cam, không cái nào dài hơi được 1 tuần, năng lực quá kém. Đỏ với chả xanh, nó có thể thay đổi chỉ qua 1 đêm, virus nó ngồi đợi chiến lược theo tuần của các bố.

khanhtb

Xe điện
Mai có hướng dẫn của Tp thôi,e nghĩ Thanh Xuân,Đống Đa đỏ choét,mấy quận đỏ 16+ chắc cấm ra khỏi nhà luôn nhỉ

daylight

Xe hơi
Mai có hướng dẫn của Tp thôi,e nghĩ Thanh Xuân,Đống Đa đỏ choét,mấy quận đỏ 16+ chắc cấm ra khỏi nhà luôn nhỉ
Hiện giờ xét theo địa giới hành chính thì khá là bất cập. Ví dụ ca 218 Lê trọng tấn lại giáp gần quận Hoàng Mai hơn.

Quy Lão

Xe tăng
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 12/9/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Trạng thái
Thớt đang đóng