[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mioaki

Xe buýt
Sao cả ngày hôm qua và hôm nay không thấy bộ y tế cập nhật số cả tử vong các cụ nhỉ ? Thấy có lẻ tẻ các tỉnh tự công bố.

Hay số " nhỏ quá" không biết công bố sao cho dân đỡ "shock"?
Thấy dạo này không nói bao nhiêu ca tử vong có bệnh nền hay không?

vnvodoi

Xe điện
Thà cứ báo 1 phát số nó " hoành tráng đi " cho dân biết sợ mà tuân thủ dãn cách, chứ chia ra báo mỗi ngày vài ca thì còn nhiều người không biết sợ lắm.

Thanhvuóng71

Xe container
ở HN mình , các ca f1 có bị đi cách ly không hả các cụ nhỉ?

DasPhantommk

Xe hơi
Đến một lúc chúng ta sẽ chỉ quan tâm bao nhiêu ca tử vong thay vì số ca nhiễm.giờ khả năng trong cái 20% còn lại bắt đầu số tăng cao dần nặng và tử vong.thành trì cuối cùng -số người tử vong ít chắc vỡ rồi.

Asura

Xe tăng
Chưa cần tử vong đâu các cụ. Riêng 20%cl chuyển nặng sẽ tổn thương phổi ( có thể vĩnh viễn) là đủ chết rồi

Sao cả ngày hôm qua và hôm nay không thấy bộ y tế cập nhật số ca tử vong các cụ nhỉ ? Thấy có lẻ tẻ các tỉnh tự công bố.

Hay số " nhỏ quá" không biết công bố sao cho dân đỡ "shock"?
Ngày hôm qua đây cụ (17/7)

Riêng SG +36

TalaMit

Xe tải
Quản thì vẫn quản rồi đấy. chỉ sợ không kịp thôi. Hy vọng tuần sau vẫn nổ ca không nguồn lây thì ít ra cũng phải ct15.
Em tưởng HN đang CT 15 rồi chứ, bắt đầu các ca trong cộng đồng, phát hiện khi tự đi test tại Bv giống HCM giai đoạn đầu, em sợ quá các cụ ạ

Zizou2005

Xe đạp
Với tình hình miền Nam như vậy thì chắc chắn các lđ phải giữ an toàn cho HN bằng mọi giá.
Nhiều cái muốn cũng ko được
Làm sao mà kiểm soát hết được các mầm bệnh từ các địa phương có dịch về HN , khi mà người ốm cũng giống như người khoẻ
Trước nhà cháu dự sau tp HCM sẽ là HN
Không thoát được
Cũng còn tuỳ cách ứng phó , liệu có toang nặng như trong ấy hay không thôi !
Các ca nổ chỉ điểm lẻ tẻ trong tp chỉ ra 1 điều là mầm bệnh đang có trong tp và ai cũng có thể là F0

.rr

Xe tải
ở HN mình , các ca f1 có bị đi cách ly không hả các cụ nhỉ?
Có ạ, đang bắt tới F2 đi cách ly. Theo em thì nên phân chỗ cách ly F1, F2 riêng. Sau 7 /14 ngày nếu F1 vẫn âm tính thì xét nghiệm rồi thả F2 ra. Con delta dễ lây, nên rút kinh nghiệm SG truy vết không sâu, tóm thừa nhiều người vào khu cách ly vừa quá tải vừa dễ lây bệnh khi không quản lý và kiểm soát tốt.
BYT đợt này dừng khống chế không cho người trên 65t tiêm vaccine rồi, mong là HN sớm học ngay theo SG, sắp xếp độ ưu tiên và ưu tiên nhóm người già, có bệnh nền như SG đang làm. Hiện tại đã có 1.2 triệu người đăng ký tiêm vaccine ở SG.
HN nên tranh thủ lúc tỷ lệ ca nhiễm cộng đồng đang rất thấp so với SG, bệnh viện chưa quá tải thì tiêm cho nhóm người già, có bệnh nền bệnh mạn tính vốn là sức đề kháng yếu và dễ lây bệnh này trước đi ạ.
Em tưởng HN đang CT 15 rồi chứ, bắt đầu các ca trong cộng đồng, phát hiện khi tự đi test tại Bv giống HCM giai đoạn đầu, em sợ quá các cụ ạ
Hn có khác gì đang áp CT mấy đâu cụ: gym, thể thao ngoài trời cấm, quán ăn, karaoke cấm. Cấm tụ tập quá 10 người ngoài công sở

Chỉnh sửa cuối:

.rr

Xe tải
Sg quá tải, các F0 có biểu hiện nhẹ đang mong muốn đc về cách ly tại Gia đình để giảm áp lực cho y bác sĩ.
Hy vọng SGN có đủ nguồn lực để tính toán tỷ lệ dương tính trong số các ca bị cách ly tại nhà. Từ đó ghi chép xem bao nhiêu gia đình bị lây bệnh, tỷ lệ lây là bao nhiêu %

Sau đó so sánh tỷ lệ lây nhiễm khi cách ly tại nhà, với tỷ lệ dương tính trong khu cách ly để tính toán thiệt hơn của việc cách ly tại nhà hay cách ly tập trung

Chỉnh sửa cuối:

.rr

Xe tải
Với các quy định cấm hàng quán ăn tại chỗ, cắt tóc gội đầu, thể thao giải trí… như bây giờ thì khác gì CT15 đâu, nhưng không tuyên bố theo 15, hay là để đỡ phải hỗ trợ?
Thì thế 1 bên bị cấm được hỗ trợ, còn 1 bên thì bị cấm không được hỗ trợ. HN và mấy tỉnh MB đợt trước bị cách ly phải tự đóng tiền ăn. Giờ SGN kêu nhiều nên được miễn.

MINHKD

Xe điện
Có ạ, đang bắt tới F2 đi cách ly. Theo em thì nên phân chỗ cách ly F1, F2 riêng. Sau 7 /14 ngày nếu F1 vẫn âm tính thì xét nghiệm rồi thả F2 ra. Con delta dễ lây, nên rút kinh nghiệm SG truy vết không sâu, tóm thừa nhiều người vào khu cách ly vừa quá tải vừa dễ lây bệnh khi không quản lý và kiểm soát tốt.
BYT đợt này dừng khống chế không cho người trên 65t tiêm vaccine rồi, mong là HN sớm học ngay theo SG, sắp xếp độ ưu tiên và ưu tiên nhóm người già, có bệnh nền như SG đang làm. Hiện tại đã có 1.2 triệu người đăng ký tiêm vaccine ở SG.
HN nên tranh thủ lúc tỷ lệ ca nhiễm cộng đồng đang rất thấp so với SG, bệnh viện chưa quá tải thì tiêm cho nhóm người già, có bệnh nền bệnh mạn tính vốn là sức đề kháng yếu và dễ lây bệnh này trước đi ạ.

Hn có khác gì đang áp CT mấy đâu cụ: gym, thể thao ngoài trời cấm, quán ăn, karaoke cấm. Cấm tụ tập quá 10 người ngoài công sở
F2 không phải đi cách ly gì cả, chỉ là tự theo dõi sức khỏe bản thân thôi, nếu có ý thức thì tự cách ly.
Em vừa hết F2 hôm thứ 5.

.rr

Xe tải
F2 không phải đi cách ly gì cả, chỉ là tự theo dõi sức khỏe bản thân thôi, nếu có ý thức thì tự cách ly.
Em vừa hết F2 hôm thứ 5.
Báo vừa đăng bắt hết F2 chỗ ca ở chung cư chỗ Hà Đông đi cách ly đấy cụ. Bắt bằng cách theo dõi webcam.
Edit: Em sai nhé, chỉ nhặt F2 ra nhưng chưa bắt đi cách ly.

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Hơn chục ngày trước em và nhiều cụ trên đây đã rất lo lắng khi thấy vẫn đều đều các chuyến bay nối 2 đầu đất nước. Và giờ thì y như rằng.

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Ơ, cháu cứ tưởng F2 không cách ly tập trung chứ nhỉ!

MINHKD

Xe điện
Báo vừa đăng bắt hết F2 chỗ ca ở chung cư chỗ Hà Đông đi cách ly đấy cụ. Bắt bằng cách theo dõi webcam.
Như em, phường chỉ gọi điện thông báo, bắt kê khai lịch trình, người nhà, chỉ nói là có tiếp xúc với F1 (check cam), rồi bảo theo dõi sức khỏe là hết.

.rr

Xe tải
Như em, phường chỉ gọi điện thông báo, bắt kê khai lịch trình, người nhà, chỉ nói là có tiếp xúc với F1 (check cam), rồi bảo theo dõi sức khỏe là hết.
Vậy chắc là tuỳ nơi cư trú cụ ạ. Báo đăng chỗ kia check cam cho hết F1, F2 đi cách ly rồi.
Hay là cụ không khai báo lên cụ là F2 ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng