[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

vephiadong

Xe điện
Tổ chức các điểm trung chuyển hàng hóa như với nước lạ thì ai làm được ngoài chính quyền ?!

WC2022

[Tịch thu bằng lái]
Thì em thấy cụ bảo cấp cho toàn dân bị lock mỗi người 10 củ vào tài khoản thì em biết là cụ max là đang đi làm thuê. Em tôn trọng người lao động chân chính như cụ, nhưng ước mơ của cụ vẫn chỉ là mơ ước thôi. Em nói thế nào cụ cũng không hiểu đâu.
À, em hiểu rồi. Nghĩa là ý cụ cho rằng người ở tầng lớp nào thì chỉ mong muốn có lợi cho tầng lớp mình thôi, như những người làm thuê, chỉ mong có 10 triệu trong TK ngay lúc này.

Người như cụ, nếu làm chính sách hay lãnh đạo quản lý Nhà nước thì chỉ có nát. Chức năng của Nhà nước, của Chính phủ là phải lo cho tất cả các thành phần trong XH mà họ đang quản lý, do vậy mọi quyết sách phải được dựa trên tâm tư, nguyện vọng và các yêu cầu chính đáng của mọi tầng lớp trong XH, từ đó dung hòa các mâu thuẩn để đảm bảo lợi ích cho tất cả các bên.

Ngược lại với những người làm công tác quản lý Nhà nước, đó là những thành phần chỉ biết lo cho bản thân mình, cho tầng lớp, cho nhóm của mình và không bao giờ quan tâm đến lợi ích của nhóm người khác. Những thành phần này về cơ bản không giúp ích gì cho XH, chỉ lo lợi ích bản thân nên thực sự không được hoan nghênh trong một XH văn minh.

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Tổ chức các điểm trung chuyển hàng hóa như với nước lạ thì ai làm được ngoài chính quyền ?!
Siêu thị họ chuyển hàng được, nghĩa là vận chuyển k quá khó. Nếu thấy khó học hỏi siêu thị mà làm.

.rr

Xe tải
Đấy là lúc mới chỉ lock SG. Bây h lock thêm 16 tỉnh miền Nam nữa thì sX ra cũng ko lưu thông được ngay trong nội bộ tỉnh, chứ đừng nói ra tỉnh ngoài nếu ko có cơ chế ngay và luôn cho vấn đề này. HD đợt trước bị lock
trong tỉnh cũng đổ bỏ rất nhiều mặc dù còn có cơ chế và các tỉnh xung quanh còn chưa bị lock.
Lock nguyên cả 1 khu to thế này... hy vọng lđ đã nghĩ ra giải pháp cho việc lưu thông hàng hoá, giải pháp cho SG. SG với HN giống nhau đều là nơi chủ yếu nhận thực phẩm vùng khác chở tới. Thậm chí là SG còn có thế mạnh hơn HN là có cảng nước sâu nên đồ lương thực nhập khẩu hầu hết đều về SG rồi mới vận chuyển ra HN. Nếu không đưa giải pháp sớm, lỡ như cả HN và SG đều bùng dịch nặng thì sẽ làm gì?

dungcivic

Xe tăng
Đấy là cụ tự nghĩ ra thôi cụ ạ. Vai trò số 1 của vaccine là giảm tỷ lệ nằm viện khi nhiễm bệnh.
Hiệu quả của một vacinne do nhà sản xuất công bố, ví dụ hay nghe thấy các con số 90%, 95%, 97% là tỉ lệ ngăn nhiễm bệnh. Cụ bổ túc lại thông tin đi.

Ngoc Que

Xe tải
Em có người bạn làm vin Q9, dịch giã vừa rồi vẫn đi làm, sau CT16 thì nhà thầu nghỉ hết do ko đủ đk phòng dịch, nhưng nhân viên Vin vẫn phải đi làm . ko làm ko chấm công, ko có lương. Nó bảo vẫn phải đi ko chết đói. Hiện tại thì vào ct ở. Mà xung quanh công trường thì dịch bệnh vây kín rồi.
Em thấy ngành nghề ko thiết yếu thì DN phải cho CBCNV nghỉ ngay, hỗ trợ người lao động 1 phần. Dịch dã là bất khả kháng.

WC2022

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ở chung cư cao cấp, xuống đất là có siêu thị, có ăn mì gói thì cũng topping thịt bò, gà, rau xanh các kiểu nên lock cả tháng cũng chả sao, vào OF chửi bọn ở khu trọ, chạy ăn từng bữa là vô ý thức, mới mấy ngày đã gào lên.
Cụ chuẩn!

vephiadong

Xe điện
Siêu thị họ chuyển hàng được, nghĩa là vận chuyển k quá khó. Nếu thấy khó học hỏi siêu thị mà làm.
Không đơn giản vậy đâu cụ, tỉnh đóng cửa 'biên giới' luôn như HP năm ngoái thì lưu thông hàng hóa kiểu gì

Sazi

Xe điện
Nhà ở chung cư cao cấp, xuống đất là có siêu thị, có ăn mì gói thì cũng topping thịt bò, gà, rau xanh các kiểu nên lock cả tháng cũng chả sao, vào OF chửi bọn ở khu trọ, chạy ăn từng bữa là vô ý thức, mới mấy ngày đã gào lên.
Khi khó quá thì có 3 thứ cần thiết để sống được
1. Nước
2. Lửa
3. Tìm sự chia sẻ trong cộng đồng.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Why not? Thu nhiều rồi thì cũng phải lòi ra chi tí chứ, ko lẽ định làm ông tỳ hưu chỉ biết xơi đầu vào mà ko có đầu ra?
Cảnh giác với mấy nick mới lập kêu gào chống đối việc lock của CP các cụ nhé. CP cũng cân nhắc mãi mới ra quyết định dựa trên tình hình thực tế và cân đối thiệt hai giữa các phương án.
Kêu gào phản đối lúc này mang tính chất kích động sự phản kháng, làm loạn XH rất cao.

.rr

Xe tải
Hiệu quả của một vacinne do nhà sản xuất công bố, ví dụ hay nghe thấy các con số 90%, 95%, 97% là tỉ lệ ngăn nhiễm bệnh. Cụ bổ túc lại thông tin đi.
Em đành phải gửi cụ tự bổ túc. Cụ đọc cho kỹ phần tô đậm
"Các thử nghiệm lâm sàng cho thấy vắc-xin của Pfizer có tỷ lệ hiệu lực là 95% và vắc-xin Moderna có tỷ lệ hiệu lực là 94% trong việc ngăn chặn bệnh COVID có triệu chứng. "
"Tỷ lệ hiệu lực của vắc-xin trong việc phòng tránh nguy cơ nhập viện sau hơn 14 ngày kể từ khi tiêm đủ 2 liều vắc-xin là 93%. Không có trường hợp nhập viện nào xảy ra ở các đối tượng tiêm vắc-xin sau hơn 28 ngày kể từ khi tiêm vắc-xin."

Tiêm vaccine vẫn có thể nhiễm bệnh, làm lây bệnh

Covid có triệu chứng ~ nhập viện

vnposh

Xe điện
Vai trò số 1 của vaccinne là ngăn nhiễm bệnh mà cụ nói thế này thì chịu.
Sai. Mục tiêu số 1 của mọi loại vắcxin bao gồm cả vắc xin Covid-19 là ngăn ngừa nguy cơ nhiễm bệnh chuyển biến nặng.
Nôm na là người được tiêm vắcxin thì khả năng sống sót cao nếu nhiễm bệnh.
Đấy là cụ tự nghĩ ra thôi cụ ạ. Vai trò số 1 của vaccine là giảm tỷ lệ nằm viện khi nhiễm bệnh. Bởi vậy con số hiệu quả cuả vaccine thay đổi rất lớn ở các nghiên cứu ở các quốc gia. VD Chile nghiên cứu hiệu quả vx của TQ nói mũi 1 hiệu quả có 3%, mũi 2 hiệu quả hơn 50%. Lý do khác với con số TQ thì họ giải thích là vì TQ chỉ tính những ca nhiễm nặng. Những ca nhiễm nhẹ thì dù dương tính cũng không tính vào đó. Vai trò đi kèm của vaccine (có thể) là ngăn nhiễm bệnh, tuy nhiên chưa có nghiên cứu chứng minh, đặc biệt là chủng Delta thì không có thông tin. Bởi thế người ta vẫn khuyến cáo người đã tiêm vaccine vẫn phải 5K , đeo khẩu trang để bảo vệ người chưa tiêm.
Cụ hiểu đúng nhưng không diễn giải dễ hiểu hơn.

Mít tố nữ

Xe tăng
Vấn đề ông nào dám quyết, quyết có sự cố phát sinh ông nào chịu trách nhiệm. Lái xe từ SG về tỉnh có bị cách ly không ... Các tỉnh không chịu ôm rơm nên cứ đá quả bóng cho TW. Đội ngũ lái xe với thương lái chắc chắn chẳng mặn mà rồi, được vài đồng mà rủi ro thì quá lớn. Đẩy giá lên cao bù chi phí thì bọn lều báo nó so với giá gốc tại ruộng rồi nó chửi. Chính ra cứ bắt hết bọn lều này đi làm công tác vận chuyển có khi ổn.
Em đọc cái câu kết của cụ mà mắc cười quá! Mà cũng đúng!

wishman2

Xe tải
Nên giãn cách XH cả nước , không chỉ các tỉnh thành phía Nam , 2 tuần
Vì mầm bệnh đã có ở khăp các tỉnh thành , lock luôn 1 lúc cho dứt bệnh
Một mình ngành y , nếu chỉ loay hoay truy vết , khoanh vùng , điều trị thì không thể nào dập được dịch
Phải áp dụng CT 16 cả nước , chấp nhận các thiệt hại về kinh tế , để hạn chế sự di chuyển của người dân , hỗ trợ cho ngành y khoanh vùng , điều trị và dập dịch 1 lần cho dứt điểm , kết thúc dịch đơt 4 này
Mấy tỉnh thành miền trung dịch bùng lên cũng khá mạnh , nhưng sao ko áp CT 16 ngay đợt này , càng để lâu thì sau càng khó dập
Cách hiệu quả nhất khi chống dich Covid khi chưa có vaccin để miến dịch cộng đồng , vẫn là giãn cách XH , ai ở đâu thì ở yên đó , nhưng để ai ở yên đó mà ko bị đói , là cả vấn đề , cái này đòi hỏi sự linh hoạt của chính quyền , làm sao lưu thông được lương thưc , thưc phẩm , các mặt hàng thiết yếu , ko bị tắc , ngay cả khi giãn cách

jazzzzz

Xe lăn
Vai trò số 1 của vaccinne là ngăn nhiễm bệnh mà cụ nói thế này thì chịu.
VX không có khả năng nhiễm bệnh cụ nhé, tiêm VX vẫn nhiễm bình thường, chỉ có đieeuf nó ngăn bệnh nhân chuyển biến nặng.
Nôm na VX là một con virus yếu đc tiêm vào người để hệ miễn dịch tạo ra kháng thể để doánh lại nó. Đến khi con Virus hin vào thì mấy thằng kia xua quân ra oánh.

jazzzzz

Xe lăn
Vấn đề ông nào dám quyết, quyết có sự cố phát sinh ông nào chịu trách nhiệm. Lái xe từ SG về tỉnh có bị cách ly không ... Các tỉnh không chịu ôm rơm nên cứ đá quả bóng cho TW. Đội ngũ lái xe với thương lái chắc chắn chẳng mặn mà rồi, được vài đồng mà rủi ro thì quá lớn. Đẩy giá lên cao bù chi phí thì bọn lều báo nó so với giá gốc tại ruộng rồi nó chửi. Chính ra cứ bắt hết bọn lều này đi làm công tác vận chuyển có khi ổn.
Rau quả vận chuyển hao hụt rất lớn, muốn không hao hụt thì tăng chất bảo quản.
Nên ở thành phố mà mua giá ruộng thì hãy coi chừng.

Dell_8410

Đi bộ
Này thì mục tiêu kép, khi cả 1 vùng mắc dịch thì chính mục tiêu kép được đề xuất và áp dụng đã gây ra kết cục hiện tại. Khi chưa tự chủ được vacxin thì việc cần làm thì lo phòng dịch cho tốt đằng này...
Mình mới bị ban cái nick bên voz chỉ vì comment nội dung gần giống như cụ (thím).
Đúng là riết rồi ko thể bàn luận chém gió cái gì được cả, hở chút là bị bịt mồm ngay, dù ko phán xét khen chê đụng chạm gì tới ai cả.

Trạng thái
Thớt đang đóng