[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

rachfan

Xe container
Đơn giản là nếu cần vắc xin sao không mua vắc xin Trung Quốc, hàng trăm triệu liều cũng có. Chờ đợi vắc xin Mỹ đến lúc nào.

Tôi kiến nghị Chính phủ mua vắc xin Trung Quốc tiêm cho dân Việt Nam hết dịch
Nhà tôi đang sản xuất vắc xin giống TQ bă
Em ửo lên thứ tự ưu tiên tiêm vaccine ở ta để thấy cái sự khốn nạn mà em đề cập không các cụ bảo em nói

View attachment 6352649
Nếu như Đài loan thế này thì sao cụ?

Đài loan: 178 người chết sau khi tiêm vắc xin, trong đó 141 người trên 75 tuổi.

A98

Xe container

Với mạng internet bây giờ, chắc sẽ loạn cụ ạ. Các anh lờ đờ nhà ta chắc đã tính khía cạnh này rồi. Tiêm cho cụ già 80, tuần sau cụ mất, cộng đồng mạng làm loạn ngay, chả cần biết cụ mất do gì.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Cũng không nên lo lắng quá Cụ ơi. Khi nào có ca mới mất dấu vết mới đáng ngại. Em theo sát mấy hôm nay, đều có địa chỉ cả.
thực ra như thế thì lại càng đáng ngại, vì giờ ở đâu chưa có dịch hay ko thấy ca cộng đồng thì chỉ lý do duy nhất chỉ là chưa xét nghiệm ra vì nó đã âm thầm lan sâu rộng lắm rồi. Vì thế nên khi nổ sẽ tan hoang như SG. Nói chung từ giờ đến cuối năm sau sẽ chỉ có toang và toang mạnh hơn dù có bất cứ biện pháp gì đi nữa kể cả vaccine toàn dân hay phong tỏa cả nước. Chắc chỉ có bài chọn lọc tự nhiên thôi, no hope rồi.

witch12

Xe tải
Tây hay Tàu cái so sánh trước tiên là ý thức người dân . Tuần trước em mới chởi 1 đứa phòng em can tội ko đi tiêm dù nó được phân bổ đi (cty em làm trong kcn, bạn đó tiếp xúc với rất nhiều thành phần ). lí do ko tiêm rất lãng xẹt nó sợ chết như cái bạn mà báo đài đưa tin. Ở đâu cái kiểu tiêm cũng sợ ko tiêm cũng sợ, chờ pizer với moderna tiêm chết vài người thì lúc đó dân việt thành anti-vacxin Vácxin nào cũng có tỉ lệ chết cả, ai trúng số độc đắc thì đành chịu vậy , nhưng cả cộng đồng con người mà . Mấy bác nhà mình nên kiểm soát lại báo chí, mạng xã hội thì toàn tin nói xấu, dân báo thì giật tít câu view, kiếm được bài nói tốt nói hay khó đấy mà cũng chẳng dc cộng đồng quan tâm . Qua dịch này em lại càng ghét mấy ông nhà báo (sorry mấy bác trong này nếu làm nghề fđó) .

Vova

Xe container
Kể cả có bắt tiến hành xét nghiệm với người từ TpHCM ra thì cũng vẫn có nhiều nguy cơ dịch đã kịp lây lan ra cộng đồng. Nói chung Hà Nội vẫn có vẻ tự tin lắm, mỗi tội không hiểu được bao lâu nữa :(.

The Silent

Xe tăng

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Kể cả có bắt tiến hành xét nghiệm với người từ TpHCM ra thì cũng vẫn có nhiều nguy cơ dịch đã kịp lây lan ra cộng đồng. Nói chung Hà Nội vẫn có vẻ tự tin lắm, mỗi tội không hiểu được bao lâu nữa :(.
Tình hình HN giống hệt SG 2 tháng trước, vẫn tự tin là kiểm soát được trong khi tình hình thực tế đã có thể nát lắm rồi, hy vọng cụ rùa độ chứ lần này toang thì e ko kém SG

Vinacosa3

Xe đạp

Với mạng internet bây giờ, chắc sẽ loạn cụ ạ. Các anh lờ đờ nhà ta chắc đã tính khía cạnh này rồi. Tiêm cho cụ già 80, tuần sau cụ mất, cộng đồng mạng làm loạn ngay, chả cần biết cụ mất do gì.
Thưa cụ, nguyên tắc chơi diễn đàn của em là không đi cải đạo những thành phần truyền đạo. Đây là comment cuối em com trong thớt này.
Thường bất cứ thông tin nào mà em quan tâm, em chịu khó đọc và tìm hiểu kỹ chút để không bị dắt mũi bởi tiêu đề hay người dịch thông tin.
Em trích từ tờ báo cụ share link nhé “Kết quả khám nghiệm hiện tại xác định nguyên nhân tử vong không liên quan đến vaccine”
Thêm link tiếng Anh originial cho cụ nào có nhu cầu tìm hiểu thêm
https://www.taiwannews.com.tw/en/news/4228579
Các cụ phải chịu khó đọc hết cả bài và note những dòng này nhé “Chuang said that as of Friday, the number of deaths that occurred after the AstraZeneca vaccinations were not observed to be any higher than the natural mortality rate. CECC head Chen Shih-chung (陳時中) last week stated that data shows the natural mortality rate in Taiwan for those over the age of 75 is 200 per day.”
Và note luôn dòng này “Thus far, there have been no deaths directly attributed to any COVID-19 vaccine in Taiwan.”
VÀ CUỐI CÙNG EM MONG ƯỚC VACCINE PFIZER/MODERNA ĐƯỢC ƯU TIÊN CHO NGƯỜI GIÀ NGƯỜI CÓ BỆNH NỀN (em không nằm trong diện này nhé các cụ, tính đường nào theo tây hay ta thì em cũng là đối tượng được tiêm cuối cùng)

Chỉnh sửa cuối:

minhhai985

Xe lăn
Vào để làm gì hả cụ? Có cần quán triệt với ní nuận gì lúc này không cụ ơi?
Ko đc để dịch bùng phát, ko đc để dịch lây lan vào khu cn, ko đc để ai đói....nhưng làm thế nào thì cụ ấy chưa kịp nói :))

Amager

Xe hơi
Vào để làm gì hả cụ? Có cần quán triệt với ní nuận gì lúc này không cụ ơi?
TPHCM là 1 thành phố của VN, bác ý là Thủ tướng, bác ý thích vào làm gì, thăm ai, quán triệt cái gì cũng không đến lượt cụ lên tiếng

A98

Xe container
Thưa cụ, nguyên tắc chơi diễn đàn của em là không đi cải đạo những thành phần truyền đạo. Đây là comment cuối em com trong thớt này.
Thường bất cứ thông tin nào mà em quan tâm, em chịu khó đọc và tìm hiểu kỹ chút để không bị dắt mũi bởi tiêu đề hay người dịch thông tin.
Em trích từ tờ báo cụ share link nhé “Kết quả khám nghiệm hiện tại xác định nguyên nhân tử vong không liên quan đến vaccine”
Các cụ phải chịu khó đọc hết cả bài và note những dòng này nhé “Chuang said that as of Friday, the number of deaths that occurred after the AstraZeneca vaccinations were not observed to be any higher than the natural mortality rate. CECC head Chen Shih-chung (陳時中) last week stated that data shows the natural mortality rate in Taiwan for those over the age of 75 is 200 per day.”
Và note luôn dòng này “Thus far, there have been no deaths directly attributed to any COVID-19 vaccine in Taiwan.”
Em nghĩ cụ nên thêm một nguyên tắc nữa, là đọc kỹ trước khi trả lời.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình HN giống hệt SG 2 tháng trước, vẫn tự tin là kiểm soát được trong khi tình hình thực tế đã có thể nát lắm rồi, hy vọng cụ rùa độ chứ lần này toang thì e ko kém SG
Hà Nội chiều nay 11 người rồi

.rr

Xe tải
Thật sự em cũng không hiểu. Từ khi có vụ tim vaccine đến giờ, em theo dõi thấy trên thế giới các nước người ta ưu tiên cho y bác sĩ và các các cá nhân trực tiếp tham gia chống dịch và người già yếu có bệnh nền trước rồi mới đến đội trẻ trâu sau cùng. Riêng đất nước này (và còn nước nào nữa em chưa được biết) thì đem vaccine tiêm cho công nhân trong các khu công nghiệp. Thậm chí phóng viên báo đài, giáo viên học sinh sinh viên có thứ tự ưu tiên trước cả người già người có bệnh nền. Khốn nạn đến thế là cùng!
Vâng cụ, nhìn cái ảnh đấy, thôi thì không bàn tới các lực lượng trẻ khoẻ khác. Nói tới đối tượng 10 - dân vùng dịch, như dân SGN kìa, đang nhảy lên đầu mục 9 - đối tượng ưu tiên là người già, người có bệnh nền, người có bệnh mạn tính - Ở VN thì đối tượng người có bệnh nền + bệnh mạn tính trẻ hoá nhiều ạ.
Em thấy có cả nhân viên spa cũng đã được tiêm cơ. Còn công nhân trong khu cách ly có nghĩa là không còn là mối nguy lây cho XH nữa, tỷ lệ tử vong thì cực thấp vẫn được tiêm trước những người già trong chính vùng dịch đó ví dụ như bố mẹ, ông bà của người CN đó. Thật vô lý =))
Lấy lý do sợ trùng chết người già thì nước nào mà chả thế, sao họ vẫn làm được? Đặc biệt là nước ta báo chí truyền thông đều qua kiểm duyệt, muốn không đăng tin gì thì không đăng cơ mà?

Hoá ra trong ban chống dịch thành phố không có tiếng nói của các chuyên gia và nhà KH sao?
Có rồi còn phải cho họ 1 cái quyền quyết định đáng kể, để có tiếng nói. Nhiều khi gặp mà có được lắng nghe hay không cơ?
Người nhà em vẫn kể câu chuyện dâu đồi - đâu rồi ( nói lái).
Họ hàng em là trong giới khoa học, được đi họp hội nghị cùng chủ tịch, bí thơ tỉnh. Chả là tỉnh ra ý chí: ruộng là để trồng lúa, trồng dâu thì phải lên đồi. Muốn ra nghị quyết chặt bỏ mấy đồi thông Pháp trồng (sau này các khu này thuộc khu rừng QG, nhưng thời xưa Kệ). Người họ hàng nhà em có ý kiến là: theo tôi nên cẩn trọng, không phải là không có lý do mà Pháp họ quy hoạch các đồi này để trồng thông? Liệu các đồi này có nước và thổ nhưỡng đủ đáp ứng để trồng dâu không? Bí thở quắc mắt quát: ở đây không có bàn lùi, chỉ có bàn tiến!
Và thế là nhà KH bị bịt miệng. bao nhiêu đồi thông bị chặt dưới độ cao 1.200 m, dâu được trồng và dân nói lái là những dâu đồi - đâu rồi. Nước ngầm ở rất sâu, rễ cây dâu không với tới chết tiệt. Có những cái đồi trọc thay cho rừng thông Pháp trồng.
Hồi đó con người còn ngây thơ lắm, giờ nghĩ lại có khi cán bộ quắc mắt có lý do cả. Với 1 số người thì không quan trọng liệu dâu có mọc được hay không, có khi chỉ cần 1 lý do để chặt thộng. Rảnh nghĩ lại tự hỏi: Gỗ thông đi đâu =))

Như người họ hàng kia thì mồm không nể nang ai, nhưng giỏi, nên lđ không đá đi. Có lần ông kể đang họp bàn về nạn bằng giả. Ông ý kiến: theo tôi chúng ta chả việc gì phải sợ bọn bằng giả. Bọn chúng đứa nào cũng sẽ khép nép sợ lộ. Sợ là sợ đám bằng thật, kiến thức giả kia kìa =))

Chỉnh sửa cuối:

Fedora

Xe tải
VÀ CUỐI CÙNG EM MONG ƯỚC VACCINE PFIZER/MODERNA ĐƯỢC ƯU TIÊN CHO NGƯỜI GIÀ NGƯỜI CÓ BỆNH NỀN (em không nằm trong diện này nhé các cụ, tính đường nào theo tây hay ta thì em cũng là đối tượng được tiêm cuối cùng)
Em ngại tìm link, nhưng em tin bọn Nauy, bọn nó không dùng AZ, kể cả người tiêm tự nguyện. Lý do: xác suất tử vong vì biến chứng cao hơn tử vong do covid. Nên nước mình thận trọng với AZ là không thừa.

witch12

Xe tải
Em ngại tìm link, nhưng em tin bọn Nauy, bọn nó không dùng AZ, kể cả người tiêm tự nguyện. Lý do: xác suất tử vong vì biến chứng cao hơn tử vong do covid. Nên nước mình thận trọng với AZ là không thừa.
Nhưng Az là cái dễ mua nhất , pizer moderna bảo quản ở âm 60- 80 độ , moderna thì âm 20 độ . Az chỉ cần vài độ là dc,. Đám sinovac sinofarm thì dân việt bài xích rồi, vậy giờ mua dc gì để tiêm? Dân thì đông, muốn tiêm đại trà mà còn kén chọn thì quá khó .

Gửi lại bảng cho các bác ngâm cứu

Trạng thái
Thớt đang đóng