[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

congthuong

Xe điện
HN lại đóng công viên từ chiều nay, không biết do cảnh giác trước tấm gương SG hay sắp có nhiều ca mới công bố
Em chưa hiểu đóng cửa công viên thì giải quyết được việc gì ?

Người ta ở trong nhà với nhau còn lây hơn ...

Chuột péo péo

Xe đạp
Cụ tiêm vacin nào thế, có sàng lọc trước khi tiêm không, thấy bảo tiêm xong phải theo dõi 14 ngày, 1,2,3 ngày đầu sau khi tiêm k sao đến ngày 4 bị sao đấy cụ :)
Astra cụ ạ :) còn sàng lọc trước tiêm họ cũng khám, kiểm tra khá kỹ. Nếu huyết áp cao, nhịp tim bất thường là ko được tiêm, tiền sử dị ứng cũng vậy. E thì hồ hởi lắm, công ty lấy thông tin thứ 2, cứ tưởng còn lâu mới được tiêm. Cũng thấy không có gì phải lo lắng cả, vacxin nào cũng có xác suất cả thôi. Nên tiêm là an toàn cho bản thân mình trước nếu lỡ tình hình dịch bệnh bùng phát mạnh.

Chỉnh sửa cuối:

kulv

Xe buýt
Cụ tiêm vacin nào thế, có sàng lọc trước khi tiêm không, thấy bảo tiêm xong phải theo dõi 14 ngày, 1,2,3 ngày đầu sau khi tiêm k sao đến ngày 4 bị sao đấy cụ :)
Cụ thấy ai bảo vậy? Bị sao là bị sao cụ?

.qddt.

Xe máy
Sàng lọc gì? Chủ yếu là hỏi thì cụ khai rồi người ta đánh dấu vào thôi. Nên khai thật. Chỉ có đo huyết áp, nhịp tim, SpO2, nghe phổi thôi. Trước khi tiêm em làm vài quại, sau khi tiêm em nhậu xỉn đến đêm, mấy ngày sau vẫn mỏi người, chả hiểu do vaccine hay do rượu ngâm cặp tay gấu nữa ;;)

Chuột péo péo

Xe đạp
tiêm sáng thì tối mới vật, cụ mua sẵn mấy chai nc bù điện giải, viên hạ sốt nếu sốt cao quá.
Vâng cảm ơn cụ, nhà em lúc nào cũng sẵn hạ sốt với bù điện giải. Chắc công ty cho đi tiêm hôm nay để tụi nhân viên có mệt quá thì nghỉ luôn hết tuần :D

TKK

Xe tăng
Bờ-lu-dôn sai hay là... có bị phạt vì gây hoang mang ko ạ?

TKK

Xe tăng
Em chán quá các cụ ạ, vừa mới đi đá bóng lại được một trận :(
Chịu khó "nhịn" thôi cụ ơi, làm tất cả để bảo vệ mình và dịch nhanh chóng đc kiểm soát. Em sợ mấy hôm nữa là đóng luôn cafe và hàng quán trong nhà nữa.

Lara

Xe tải
Em chưa hiểu đóng cửa công viên thì giải quyết được việc gì ?
Người ta ở trong nhà với nhau còn lây hơn ...
Trong nhà thì nguy cơ lây từ 1 người xác định cao hơn.
Ngoài công viên thì nguy cơ lây từ 1 người thấp hơn, nhưng cụ có nguy cơ tiếp xúc nhiều người hơn nhiều.
Trong nhà thì đằng nào cũng k cấm được.

Trước đây, với mấy chủng trước thì e nghĩ là cấm thể dục ngoài công viên không ý nghĩa lắm. Nhưng với chủng Delta, thấy có mấy nghiên cứu chỉ đi lướt qua cũng có thể bị nhiễm thì e cho là hạn chế được ở công viên cũng là hợp lí. Nhất là thường mấy cụ tập thể dục ngoài công viên thường không đeo/đeo khẩu trang không đúng cách.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
- Khám sàng lọc trước khi tiêm là đo huyết áp ( > 140/90 là loại), đo nhịp tim (> 90 là loại). Đây là thực tế khi tiêm cho công nhân các khu công nghiệp ở Bắc Ninh.
- Theo dõi tại chỗ 30 phút, về nhà tự theo dõi tiếp vài ngày (mỏi cơ, ho, sốt, khó thở).
- Kinh nghiệm của các doanh nghiệp Bắc Ninh: chuẩn bị cho mỗi công nhân 500ml nước Tía Tô xay nhỏ, uống trước khi tiêm 02h. Kết quả thực tế công nhân chỉ hơi mỏi người trong 24h sau tiêm, sang đến ngày thứ hai sau tiêm là cơ thể bình thường.

hailuatn

Xe container
Bờ-lu-dôn sai hay là... có bị phạt vì gây hoang mang ko ạ?
Người ta ghi là "tính đến sáng ngày 08/7...." thì phải hiểu là cộng dồn chứ cụ. :(

luutu21

Xe buýt
Chịu khó "nhịn" thôi cụ ơi, làm tất cả để bảo vệ mình và dịch nhanh chóng đc kiểm soát. Em sợ mấy hôm nữa là đóng luôn cafe và hàng quán trong nhà nữa.
Chắc thực hiện từng bước một. Có thể tuần sau sẽ đóng.

.rr

Xe tải
Chửi vậy oan cho 1 số tiểu thương. Tình hình ở SGN về mặt lưu thông hàng hoá là đang có vấn đề nghiêm trọng hơn cả HN đợt trước.
Vừa rồi SGN lây covid ở nhiều chợ. Bị đóng cửa hết 2 chợ đầu mối lớn nhất. Chợ truyền thống cũng bị đóng nhiều. Đứt gãy mất chuỗi vận chuyển hàng hoá. Bình thường xe to chở hàng về chợ đầu mối từ đó phân phối hàng ra các chợ, đại lý, thậm chí cả siêu thị. Mất điểm tập kết hàng, phải chở bằng xe nhỏ lên. Mà thủ tục vào ra thành phố phức tạp. Hàng bây giờ lên chở thẳng tới 1 số điểm bán buôn nhỏ. Chi phí tăng, hàng khan hiếm.
Dịch bệnh khiến 1 số người sẽ tích hàng để hạn chế ra ngoài, giảm lây bệnh, trong khi điểm bán hàng bị thu hẹp lại thì dẫn tới khan hiếm.
Nhà nào mà mua sẵn đồ để dùng 1 tuần có thể không sợ, nhiều nhà đồ ăn trong nhà không có, có những người chỉ ăn quán không tự nấu thì giờ cũng đành phải lao ra mua gì đó - sợ cửa hàng ăn đóng cửa. Cửa hàng ăn quả thật chắc là đóng cửa nhiều vì bình thường nguồn hàng của họ được lấy từ chợ đầu mối, đại lý chở thẳng tới nhà họ, rất ít cửa hàng mua thực phẩm ở siêu thị. Vì phải ra mua trực tiếp, mà hiện tại họ ra siêu thị cũng chả còn hàng.
Chỉ vài ngày nữa hàng sẽ đầy ắp. Nhưng hiện tại những người không có bếp, không có tự nấu ăn ở SGN phải lao ra ngoài mua đồ hộp, đồ ăn liền trữ dùng dần. Khác biệt văn hoá với miền Bắc là ít ai sống dựa vào hàng quán như SGN, chủ yếu tự nấu. (giảm tần suất ra ngoài và tiếp xúc sẽ giảm lây bệnh). TP nếu phong toả thì cân nhắc như Vũ Hán có những nhân công chuyên biệt phụ trách lái xe đưa hàng SLL xe to từ vùng an toàn sang vùng dịch. TP SGN vẫn để hàng hoá phụ thuộc vào tiểu thương phân phối thì lưu lượng xe và người đều lớn. Hàng giá cao và dễ lan bệnh dịch. Sáng sớm vẫn có chợ cóc trên phố.
Chợ đóng và cửa hàng quán đóng là mất phải đến 60-70% nguồn cung thực phẩm. Dân đổ dồn vào siêu thị mà Siêu thị giờ phải đảm bảo khoảng cách thì để phục vụ hết nhu cầu - cho dù nhu yếu phẩm luôn sẵn sàng thì vẫn quá tải.
Trong lúc chưa mở được kênh phân phối hợp lý thì SGN nên làm sao để siêu thị mở thông tầm + có xe chở nhu yếu phẩm tới từng khu bán cho dân như campuchia, TQ nó vẫn bán.

DE.VN

Xe tăng
Tiêm xong ngồi chờ khoảng 3 chục phút là về được. nếu có phản ừng thì phản ứng ngay đêm sau tiêm, qua ngày thứ 3 là trở lại bình thường.
Astra cụ ạ :) còn sàng lọc trước tiêm họ cũng khám, kiểm tra khá kỹ. Nếu huyết áp cao, nhịp tim bất thường là ko được tiêm, tiền sử dị ứng cũng vậy. E thì hồ hởi lắm, công ty lấy thông tin thứ 2, cứ tưởng còn lâu mới được tiêm. Cũng thấy không có gì phải lo lắng cả, vacxin nào cũng có xác suất cả thôi. Nên tiêm là an toàn cho bản thân mình trước nếu lỡ tình hình dịch bệnh bùng phát mạnh.
Em dị ứng đầy người. Sau khi thông báo cho bác sỹ, bác sỹ ngó qua danh sách các loại gây dị ứng, rồi kéo áo tiêm luôn Astra. Sau đó chẳng có vấn đề gì, tối về sốt cao, đi đứng loạng choạng. Đầu, lưng đau ê ẩm. Nhưng qua đến ngày thứ ba là lại đi làm bình thường.
Sau khi tiêm 12 tiếng, thuốc sẽ kích hoạt trong cơ thể. Ai kháng thể mạnh thì bị vật mạnh, ai ít thì ít phản ứng. Vì tiêm vắc xin chính là tiêm Virus vào cơ thể. Tuy nhiên Virus này không thể sinh sản, nhân ra được do đã có sự can thiệp trong quá trình tổng hợp sản xuất Vắc xin. Kháng thể trong người sẽ chiến đấu với Virus được tiêm, sau đó thì cơ thể sẽ thích nghi. Vậy thôi.
Thủ tướng Đức và hàng triệu người Đức cũng đã tiêm Astra. Tiêm vắc xin là tự bảo vệ mình và tránh làm quá tải hệ thống y tế quốc gia.
Tiêm hay không là quyết định của mỗi cá nhân tùy theo tình hình sức khỏe, nghề nghiệp.
Một số người, nếu thường xuyên phải đi công tác ra thế giới, nếu không tiêm thì sẽ bị hạn chế công du.
Ở Đức ban đầu cũng nhiều người lăn tăn. Nhưng giờ cũng đang dần tiêm hết, vì nếu không tiêm thì cũng đồng nghĩa đặt mình đứng bên lề xã hội.
Xác định Virus sẽ sống chung với loài người, vì nó luôn biến đổi chứ không triệt tiêu, ít nhất là trong vài năm tới.

.rr

Xe tải
Trong nhà thì nguy cơ lây từ 1 người xác định cao hơn.
Ngoài công viên thì nguy cơ lây từ 1 người thấp hơn, nhưng cụ có nguy cơ tiếp xúc nhiều người hơn nhiều.
Trong nhà thì đằng nào cũng k cấm được.

Trước đây, với mấy chủng trước thì e nghĩ là cấm thể dục ngoài công viên không ý nghĩa lắm. Nhưng với chủng Delta, thấy có mấy nghiên cứu chỉ đi lướt qua cũng có thể bị nhiễm thì e cho là hạn chế được ở công viên cũng là hợp lí. Nhất là thường mấy cụ tập thể dục ngoài công viên thường không đeo/đeo khẩu trang không đúng cách.
Giờ em thấy cấm cũng hợp lý đấy. Bọn tây nghiên cứu nó xếp người ra công viên tập thể dục thuộc lớp nguy cơ cao mắc covid. Còn có nghiên cứu là người có covid đi qua bao lâu rồi mà người đi sau vẫn nhiễm, đơn vị tính hàng giờ liền ấy ạ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin như cụ nghe là đúng, không chỉ chi nhánh đó mà nhiều cơ quan họ triển khai như vậy rồi. Mũi đầu là AZ miễn phí, có thể hi vọng mũi tiếp theo là loại khác. Đăng kí có những đối tượng sau: Bản thân, người thân nhưng có khuyến cáo kiểm tra bệnh lý nền. Thông tin nhiều người lo sợ là hàng sắp hết date, em không đồng ý quan điểm này, dù có cận date cũng là tháng 8, chúng ta không có lựa chọn nào khác và đây không phải là thời điểm để kén chọn.
Cụ cho em hỏi sao ở VN mình lại khám sàng lọc và ko tiêm cho người HA cao và bệnh lý nền, trong khi nhiều nước là ưu tiên tiêm cho người trên 65 tuổi và có bệnh lý nền ạ.

Habinhzzz

Xe đạp
Ủa là sao các bác. Cấm bán hàng ăn mang VỀ. Vậy có cấm shipper lấy mang đi không. Em không biết nấu ăn lo quá.

.rr

Xe tải
Ủa là sao các bác. Cấm bán hàng ăn mang VỀ. Vậy có cấm shipper lấy mang đi không. Em không biết nấu ăn lo quá.
Như HN là có. Đợt cấm lần trước siêu thị chỗ em có mấy ông Tây nhìn vật vờ chờ ở siêu thị chờ tới giờ giảm giá bánh mỳ để mua ăn. Tội nghiệp. Vì đợt đó Tây sang VN cũng mất việc hết, mà chả biết dịch dài bao lâu. Bọn đấy không biết nấu hoặc nhà còn chả có bếp.
Bác nên mua đồ hộp bánh mỳ, bún mỳ khô tạm trữ ít ngày. Nhân dịch ở nhà lên youtube học nấu ăn

Trạng thái
Thớt đang đóng