[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chính phủ lúc này cần hành động đúng như "không bỏ lại ai phía sau". Người Dân cần tuân thủ những gì Chính phủ đề ra. Sự đoàn kết không sợ bất kỳ dịch bệnh nào. Doanh nghiệp lúc này cần quan tâm người lao động. Người lao động cần chung tay cùng doanh nghiệp vượt qua khó khăn. Chính Phủ cần cho doanh nghiệp xã hội hoá được nguồn vắc xin. Doanh nghiệp xã hội hoá nhưng không được trục lợi lúc này, trục lợi là trảm . Đoàn kết toàn dân, giặc ân còn chiến chứ xá gì covid.
Nhất trí. Quan trọng đồng lòng!
NN đợt này cũng điều chỉnh cách thức chống dịch liên tục để bám.sát thực tế khách quan.

congchi

Xe điện
Toàn mấy ông đút chân gầm bàn.
NN đầu tiên thuyết phục ngân hàng khoanh nợ, miễn lãi cho dân đi rồi hãy khuyên chủ trọ miễn phí tiền thuê trọ.
Điện nước chỉ giảm nhưng tiền thuê trọ phải miễn phí 100%?
Nhà nước nào được quyền can thiệp thế. Muốn miễn giảm tiền trọ thì nhà nước phải trả tiền bù vào.
Mỹ có đợt cấm đuổi người thuê ra khỏi nhà, khi hết hạn cấm chủ nhà đuổi cả đống kìa.

Mandalord

Xe điện
Chuyện khác em thấy rồi, còn chuyện mỉa mai viện HH HN tổ chức hiến máu để chuyển vào HCM là thế nào hả cụ?
Cụ cho em xin cái link được không ạ. Em cảm ơn.
Cái vụ hiến máu viện HH là sao thế cụ?

Đại khái là họ nói những câu kiểu như nhận máu xong thì sẽ nói "mày biết **** mày là ai không". Đại loại vậy. Cái thớt đó cũng không đông lắm.

Nói chung em cũng là người tích cực hiến máu, không hiến đợt ủng hộ miền Nam vừa rồi mà em hiến từ đầu tháng 7. Nhưng nếu có hiến ủng hộ miền Nam tiếp thì em sẽ học tập thái độ của cái làng Vũ Đại "chắc mấy thằng nói móc không phải là những người nhận máu", nên là em thì em vẫn sẽ hiến tiếp. Mạng thôi mà, cũng không ảnh hưởng lắm.

TrongHN

Xe tải
Xã hội hóa việc tiêm nghĩa là nhà nước phải trả tiền thuê bênh viên tư nhân tiêm, chứ không phải để họ thu tiền của người dân. Như thế có nghĩa là người có tiền sẽ được tiêm trước.
Về chủ trương chính sách thì vaccin đang được nhà nước tiêm miễn phí. Nhưng với thực tế hiện nay, vừa chữa bệnh, vừa tiêm chủng thì nguồn lực nhà nước không đủ. Vậy để tư nhân họ đứng ra có sao đâu cụ.
Ai có điều kiện thì đăng ký tiêm ngoài, vừa giảm tải cho nhà nước, còn phần miễn phí giành cơ hội cho những người khó khăn hơn.
Còn cụ bảo có tiền được tiêm trước cũng không hẳn: giờ tổ chức tiêm đại trà khắp nơi, ưu tiên theo danh sách của Bộ y tế, các phường xã cũng bắt đầu triển khai rồi. Chỉ là thêm cơ hội cho những người có khả năng, điều kiện lựa chọn để tiếp cận sớm hơn.

mr teppi

Xe buýt
Giai đoạn nước sôi lửa bỏng mà anh Đam vẫn còn dặn là "xét nghiệm phải tiết kiệm".
TQ làm 160 triệu test, VN làm hơn 8 triệu test, dù số ca nhiễm của VN đã vượt TQ.
Nhân lực, vật lực TQ nó gấp cõ khoảng vài trăm lần đấy! Không tiết kiệm thì lấy gì mà chống dịch?

bentley8

Xe điện
Em thấy BS viện công làm nhiều việc nhất, nguy hiểm nhất, trả lương thấp nhất mà chả đòi hỏi gì, cái FV chả có trách nhiệm gì với cộng đồng trong đại dịch, lại đòi trả thêm phí dịch vụ cao cấp, thì em thấy nó vô cảm với cộng đồng thế nào, nếu ko nói là dửng dưng trước nỗi đau của BN và xã hội. Em cho là ko công bằng, và phải xem lại trách nhiệm thái độ của FV với xã hội. Em mà là bs FV cả tp bị dịch thế, tự đi ra ngoài cổng viện làm tất cả những gì cq cần.

Thế tui mới bảo tui có nhầm không đọc thấy bà GĐ ĐH viện VF bảo một đội của viên bả gồm 1 BS, 3 điều dưỡng+ đội hành chính mà ngày tiêm được 800 mũi

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Đấy mới là vấn đề cụ ạ… chứ không nên nhìn nhận mỗi ngày có bao nhiêu ca để tự yên tâm. Và nhìn vào biểu đồ thì thấy Hà nội đang theo hình răng cưa không ổn định ngày lên ngày xuống còn Hcm giờ tuy ca mắc còn cao nhưng đã đi ngang rồi.
Đi ngang vì năng lực xét nghiệm đã đạt đỉnh chứ không phải vì ca nhiễm không tăng cụ nhé !

ngoc_phuong

Xe lăn
Vẫn đáng ngại lắm.
HN phong tỏa khá chặt và đã 10 ngày trôi qua nhưng vẫn phát hiện các ổ dịch mới, đã có ca tử vong.
Tiềm ẩn nhiều nguy cơ đấy.
Cũng như Đồng nai, Sài Gòn...đã thấy trước mà ko làm gì đc.

formen

Xe lăn
cái gúp giúp nhau mùa dịch như bay màu hay sao, cc có gúp tương tự ở sg cho em xem với

A98

Xe container
Đi ngang vì năng lực xét nghiệm đã đạt đỉnh chứ không phải vì ca nhiễm không tăng cụ nhé !
Nếu năng lực xét nghiệm đạt đỉnh, tỷ lệ dương tính sẽ tăng lên cụ ạ. Trước đây tỉ lệ dương tính của HCM rất thấp, nên không gian để số ca tăng lên vẫn còn rất lớn. Muốn biết tỉ lệ dương tính, ta cần khai thác dữ liệu trên https://hcdc.vn/

congchi

Xe điện

Đúng thế thig một bác sĩ viện VF khám sàng lọc để tiêm, một ngày khám được 800 người.
Quá siêu
Bác đi chích chưa, nếu đã chích rồi thì chả có thắc mắc đâu.
SL sàng lọc này là đang nói đến hội trẻ khoẻ, chứ gặp các cụ bô lão thì riêng việc đợi các cụ thở với xuống huyết áp có khi mất cả buổi.

moonflower053

Xe hơi
Về chủ trương chính sách thì vaccin đang được nhà nước tiêm miễn phí. Nhưng với thực tế hiện nay, vừa chữa bệnh, vừa tiêm chủng thì nguồn lực nhà nước không đủ. Vậy để tư nhân họ đứng ra có sao đâu cụ.
Ai có điều kiện thì đăng ký tiêm ngoài, vừa giảm tải cho nhà nước, còn phần miễn phí giành cơ hội cho những người khó khăn hơn.
Còn cụ bảo có tiền được tiêm trước cũng không hẳn: giờ tổ chức tiêm đại trà khắp nơi, ưu tiên theo danh sách của Bộ y tế, các phường xã cũng bắt đầu triển khai rồi. Chỉ là thêm cơ hội cho những người có khả năng, điều kiện lựa chọn để tiếp cận sớm hơn.
Chủ trương chính sách gì hả cụ? Nguồn lực ở đây thiếu là nhân sự, nhà nước có thể thuê người tiêm, còn tiền thì phải lấy từ ngân sách ra hoặc phải vay tiền để thuê, không có chuyện để người dân phải tra tiền. Đàng hoàng thì ai có điều kiện thì nộp ủng hộ nhà nước, còn việc tiêm thì vẫn cứ phải miễn phí và bình đẳng. À mà thôi, đấy là em nói bọn giẫy chết.

trinhkhuongduy

Xe tải
Cụ hỏi cơ quan chức năng chưa? Em cũng tương tự với cụ. Giờ gọi cho ai cụ nhỉ?
Em cũng giống các cụ, phường em ra thông báo tìm người đến vào 1 khung giờ cố định? Em không vào khung giờ đó nhưng có vào mua nhiều lần vào các thời điểm khác, ko biết khai báo tnao.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Vẫn đáng ngại lắm.
HN phong tỏa khá chặt và đã 10 ngày trôi qua nhưng vẫn phát hiện các ổ dịch mới, đã có ca tử vong.
Thực tế nó âm ỉ lâu rồi, nếu k phong toả, làm chặt thì chùm ca như đội Thanh Nga chắc theo cấp số nhân.
Muốn ngon thì phong toả, xét nghiệm diện rộng và Tiêm. Nhưng… lại chữ nhưng…

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Nếu năng lực xét nghiệm đạt đỉnh, tỷ lệ dương tính sẽ tăng lên cụ ạ. Trước đây tỉ lệ dương tính của HCM rất thấp, nên không gian để số ca tăng lên vẫn còn rất lớn. Muốn biết tỉ lệ dương tính, ta cần khai thác dữ liệu trên https://hcdc.vn/
Bạn bè và người thân của em cho hay có rất nhiều F1 đang tự cách li, nhiều người trong các khu phong tỏa tự test nhanh + và có đủ các biểu hiện bệnh như sốt, ho, khó thở nhưng không có y tế đến lấy mẫu test khẳng định vì quá tải, có nhiều người đc lấy mẫu gửi đi test PCR nhưng cả tuần chưa thấy báo kết quả ...
Số ca được khẳng định F0/ngày đến mức 4k, 5k là đi ngang luôn !

Mít tố nữ

Xe tăng

Đại khái là họ nói những câu kiểu như nhận máu xong thì sẽ nói "mày biết **** mày là ai không". Đại loại vậy. Cái thớt đó cũng không đông lắm.

Nói chung em cũng là người tích cực hiến máu, không hiến đợt ủng hộ miền Nam vừa rồi mà em hiến từ đầu tháng 7. Nhưng nếu có hiến ủng hộ miền Nam tiếp thì em sẽ học tập thái độ của cái làng Vũ Đại "chắc mấy thằng nói móc không phải là những người nhận máu", nên là em thì em vẫn sẽ hiến tiếp. Mạng thôi mà, cũng không ảnh hưởng lắm.
Đúng đấy cụ ạ. Những người nói như vậy chỉ vì họ chưa rơi vào hoàn cảnh phải cần đến sự trợ giúp của người khác. Họ tự tin họ có thể tự lo cho mình. Em tin rằng sớm muộn cuộc đời sẽ dậy cho họ bài học họ cần học, ai học càng trễ càng khổ, thế thôi.
Các cụ đã làm được nhiều việc tốt, những người cần máu để sống không ai dám nói lời vô ơn đâu. Đích đến của hành động thiện vẫn là giúp những người đang cần.
Xã hội là vậy, sẽ có những người luôn đòi hỏi và những người sẵn sàng cho đi.
Hôm nay em suy tư như vậy vì tối giờ đọc 2 bài viết, xem 1 video ngắn về sự mất mát nơi bệnh viện. Giữa lúc mình đang an bình trong nhà, có rất nhiều người đang trăn trở, đau đớn quanh ta, nên giúp được ai, mong các cụ vững lòng giúp.
Em cảm ơn.

nowhereland

Xe điện
Em nghĩ là họ đã mời WHO tham gia vào quá trình phê duyệt thì nó đã có tính khách quan rồi. Quy trình như vậy là tạm ổn. Nếu WHO cũng chấp nhận thì là ok chứ.
Thì vẫn phải đợi đến ngày đấy, nếu nó thành công.

bencau

Xe tải
Thà tặng luôn giảm 50% giá gói cước thì nó còn đi thẳng vào đời sống đúng nghĩa hỗ trợ cụ nhẩy
Đợt lock năm ngoái nhà điện cũng "hỗ trợ" chi phí tiền điện, nhà e bình quân tiền điện 2-3triệu/ tháng, tổng cộng được giảm đâu vài nghìn vnd/ tháng ;))
Tốt nhất cứ tiền tươi thóc thật nhà nước chuyển thẳng cho dân. Tháng trước e nghe nói NN sẽ hỗ trợ k 1,8tr/ dân giờ ko thấy tăm hơi chương trình này nhỉ.

Trạng thái
Thớt đang đóng