[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

ntvinh1602

Xe buýt
Đương nhiên rồi, vì covid làm gì đã có thuốc đặc trị. WHO đã reject cái thuốc này trong phác đồ điều trị covid của Mỹ rồi vì nó chả có kết quả gì đặc biệt cả.

Thuốc đó cho bệnh nhẹ mà. Bệnh nhẹ thì tự khỏi hoặc ăn uống tẩm bổ để khỏi

Cái cần là bệnh nặng và cấp cứu.
Nói chung là ai trở nặng và nguy kịch mà được cứu sống thì nên cảm ơn 1) ông bà đã phù hộ nên có slot bú máy thở và máy ecmo 2) các y bác sĩ hồi sức cấp cứu trực tiếp theo dõi vận hành máy cho mình :D

Hiện giờ bệnh viện quá tải, người chết nhiều cũng là thiếu mỗi 2 cái kia: máy và bác sĩ. Chứ nếu đủ, không ai chết luôn trừ mấy bác bệnh nền quá nặng.

BMW R60

Xe tăng
Bốn người từ Bình Dương đi hai xe máy về Lào Cai, va chạm nhau tại Phú Thọ, 3/4 người dương tính.
Con Covid này nguy hiểm thật. Có khi người khoẻ dính ko triệu chứng, vớ vẩn vài hôm tự khỏi. Nhưng ko biết và lây sang người có bệnh nền thì người có bệnh nền tạch luôn

ntvinh1602

Xe buýt
Hình như tin cũ, từ tận tháng 11/2020. Có nick bác sỹ người Mỹ gốc Việt vào of còm là thuốc này thực tế sử dụng ở Mỹ là hiệu quả. Link dưới là 21/4/2021
"Remdesivir is approved by the Food and Drug Administration (FDA) for the treatment of COVID-19 in hospitalized adult and pediatric patients (aged ≥12 years and weighing ≥40 kg)."
FDA thì approve thuốc này từ giữa năm 2020 rồi. Nhưng nó không được WHO recommend vì nó không có tác dụng đáng kể.

Đá sỏi

Xe buýt

drumer

Xe tăng
Ngon quá,mà sao ko thấy HN đc tí nào nhỉ.

TKK

Xe tăng
Bộ đội xuất ngũ, công ty cung cấp dịch vụ bảo vệ, thanh niên xung phong được đề xuất để bổ sung nhân lực.
Nỗ lực để ngăn chặn và đẩy lùi dịch bệnh.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Có thuốc thị thì sẽ dễ dập dịch hơn là chờ vaccine trong thời điểm này. Hy vọng xuôi chèo mát mái ạ!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Không biết có phải nghe khuyến cáo của anh HÔ này là "nhanh nhất 18 tháng mới có VC" không nên giờ mới cong mông lên chạy mua đấy

Mệ, ảnh chén nhanh nhất 18 tháng mới có VC, mà chưa đầy 8 tháng họ đã tung ra ầm ầm, ảnh cấp phép không kịp.

Năm trước WHO cũng đã từng khuyến cáo là không cần đóng cửa biên giới, cứ đi lại giao thương như bình thường.

Không phải cái gì WHO nói cũng là chân lý, khoa học luôn có sai lầm và học hỏi, rút kinh nghiệm.

Ví dụ, ở Tây không có đội quân nhặt rác móc bọc đi lang thang, không có trà đá quán xá vỉa hè khắp nơi, không có những người sống dưới lòng đường vỉa hè để mưu sinh khoảng 15h/ngày.

Nên các bạn WHO không nghĩ đường phố và vỉa hè là "ổ dịch Covid-19". Nhưng ở VN trong một số điều kiện thích hợp thì rất có thể.

Tất nhiên trong thời tiết nóng đến 35-38 độ thì tôi cũng không cho rằng khử khuẩn ngoài trời là cần thiết. Nhưng cho dù là sai thì không có nghĩa là cái gì cũng chửi lấy được, chuyện phun khử khuẩn đúng thì tốt, sai cũng chẳng có tác hại nghiêm trọng gì. Chloramine vẫn dùng hàng ngày lau rửa trong các bệnh viện.

Cho đến giờ, mặc dù là quốc gia nằm ngay cạnh Trung quốc, nơi xuất phát của Covid, thì thiệt hại của VN về người vẫn là rất ít so với các quốc gia khác. Điều đấy là không thể phủ nhận được từ các biện pháp chống dịch.

XSim

Xe container
Không biết có phải nghe khuyến cáo của anh HÔ này là "nhanh nhất 18 tháng mới có VC" không nên giờ mới cong mông lên chạy mua đấy

Mệ, ảnh chén nhanh nhất 18 tháng mới có VC, mà chưa đầy 8 tháng họ đã tung ra ầm ầm, ảnh cấp phép không kịp.
Thực ra WHO nói 18 tháng không sai đâu, đến giờ chưa có vaccine covid nào đáp ứng được tiêu chuẩn an toàn như thông thường. Chẳng qua đang có dịch nên phải phê duyệt dùng khẩn cấp thôi, nếu đang bình thường thì mấy vc đó không được cấp phép đâu.

Thế giới đang tiêm vc là cũng chấp nhận một rủi ro khá lớn từ bản thân vc đấy.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em thấy trong SG bác sĩ có ý kiến để dân tự lấy mẫu. Việc tự lấy mẫu cũng không khó. Dân giờ cũng tự mua bộ kít xét nghiệm thấy rao bán công khai trên web hệ thống nhà thuốc phamacity và các shop tư nhân.
Như khu em làm hôm 25/7 thì nguyên đội lấy mẫu toàn bạn trẻ kiểu sinh viên và tình nguyện hỗ trợ áo xanh của bên Đoàn.
HN nếu cần thì cứ huy động mấy em này, cho chích trước rồi huấn luyện 1 buổi là Xong phần nhân lực.
Em chính là người nói thiếu nhân lực, mợ quote còm em chứ chả phải em tự nhảy vào nói với mợ mà mợ cứ phải nói như vậy 2 lần liền.
Có cái link mang 1/3 bác sỹ và 10 tấn thiết bị y tế vào SG thôi.
Người SG lúc bảo có nhân lực vào hỗ trợ thì mỉa mai HN vào được bao nhiêu người. Trả lời riêng Bạch Mai có 500 bác sỹ rồi thì lại bảo tổng thể chả được bao nhiêu. Đưa danh sách mỗi viện 1/3 nhân lực rồi thì lại mỉa mai phải có máy. Có máy rồi lại phải hỏi máy gì. Chắc sắp tới sẽ mỉa mai tiếp đòi Phải tự gửi lương thực và giường vào cho bs các tỉnh hỗ trợ vào ngủ - vì bs trong đó kể ra là có khi thiếu nhân lực thì làm liên tục 12h, ăn đói và ngủ đất.
Thật sự không hiểu nổi 1 bộ phận người tự nhận là người SG họ nghĩ gì khi làm như vậy?
Cụ cứ khăng khăng em trả lời cụ, em trả lời cho ý của cụ raspberry . Mời cụ xem #19,134.
Cụ trích link bài báo thì cụ đã đọc trong bài có chữ nào về máy xét nghiệm PCR không?
Bài báo cụ đề ngày 31/7. Xin thưa với cụ là trước 31/7, từ 25/7 SG đã chuyển chiến lược sang điều trị, giảm tỉ lệ tử vong chứ không phải là truy vết, phong tỏa nữa mà mang thêm máy PCR vô. Link đây mời cụ đọc.
.

Mà tranh luận với cụ rất mệt, đang bàn luận giải pháp thiếu nhân lực xét nghiệm thì cụ nhảy vào kêu thiếu máy PCR vì mang vào SG. Hỏi cụ lấy đâu thông tin đấy thì cụ đưa cái link ngày 31/7 không có chữ nào là PCR. Em hỏi cụ chỉ để khẳng định cụ muốn bảo vệ ý mình là máy PCR HN thiếu vì mang vào SG thì cụ phải chỉ ra được bằng chứng bảo vệ ý kiến của mình, chứ em nói thật, em không quan tâm SG nhận gì vì đó là chuyện nhà nước, mình biết cái mô tê gì mà nói cái gì đáng nhận cái gì không?
Xong rồi như một bà lắm điều, cụ lại vắt sang nói dân SG đòi hỏi nọ kia.
Thôi em xin rút cho an toàn chứ tranh luận kiểu này em chịu. Em nhường cụ cả mâm.

tpsbh

Xe hơi
Bộ đội xuất ngũ, công ty cung cấp dịch vụ bảo vệ, thanh niên xung phong được đề xuất để bổ sung nhân lực.
Nỗ lực để ngăn chặn và đẩy lùi dịch bệnh.
Nhân lực ngoại tỉnh hầu hết đều trẻ khoẻ mới đi tha hương làm CN. Họ đang thất nghiệp sao không mời họ vào làm, cho họ có chút lương để sống qua ngày?
Ngoài lực lượng này thì còn lực lượng là những người trẻ khoẻ vừa nhiễm covid và khỏi bệnh rồi, đã có kháng thể rồi.

Vậy những người ra vào các siêu thị và cửa hàng trên thì điều tra kiểu gì các cụ nhỉ? Giờ trông chờ vào tự giác thôi.

8 siêu thị và 15 cửa hàng có yếu tố dịch tễ từ Công ty thực phẩm Thanh Nga:

8 siêu thị gồm:
1, VinMart Nguyễn Văn Cừ
2, VinMart Royal City;
3, VinMart Trương Định;
4, VinMart Hoàng Cầu;
5, VinMart Văn Quán;
6, VinMart Hà Đông;
7, VinMart VCC Trần Duy Hưng;
8, VinMart Trung Hòa.

15 cửa hàng gồm:
1, VinMart+ UDIC Riverside 1: P. Vĩnh Tuy - Q. Hai Bà Trưng - TP. Hà Nội