[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

His0ka

Xe buýt
Cụ lấy cái 4% nhân với 10tr rồi nhân với 2% để ra số chết là 8000, tức là cụ giả định số ca nhiễm chỉ dừng lại ở 4% đó, trong khi nó không dừng ở đó.
Time khởi phát bệnh từ 7 đến 14 ngày thì lấy trung bình chu kỳ lây nhiễm là 10 ngày. Chủng delta tỷ lệ lây nhiễm là 1 lấy cho 4, vì chu kỳ lây nhiễm là trung bình nên tỷ lệ lây nhiễm cũng sẽ trung bình 1 lấy cho 2.
10 ngày đầu tiên từ khi CSGT test 2/48 sẽ là 4.2% + 4.2%x2. Ngày thứ 20 sẽ là 4.2% + 4.2%x2 + (4.2% +4.2%x2)x 2.
Cứ như vậy cho đến khi số ca nhiễm đạt 40% dân số thì số ca nhiễm mới sẽ giảm => từ 15/8 - 01/09 sẽ là đỉnh dịch.

Tương tự như vậy vẽ biểu đồ lưu lượng giao thông từ SG đi các tỉnh sẽ vẽ được biểu đồ lây nhiễm cả nước. Một bức tranh ù ám đầy mầu sắc tối tăm rợn người đấy ạ!!!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Ngồi điều hoà uống bia với mực khô thì nói nghe dễ thế, vào hoàn cảnh đấy xem ăn cơm muối vừng được mấy bữa?

Có chắc sau 1 tháng là mọi chuyện xong xuôi không? Lúc đó không xin được việc thì tính sao? Tại sao thời chiến tranh, bom rơi đạn nổ mà vẫn đi làm, sao không ăn cơm muối vừng chờ hoà bình?
Vì bom rơi đạn nổ nó không lây lan, 1 người dính bom đạn không kéo theo cả trăm, cả ngàn người, cả trăm ngàn khác dính bom đạn cụ ạ.
Cả thế giới ai cũng cần kiếm ăn nên nhiều nước từng k muốn phong tỏa, nhưng bài học thực tế cho thấy hậu quả lớn quá nên sau lại phải phong tỏa nhiều lần.
Giá mà tỷ lệ chết chỉ khoảng 0.01% số ca nhiễm thôi thì có lẽ đã có thể sống chung với dịch như đối với cúm, nhưng nó là 2% chết và 10% nặng nên không thể như thế được.

His0ka

Xe buýt
Cụ không hiểu em viết cái gì phải không? Cụ biết gì về xác suất thống kê? Dựa vào đâu cụ khẳng định tập mẫu của xét nghiệm người ngoài đường đại diện cho thành phố?
Mẫu và cách lấy mẫu là hoàn toàn khách quan. Em tin là tiếp tục lấy mẫu ngẫu nhiên như thế vẫn sẽ ra tỷ lệ 4%. Em xin dừng tiếp chuyênn với cụ ở đây.

His0ka

Xe buýt
Vâng em nghĩ cách tính đó có cơ sở vì gọi cấp cứu cách trụ sở trung tâm thành phố 500m mà còn ko đc thì có thể hơn con số trên .
À mà lúc chiều có cụ nào post cái ảnh mấy ông bà nằm nhà thở oxy rồi bị xoá mất vụ ông Hải. Cụ nào post hay có cái ảnh đó cho em xin vào inbox với ạ.

LePhanOAnh

Xe đạp
Hôm nay em thấy HN thân yêu của chúng ta trong việc kiểm soát người ra đường đã làm tốt, rất gắt và chặt rồi đấy, các cụ ah.
Mời các cụ dạo phố với em 1 lượt nhé !

Trên các đường phố, nhiều lều dã chiến và barie đã được dựng lên, lực lượng quân đội cũng đã tham gia cùng công an, dân phòng, dân quân tự vệ, y tế... để kiểm soát người đi lại ngoài đường.
Mong là nhờ vậy cùng với sự chấp hành nghiêm chỉnh việc phòng chống dịch của người dân và các tổ chức, doanh nghiệp... HN sẽ ổn !

Chỉnh sửa cuối:

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không hiểu em viết cái gì phải không? Cụ biết gì về xác suất thống kê? Dựa vào đâu cụ khẳng định tập mẫu của xét nghiệm người ngoài đường đại diện cho thành phố?
Cụ question thế cũng đúng thôi nhưng như em nói, chúng ta chém qua bàn phím thì số liệu nó chỉ có vậy, đưa ra giả thuyết dựa vào số liệu đó thôi chứ giờ cụ đòi lấy mẫu, thống kê chuẩn thì ai làm cho?

Có bias nhưng phải chấp nhận

A98

Xe container
Mẫu và cách lấy mẫu là hoàn toàn khách quan. Em tin là tiếp tục lấy mẫu ngẫu nhiên như thế vẫn sẽ ra tỷ lệ 4%. Em xin dừng tiếp chuyênn với cụ ở đây.
Đuối lý rồi hả cụ?
Nếu cụ đọc lại, cụ sẽ thấy em chỉ chỉ ra chi tiết người ra đường trong tình trạng hiện nay không đại diện cho toàn thành phố thôi, không hề có một lời nào nhận xét về con số hay xu hướng. Vậy mà cụ bảo em "Thôi vẽ ra viễn cảnh tươi sáng mà hãy nhìn vào thực tế". Cụ là người trong lòng có định kiến, để định kiến nghĩ thay cho lý trí.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nhầm rồi, cụ kia đúng.
Lấy mẫu có khách quan đi nữa thì cũng không đủ lớn, đủ rộng, kiểu bên Ấn lấy mẫu khoảng 25000 người xét nghiệm rồi ra kết luận là 2/3 dân số Ấn (1.4 tỷ) đã có miễn dịch.
Nếu có kiến thức thì không thể suy diễn như vậy.

His0ka

Xe buýt
Cụ question thế cũng đúng thôi nhưng như em nói, chúng ta chém qua bàn phím thì số liệu nó chỉ có vậy, đưa ra giả thuyết dựa vào số liệu đó thôi chứ giờ cụ đòi lấy mẫu, thống kê chuẩn thì ai làm cho?

Có bias nhưng phải chấp nhận
Phương sai và độ lệch chuẩn ko tính đc vì thiếu data. Nhưng em nghĩ khi CSGT đã chọn một cách ngẫu nhiên như thế thì bias cũng nhỏ cụ ạ. 4% khả năng là con số phản ánh đúng.

His0ka

Xe buýt
Lấy mẫu có khách quan đi nữa thì cũng không đủ lớn, đủ rộng, kiểu bên Ấn lấy mẫu khoảng 25000 người xét nghiệm rồi ra kết luận là 2/3 dân số Ấn (1.4 tỷ) đã có miễn dịch.
Để coi lúc nào báo đăng SG sẽ dừng truy vết.

His0ka

Xe buýt
Mà nói nốt. Nếu Ấn lấy mỗi bang một mẫu 25k ngẫu nhiên và khách quan mà ra tỷ lệ MD 2/3 thì mới nội suy đc cho 1.4 tỷ.

Cụ đừng đánh tráo khái niệm.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Phương sai và độ lệch chuẩn ko tính đc vì thiếu data. Nhưng em nghĩ khi CSGT đã chọn một cách ngẫu nhiên như thế thì bias cũng nhỏ cụ ạ. 4% khả năng là con số phản ánh đúng.
Mơ bớt chém về khoa học đi, nghe nó buồn cười lắm.
Hôm nọ thì chém gen người Việt thế này thế kia, giờ lại phương sai với độ lệch chuẩn.
Nghe cứ như thật!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Mà nói nốt. Nếu Ấn lấy mỗi bang một mẫu 25k ngẫu nhiên và khách quan mà ra tỷ lệ MD 2/3 thì mới nội suy đc cho 1.4 tỷ.
Cụ đừng đánh tráo khái niệm.
Mợ nói thế này chứng tỏ mợ chả hiểu quái gì!

Hn07

Xe tăng
À mà lúc chiều có cụ nào post cái ảnh mấy ông bà nằm nhà thở oxy rồi bị xoá mất vụ ông Hải. Cụ nào post hay có cái ảnh đó cho em xin vào inbox với ạ.
Thôi cụ . Xem nó ám ảnh lắm , biết nó có thật đc rồi cụ .

toimuondie

Xe container
Đi hiến máu dịp này có phải test nhanh covid tại chỗ không cụ nhỉ?
Không cần cụ nhé, khai báo y tế và tuân thủ 5K thôi.
Đang thiếu trầm trọng, nhiều khi hiến xong là hôm sau dùng luôn.

funtwo2102

Xe đạp
Cụ mợ cứ tranh cãi 4% làm gì, cái ý chỉ có ý nghĩa về xây dựng mô hình thống kê ước tính nhưng cũng chả dùng gì trong thực tiễn. Vì HN đang làm theo hướng truy vết nên rủi ro có 100 hay 10 ông F0 cũng là như nhau nhất là trong bối cảnh chủng Delta như hiện nay, cứ 2 ngày là ra vòng đời mới rồi

Hien do

Xe tăng
Cụ vào gr giúp nhau mùa dịch

His0ka

Xe buýt
Cụ mợ cứ tranh cãi 4% làm gì, cái ý chỉ có ý nghĩa về xây dựng mô hình thống kê ước tính nhưng cũng chả dùng gì trong thực tiễn. Vì HN đang làm theo hướng truy vết nên rủi ro có 100 hay 10 ông F0 cũng là như nhau nhất là trong bối cảnh chủng Delta như hiện nay, cứ 2 ngày là ra vòng đời mới rồi
Hôm trước em có đọc trộm đc cái CV của bộ sức khoẻ. Các ca đc coi là f1 là những người tiếp xúc với f0 trước và sau 3 ngày tính từ ngày f0 có triệu chứng cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng