[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Không biết là việc xử lý ra ngoài không cần thiết như thế nào các cụ nhỉ, tình hình là đứa em gái vợ sắp sinh, bà nội thì ở Vĩnh Phúc ngoài tỉnh chắc ko lên được, bà ngoại ở Phú Xuyên, không biết là đi xe về đón lên có sao ko nhỉ. Em chỉ lo đi đường bị xích lại thì khổ.
Sao lại đưa người cao tuổi đi vào ổ dịch ???

The Silent

Xe tăng
Em thấy lúc CT16 dân sg cũng phản đối nhiều mà, kêu sống chung với lũ . Giờ lại chửi thì có vô lí ko ? Có trách là trách ko áp ct16 sớm mà cứ dây dưa này nọ .

Vũ Hán nó hàn cửa nhà dân, có khi số chết 4000 ng đó ở vũ Hán gồm cả số chết đói . Mấy bác bên tàu đó quyết liệt hơn, mạng xã hội thì các bác ấy quản, cấm dân ho he ý kiến .

Lực lượng y tế cũng tổng động viên vào đó hết rồi, chỗ em ko nhầm cũng 600 nhân viên y tế, bs, sinh viên năm cuối ngành y vào sg rồi. Đợt này đi tiếp thì chưa rõ bao nhiêu ng vào nữa .
Cái này em khẳng định với cụ là không đúng 1 chút nào ạ, Đầu tháng 6, người dân ở đây họ đã mong ngóng áp dụng ct16 rồi. Đặc biệt là giới cán bộ, công chức, trí thức. Không ai không sợ bệnh, không ai không sợ chết cả. Đúng có người không muốn như cụ nói, nhưng khẳng định là thiểu số, trong đó có các lãnh đạn nhà mình

Mioaki

Xe buýt
Cái này em khẳng định với cụ là không đúng 1 chút nào ạ, Đầu tháng 6, người dân ở đây họ đã mong ngóng áp dụng ct16 rồi. Đặc biệt là giới cán bộ, công chức, trí thức. Không ai không sợ bệnh, không ai không sợ chết cả. Đúng có người không muốn như cụ nói, nhưng khẳng định là thiểu số, trong đó có các lãnh đạn nhà mình
Cán bộ công chức, trí thức thì kêu lock nhiều chứ đám làm ăn buôn bán cứ nhắc tới ct16 là sửng cồ lên lôi cái đầu tàu kinh tế ra mà chửi người khác. Mà trong sg thì làm ăn buôn bán chắc phải nhiều hơn nhóm cb công chức trí thức. Em thấy rõ trên friend list của em mà. chia ra chửi nhau ầm trời, ông nào ăn lương nhà nước thì kêu lock, ông nào làm ăn thì phản đối kêu là làm thế dân nghèo chết đói ( trong khi ai chả biết là chỉ lo mình kiếm tiền thiếu thôi chứ lo gì cho dân nghèo) . Kết quả cuối cùng thì như em nghĩ đám lời nói có trọng lượng hơn là đám nhiều tiền hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Traubotube

Xe điện

The Silent

Xe tăng
Cán bộ công chức, trí thức thì kêu lock nhiều chứ đám làm ăn buôn bán cứ nhắc tới ct16 là sửng cồ lên lôi cái đầu tàu kinh tế ra mà chửi người khác. Mà trong sg thì làm ăn buôn bán chắc phải nhiều hơn nhóm cb công chức trí thức. Em thấy rõ trên friend list của em mà. chia ra chửi nhau ầm trời, ông nào ăn lương nhà nước thì kêu lock, ông nào làm ăn thì phản đối kêu là làm thế dân nghèo chết đói ( trong khi ai chả biết là chỉ lo mình kiếm tiền thiếu thôi chứ lo gì cho dân nghèo) . Kết quả cuối cùng thì như em nghĩ đám lời nói có trọng lượng hơn là đám nhiều tiền hơn.
Vì bọn em do điều kiện công tác nên tiếp cận trực tiếp/gián tiếp, tham gia tham mưu, tham gia hỗ trợ trong phạm vị. Nhưng ko thể chia sẻ thông tin khi chưa đc phép, cũng không thể phán láo hay nói ba lăng nhăng đc như mợ "cháu" GS-TS gì kia. Chỉ có thể thông tin một cách tối đa nhất có thể trong phạm vi cho phép. Nhưng khẳng định đc là Hà Nội mình đang khá căng không kém đâu. Dấu hiệu đang thể hiện rõ từng ngày, ko khác gì dấu hiệu của SG giai đoạn đầu, giữa tháng 5. Hy vọng Hà Nội làm rắn và nghiêm từ bây giờ để không rơi vào tình trạng đuổi theo dịch lòng vòng như SG giai đoạn đầu. Khẳng định là không thể đuổi được. Nhìn phương án 3 và các mục tiêu trong 2 tuần qua phải thay đổi phương pháp chống dịch của SG là các cụ thấy rõ rồi. Con số không biết nói dối. Thực trạng thế nào, thì có nhiều nguồn để tham khảo. Nhưng lưu ý tham khảo để phân tích thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

CSDNNo1

Xe máy
Thế này thì lý do gì khiến HCM không được cảnh báo nhỉ?
TPHCM có được cảnh báo nhé, cũng từ cái tổ thông tin này, nó báo đỏ TPHCM nên mới có cái gọi là CT15 đó.

Lần này là HN cũng bị báo đỏ như thế, nhưng khác với lần trc là lần này ông Đam đã vào TPHCM, đã trực tiếp nắm đc sự nghiêm trọng của tình hình nên mới trao đổi ngay với chủ tịch HN và sau đó mới có cái CT16 cho HN.

Từ hôm kia khi HN thấy con số ko có dấu hiệu giảm đã làm càng ngày càng gắt hơn. Khoảng thời gian 15 ngày giãn cách, có thể lâu hơn tí là khoảng thời gian để bóc tách toàn bộ các ổ dịch ra khỏi cộng đồng.

Nói lâu hơn tí là vì có thể có những ca phải đến gần 21 ngày mới phát.

Hn07

Xe tăng
Vì bọn em do điều kiện công tác nên tiếp cận trực tiếp/gián tiếp, tham gia tham mưu, tham gia hỗ trợ trong phạm vị. Nhưng ko thể chia sẻ thông tin khi chưa đc phép, cũng không thể phán láo hay nói ba lăng nhăng đc như mợ "cháu" GS-TS gì kia. Chỉ có thể thông tin một cách tối đa nhất có thể trong phạm vi cho phép. Nhưng khẳng định đc là Hà Nội mình đang khá căng không kém đâu. Dấu hiệu đang thể hiện rõ từng ngày, ko khác gì dấu hiệu của SG giai đoạn đầu, giữa tháng 5. Hy vọng Hà Nội làm rắn và nghiêm từ bây giờ để không rơi vào tình trạng đuổi theo dịch lòng vòng như SG giai đoạn đầu. Khẳng định là không thể đuổi được. Nhìn phương án 3 và các mục tiêu trong 2 tuần qua phải thay đổi phương pháp chống dịch của SG là các cụ thấy rõ rồi. Con số không biết nói dối. Thực trạng thế nào, thì có nhiều nguồn để tham khảo. Nhưng lưu ý tham khảo để phân tích thôi ạ.
Những gì cụ chia sẻ làm em yên tâm phần nào , ít nhất thì lãnh đạo nhà mình có rút kinh nghiệm và không chủ quan . Dù có sử dụng biện pháp thắt chặt hơn CT16 thì dân cũng sẽ chấp hành thôi , nói dân khó quá thì cho ít hình ảnh thực tế SG lên tivi là sẽ tự khắc sợ .

wishman2

Xe tải
Vấn đề là có dữ liệu chuẩn không. Các công ty lớn em thấy đều có ban an toàn để đánh giá tình hình dịch bệnh, và 1 công ty em biết đã đánh giá sai toét (lúc đó họ tính là rủi ro ở SG ít hơn HN). Đơn giản vì tháng 4 SG làm gì đã có các ca bệnh của hội truyền giáo, trong khi đó HN đang vật lộn với các ca ở Viện Nhiệt đới và lại nằm gần BN BG. Em chẳng tin đơn vị nào lúc đó lại thần thánh đến mức có được dữ liệu "mật" hơn cả CDC Sài Gòn cả.
Đúng là tại thời điểm đó , không ai nghĩ tp HCM lại toang nặng như bây giờ . Nguy cơ lúc đó là HN và các tỉnh phía Bắc . Ngày 27/4 , đã có ca lây nhiễm biến thể Delta tại Yên Bái, ngày 30/4 bắt đầu xuất hiện dịch ở HN là 1 ca chỉ điểm là 1 bác sĩ ở Bv nhiệt đới cơ sở 2 đi công tác sang Lào, rồi xuất hiện các chùm ca lây nhiễm tại BV này và BV K Tân Triều .
Sau kỳ nghỉ 30/4-1/5 , các tỉnh VP, BN, BG , ĐN v.v.. lần lượt ghi nhận các ca mắc mới covid trong cộng đồng , chủng virus Delta .
Tp HCM lúc đó vẫn chưa ghi nhận ca nào
Nhắc lại để thấy chủng virus Delta lây kinh như thế nào , bắt đầu từ Yên Bái , giờ nó lây ra cả nước
Và cũng phải nói là kỳ nghỉ lễ 30/4-1/5 vô cùng tai hại, mầm bệnh âm thầm theo chân khách du lịch đi khắp cả nước .
Sau này HN , BN,BG,VP v..v. cũng dập được các ổ dịch , nhưng mầm bệnh đã có trong cộng đồng rồi , và đến lượt các tỉnh thành khác nổ . Khi đó bác nào nêu quan điểm đòi phong tỏa thật chặt hoặc thực hiện CT16 cho các tỉnh có dịch đều bị nhiều người công kích , khóa thế thì có mà chết đói, rồi anh hùng bàn phím , trên người ta tính cả rồi v.v...
Cuối tháng 5, đầu tháng 6 , thì tp HCM bắt đầu nổ , ngày vài chục ca , rồi vài trăm ca . Đến đầu tháng 7 , khi số ca bắt đầu lên con số hàng nghìn , thì thực sự thấy có mùi rồi , nó rất giống với Thái Lan , khi đã tăng lên hàng nghìn ca thì nó tăng rất nhanh và ko có dấu hiệu suy giảm.
Lúc đó có bác post bài trên diễn đàn bảo phát hiện số càng lớn thì càng mừng , chứng tỏ tp sắp hết dịch !!! :D
HN đã thoát sóng đợt 4 đầu dịch thật ngoạn mục , chấp nhận hy sinh lợi ích ngắn hạn , mong HN giữ gìn cho được sự bình yên, , để cả nước dồn sức ứng cứu cho các tỉnh thành phía Nam .
Máu chảy ruột mềm , ai chả có người thân , người quen ở trong đó , nghe tin như thế đó ai cũng đau lòng , ưu tư và lo lắng .
Càng khó thì càng phải đoàn kết , chống dịch cũng phải có cái đầu tỉnh táo , phân tích đúng diễn biến và quy luật của dịch bệnh ,biết cái gì nên buông , cái gì nên nắm , chứ cái gì cũng muốn thì khó lắm
Còn người dân , thực hiện đúng khuyến cáo của chính quyền , ko ra khỏi nhà khi không cần thiết .

Dân Tổ

Xe container
Chỉ cầu chúc cho các bạn ấy những điều tốt đẹp nhất…

16 nhân viên y tế Quảng Ninh tham gia hỗ trợ chống dịch tại Bệnh viện dã chiến số 12 Thành phố Hồ Chí Minh vừa có kết quả xét nghiệm dương tính SARS-CoV-2.

tomo21311

Xe tăng
Chả phải chuyên gia gì từ cách đây cả tuần đã thấy tình hình HN ko khác SG lúc chớm dịch, nguy cơ tăng hàng ngày. Tuy nhiên, các vùng đệm quanh HN đã khá cảnh giác đây là tín hiệu tốt, hơn nữa dân HN mặc dù đang thiệt hại nặng nề nhưng ko lao ra đường bất chấp như đã thấy ở SG. Khi đó đã cảnh báo nếu SG ko có biện pháp mạnh các tỉnh lân cận sẽ toang theo, ko còn vùng xanh để cứu SG nữa. Hiện HN đã áp dụng những biện pháp khá mạnh như cấm toàn bộ các công ty ko thiết yếu hoạt động, các chốt hoạt động phạt thực sự ko còn nhắc nhở như ngày hôm qua nữa. Bước tiếp theo là phát phiếu đi chợ để hạn chế tối đa dân ra đường. Em dự đoán các chuỗi lây nhiễm có thể tăng nhưng sẽ ở mức khống chế được. Nếu cần sẽ áp dụng tiếp cấm ra khỏi nhà theo giờ, các biện pháp này nếu thực hiện càng sớm sẽ khống chế dịch ở mức y tế có thể chịu được. Trong lúc đó thì tập trung tiêm phòng, thiết lập các vùng xanh hoặc chia khu ra theo cấp độ để nếu có vùng đỏ còn có lực lượng hỗ trợ. Các tỉnh lân cận cũng phải thực hiện các biện pháp tương tự đừng để như các tỉnh DBSCL bây giờ ko ứng cứu đc nhau. Lực lượng y tế phải có sự phân bổ hợp lý, ko thể dồn hết vào một chỗ, lúc cần ko rút ra được.

Vang999

Xe buýt
Riêng mảng xây dựng thấy thực hiện nghiêm, các công trình trong khu đô thị & các nhà dân thấy nghỉ hết vì đánh thẳng vào trách nhiệm của chủ đầu tư (chủ nhà), thợ xây thì ngồi trong nhà lướt facebook đứng lên ngồi xuống ngày hết 50k tiền ăn
Em có mấy công trình xây dựng chủ nhà cứ năn nỉ:" em ơi giúp anh!"
- Em muốn giúp nhưng 1 mình em đâu làm gì đc cho anh? Trạm đóng cửa, vận hành xe bơm đâu ai dám ra ngoài? Công an bắt anh có chịu cho không? Không may lây lan dịch bệnh có thể còn đi tù anh ạ,...
- M không làm thì còn lâu mới lấy được tiền nợ nhé....
- Lấy được của a 1 nhưng nếu bị phạt cao gấp 10 cơ ạ, thôi e chào a

just for fun

Xe lăn
Chém liên thiên thôi. Dữ liệu nào? Dữ liệu j? Là ai mà đòi tiếp cận? Làm nghề j mà tiếp cận?

Hay vài cái báo cáo vớ vẩn ai cũng biết giờ phán khi mọi việc đã rồi. Đánh đề sau 6h tối ai chả như thánh.

Nghe đã thấy vớ vẩn
Cũng có thể đấy, thông thường các nước sẽ có những bộ phận phân tích và đưa ra dự báo về tình hình kinh tế, chính trị của nước khác.
tuy nhiên, con số là vô hồn, còn nhiều tham số để có thể tác động vào xu hướng lắm. Trong đó có một yếu tố là quyết tâm chính trị mà nước ngoài khó có thể hiểu nổi.
ở đâu ko biết chứ ở HN, cháu tin là chỉ cần ca cộng đồng nổ khoảng 200 ca/ngày thì thiết quân luật ngay, các cơ quan nhận trát yêu cầu đóng cửa hết.Đừng có đùa với HN

just for fun

Xe lăn
Cơ quan em dính f0 rồi. F1 đi cách ly từ 20-7. Hôm nay dương tính mai chắc đánh số. May mà mấy hôm bà ý đi làm em lại nghỉ giãn cách. Được hôm cả 2 có lịch đi thì em ở công trường ko vào cơ quan. May thế ko giờ ít nhât cũng f2. Thế mới thấy đi làm giãn cách cũng có tác dụng.
Giãn cách ko đi làm quá có tác dụng, lên cơ quan 10 tiếng, mấy ai đeo khẩu trang và ngồi phòng riêng đủ 10 tiếng? Xong rồi chỗ nào chả ngồi uống nước chém gió tào lao hihi.

moly

Xe điện
sán nay hà nôi 69 ca. Mở mắt ra đã nhiều thế, ko biết có phải đi theo đúng bieur đồ cả sg ko nhỉ?

moly

Xe điện
con số + của sg ko tăng, ko hiểu là thực tế ko tăng hay là do thay đổi cách chống dịch, tập trung nguôn lực cho cứu bênh nhân nặng, giảm tử vong nên ko truy vết và xét nghiệm nhiều f1 nên ko phát hiên ra fo

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Truyền thông chính thống bắt đầu đc phép đăng 1 số tình hình thật ở SG để cảnh tỉnh

just for fun

Xe lăn
con số + của sg ko tăng, ko hiểu là thực tế ko tăng hay là do thay đổi cách chống dịch, tập trung nguôn lực cho cứu bênh nhân nặng, giảm tử vong nên ko truy vết và xét nghiệm nhiều f1 nên ko phát hiên ra fo
SG giờ ko truy vết nữa mà cụ, xác định F0 khắp thành phố rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng