[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hôm trước có đọc bài báo trong đó có ông cố vấn phát biểu rất ác rằng phải ngăn có các biện pháp để ngăn chặn không để tiếp tục bùng phát trong khu CN. Bài báo khá dài nêu rằng thì là mà nó sẽ thế nọ nó sẽ thế kia. Nhưng đọc mãi không thấy chỗ nào bẩu phải làm gì, làm như thế nào - dù chỉ một ý rất nhỏ để ngăn chặn điều đó.

Mỗi đợt dịch nổ ra là lại có kha khá số ông dập dịch bằng mồm. Bỉ bôi, mỉa mai hàm ý nọ kia. Kiểu dập dịch này càng dập càng ra dịch.
Người ta có ý kiến, có thể sai, có thể đúng. Nhưng quan trọng là người ta có chấp hành các quy định của Bộ Y tế, của Chính phủ hay không. Hai việc đấy tách bạch, chẳng ảnh hưởng gì đến nhau. Việc ý kiến ý cò ảnh hưởng quái gì đến việc chung đối phó với Covid? Chừng nào người dân không tuân thủ các chỉ thị, biện pháp của Nhà nước thì lúc đấy mới ảnh hưởng đến tình hình chung. Hay cụ ngại là người dân vào quán OF chém gió rồi làm theo? :P

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Có khả năng là các F1 của vợ chồng anh GĐ bị lây trong khu cách ly.
2 chuyến bay từ ĐN về cùng số hiệu VN160 nhưng khác ngày đều phát hiện nhiều F0. Nên tính trường hợp xấu là chưa tìm và chưa giải trình tự gen hết ở ĐN.
Em trích 1 đoạn báo nhé:
"Ngoài ra, trên các chuyến bay, số nhiễm SARS-CoV-2 cũng được ghi nhận ở phạm vi không chỉ trong vòng 2 hàng ghế trước và sau ca bệnh Covid-19. Đơn cử, chuyến bay VN160 từ Đà Nẵng ra Hà Nội ngày 29-4, liên quan đến 2 chuyên gia Trung Quốc ngồi hàng ghế 49 và 50 nhưng đến nay đã ghi nhận 11 ca mắc, dù không ngồi gần 2 vị khách này. Hay chuyến bay VN160 từ Đà Nẵng ra Hà Nội ngày 2-5, ngoài vợ chồng bệnh nhân 3633 và 3634, ngồi hàng ghế 13 và 15, thì bệnh nhân có mã số 3777 ngồi hàng ghế 20 nhưng cũng được xác định mắc Covid-19."

Lucifer2306

Xe tăng
Hôm qua bác Long nói “Tuyệt đối ko cách ly F1 tại nhà” thì chiều nay họp bác Đam bẩu “Có thể cách ly tại nhà có sự giám sát của công nghệ”. Chẳng lẽ nguồn lực sắp cạn rồi ak?!! VTV cũng đang hướng dẫn F1 cách ly tai nhà những việc cần phải làm.
PS: Em đang gõ phím thì có tin vnexpress thêm ca nghi nhiễm ở HCM là cụ ông. Sài Gòn phen này mệt ha. Ko tầm soát thì chắc ko ra đâu.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Quê e lại căng rồi. Hy vọng dập đc ngay.
Bắt đầu từ 0h ngày 21.5.2021, toàn bộ TP Hải Dương sẽ lại giãn cách xã hội

dr.anthony

Xe buýt
Hôm qua bác Long nói “Tuyệt đối ko cách ly F1 tại nhà” thì chiều nay họp bác Đam bẩu “Có thể cách ly tại nhà có sự giám sát của công nghệ”. Chẳng lẽ nguồn lực sắp cạn rồi ak?!! VTV cũng đang hướng dẫn F1 cách ly tai nhà những việc cần phải làm.
PS: Em đang gõ phím thì có tin vnexpress thêm ca nghi nhiễm ở HCM là cụ ông. Sài Gòn phen này mệt ha. Ko tầm soát thì chắc ko ra đâu.

F1 cách ly tại nhà thì nguy cơ lây nhiễm của F2, F3 sẽ lên 1 tầm cao mới, lẩu thập cẩm.
Y tế thì nai lưng ra giải quyết, nhưng chạy theo mấy ổng cũng sắp hết nổi rồi, ráng đánh đu giữa kinh tế và sức khỏe người dân đi.

Khoai Cún

Xe tăng
Em vừa nghe VTV đưa tin phát biểu của ptt Đam "BN thử nghiệm giám sát F1 tại nhà có quản lý bằng giải pháp cnnt". Có lẽ sl F1 nhiều quá để cách ly tập trung rồi.
Btw, đề nghị các cụ không khen địa phương nào nữa nhé. Vừa khen tp HCM hôm trước, 2 hôm sau lên báo tưng bừng

TKK

Xe tăng

Em cũng vừa theo dõi TV thấy đoạn này, cảm giác hơi lo.

Lucifer2306

Xe tăng
Với chủng Ấn Đụ này thì để F1 ở nhà thực sự là thảm hoạ. Ý thức cao còn chưa ăn ai, huống hồ gặp một hai ông như Handico hay thịt chó Thanh Hoá hôm nay thì chỉ có toác :(

jafwm

Xe điện
Em vừa nghe VTV đưa tin phát biểu của ptt Đam "BN thử nghiệm giám sát F1 tại nhà có quản lý bằng giải pháp cnnt". Có lẽ sl F1 nhiều quá để cách ly tập trung rồi.
Btw, đề nghị các cụ không khen địa phương nào nữa nhé. Vừa khen tp HCM hôm trước, 2 hôm sau lên báo tưng bừng
Vâng, đúng rồi việc khen, cả chê nữa, hãy để sau! Vấn đề cần là phản ánh đúng thực trạng, dám nhìn thẳng vào vấn đề nào chưa hợp lý... không lạc quan hay hoang mang thái quá!

tomo21311

Xe tăng
Có 50 ca như ông Hacinco thì làm quái gì còn chỗ nào mà chứa. BG giờ theo công bố chính thức là hơn 600, mỗi ca có 10F1 thì cũng hơn 6000F1 bài toán này khoai phết. Bùng đâu dập đấy chỉ phù hợp với lượng ca nhỏ, tốc độ lây ko cao thôi.
Sáng em vừa nhẩm thử thấy chả ổn tẹo nào.

bentley8

Xe điện
Bác Đam nói thử nghiệm nhé, so sánh với phát biểu của anh rồng, thì phải chăng nguồn lực y tế đang cạn dần chăng mấy ngày gần đây chăng. Hay tập hợp những người khỏe 1 chỗ để chỗ trị bệnh cho 1 số bệnh nhân thì tốt hơn nhỉ.
Giờ là lúc tập trung vào vaccine đc rồi, nhưng có vẻ chậm quá. BN, BG, HD cần được tiêm 100% ngay và luôn.

vitngoc

Xe điện

Khu vực giãn cách theo 16 thì cách ly F1 tại nhà thôi, nhìn là hết chỗ chứa F1 rồi. Các cụ không khoanh rộng là thanh niên tự do dễ chạy lông nhông lắm.
Các tỉnh xung quanh cũng phải lo dần là vừa.

Chỉnh sửa cuối:

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Với chủng Ấn Đụ này thì để F1 ở nhà thực sự là thảm hoạ. Ý thức cao còn chưa ăn ai, huống hồ gặp một hai ông như Handico hay thịt chó Thanh Hoá hôm nay thì chỉ có toác :(

Đúng là 2 con choá thật. Khổ cho cả xã hội

Linh_Chi

Xe buýt
F1 cách ly tại nhà thì nguy cơ lây nhiễm của F2, F3 sẽ lên 1 tầm cao mới, lẩu thập cẩm.
Y tế thì nai lưng ra giải quyết, nhưng chạy theo mấy ổng cũng sắp hết nổi rồi, ráng đánh đu giữa kinh tế và sức khỏe người dân đi.
Đến ngưỡng thì nước nào cũng phải chấp nhận thôi cụ, nguồn lực hết rồi ai mà quản được, khi f1 ít thì không sao chứ đông rồi thì lại thành một khối gây lo ngại đấy ạ, đợt ở HD cũng ầm ĩ lên rồi, nhưng lúc đấy thời tiết còn mát mẻ, chứ giờ các cụ thử đặt mình như mấy em công nhân xem tiền không có, thời tiết nóng nực, có ăn mì tôm được mãi không, tại sao phải tăng cường cơ động các cụ tự hiểu. Nhìn bước đi của chính quyền mà mình cũng phải tính toán sao cho gia đình, công ty nó phù hợp, nếu có điều kiện thì ủng hộ địa phương có dịch để chia sẻ gánh nặng và cũng là để giảm nguy cơ cho mình và gia đình, các cụ cứ nghĩ Bắc Giang nhà cháu xa chứ thực ra nó cách Hà Nội có 30km thôi.

tomo21311

Xe tăng
Chẳng lẽ lại nằm im chịu trận hả các cụ.
Ý là chúng ta đã chuẩn bị phương án 30.000 người nhiễm. Mới có BG với BN mà đã thế này. Các cụ tự đi mà lập pháo đài thôi, nghiêm chỉnh 5K.

Lucifer2306

Xe tăng
Đến ngưỡng thì nước nào cũng phải chấp nhận thôi cụ, nguồn lực hết rồi ai mà quản được, khi f1 ít thì không sao chứ đông rồi thì lại thành một khối gây lo ngại đấy ạ, đợt ở HD cũng ầm ĩ lên rồi, nhưng lúc đấy thời tiết còn mát mẻ, chứ giờ các cụ thử đặt mình như mấy em công nhân xem tiền không có, thời tiết nóng nực, có ăn mì tôm được mãi không, tại sao phải tăng cường cơ động các cụ tự hiểu. Nhìn bước đi của chính quyền mà mình cũng phải tính toán sao cho gia đình, công ty nó phù hợp, nếu có điều kiện thì ủng hộ địa phương có dịch để chia sẻ gánh nặng và cũng là để giảm nguy cơ cho mình và gia đình, các cụ cứ nghĩ Bắc Giang nhà cháu xa chứ thực ra nó cách Hà Nội có 30km thôi.
Làm thế thì mình chỉ một thời gian ngắn nữa là mình giống mấy nước châu Âu với Ấn Độ thôi. Thế thì thành quả chống dịch của Vn coi như bỏ, đúng như ông WHO hôm trước phát biểu.

Trạng thái
Thớt đang đóng