[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Noname_2015

Xe tăng

funtwo2102

Xe đạp
E thấy cấm sipper là chuẩn rồi, cuối ngõ khu nhà e có nhà bán cơm mang về, ngày nào cũng thế cứ từ gần 11h đến 1h là sipper tụ tập nc ầm ĩ cả con ngõ, rồi vứt xe bừa bãi làm cả ngõ bt còn thông cảm đc
nhưng bây h dịch bệnh lây khắp nơi ai cũng có thể dính, mà mấy ông đi sip hàng ngày nào cũng đi khắp nơi tiếp xúc phức tạp nhìn cũng thấy ngại
Báo phường phạt chết bà bọn nó đi bác ơi

TKK

Xe tăng
Em thật, mấy anh phát động thi đua chống dịch này thì chưa thấy cửa sáng!
Em nghĩ họ đang làm theo phương châm "có bệnh thì vái tứ phương", được đến đâu hay đến đấy :)

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Sáng nay đi làm đường phố vắng quá. Cũng may vẫn mua được đồ ăn sáng.

Nhìn 3 ảnh của cụ mới nhận ra mình gắn bó với HN quá lâu, chỉ thoáng qua là biết cụ chụp ở đâu: Trần Khát Chân, Cổ Linh, Nguyễn Chí Thanh... Đúng là vắng thật.

elevonic

Xe lăn
Em cũng thấy yên tâm… dân chịu khó ngồi yên thì việc phát tán virus cũng hạn chế… mặc dù có thêm ca nhưng vẫn là f1 hoặc trong khi vực cách ly.
Công ty em có F1 ở An Khánh, danh sách ở đó lên đến cả trăm, đang lo đây.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Chả cần, chỉ càn các tỉnh chặn hết đường thông với SG thì sẽ ổn!
Ổn gì cụ? Chặn đường thông rồi sao?

Cụ có hiểu SG có 10 triệu dân ko? Chỉ cần tầm 2 triệu nhiễm thì tương đương có 20.000 người chết rồi.

Mở tiệc BBQ như Ấn đụ luôn chứ ko đùa đâu

Hn07

Xe tăng
Cụ nói đúng đó. Theo em truyền thông chỉ cần đăng đúng tình hình giống như họ đã đăng về Ấn Độ, Indo hay China đợt Vũ Hán thì đảm bảo dân sợ vỡ mật thay vì như thằng báo Tuổi Trẻ đăng toàn trang nhất các bài ghi chữ Tin vui:... thì khác hẳn ngay. Người quen em- đi 3 người tuổi U40 kiểu tức tưởi do đi nhanh, ko sốt, ko triệu chứng đặc biệt trừ khó thở thì cái thấm nó kinh khủng, mạnh mẽ lắm.
Họ muốn dân "dũng cảm" và không hoảng loạn ạ .

vietpq75hanes

Xe container
Nhìn 3 ảnh của cụ mới nhận ra mình gắn bó với HN quá lâu, chỉ thoáng qua là biết cụ chụp ở đâu: Trần Khát Chân, Cổ Linh, Nguyễn Chí Thanh... Đúng là vắng thật.
Ảnh chụp trên đường đi làm, từ 6h30 - 70h sáng. Theo hướng Cổ Linh - Nguyễn Chí Thanh.

Cauvongtuyet

Xe đạp
Chống dịch phức tạp lắm cụ ạ. Ngồi nghĩ lý do đổ tại và dỗi dễ hơn nhiều!
Vâng đến bây giờ vẫn đổ lỗi ra đường đông là do shipper mà không nghĩ cách làm sao để giải quyết vấn đề thì đổ thêm bao nhiêu máy thở, bao nhiêu NVYT cũng là không đủ.

Hn07

Xe tăng
Hà Nội chỉ có mấy chục ca đã áp chỉ thị 16 nên yên tâm giãn cách đủ 2 tuần số ca nhiễm hàng ngày sẽ giảm về 0 mợ nhé. Tuy nhiên vấn đề với chủng delta thì sau khi mở giãn cách ra vài tuần lại bắt đầu lác đác vài ca F0 phải truy vết, phong tỏa. Sau vài tuần truy vết do chủng delta khả năng lây nhiễm nhanh hơn tốc độ truy vết phong tỏa số ca sẽ tăng lên vài chục/ngày. Khi đạt tầm 50 ca/ngày thì bắt buộc lại phải giãn cách để tránh như SG.

Tương lai cái vòng giãn cách, mở, giãn cách này nó lặp đi lặp lại còn nhiều. Mấy cụ trên này đao to búa lớn cứ đòi làm thật chặt để giải quyết dứt điểm sau 2 tuần hơi ảo tưởng.
Chả mở nổi đâu cụ , cứ chờ xem một thời gian ngắn nữa sẽ lại đến lượt các tỉnh nổ ca liên tục . Cầm cự đến khi tiêm vaccine thôi cụ

tvu732

Xe buýt
Hà Nội chỉ có mấy chục ca đã áp chỉ thị 16 nên yên tâm giãn cách đủ 2 tuần số ca nhiễm hàng ngày sẽ giảm về 0 mợ nhé. Tuy nhiên vấn đề với chủng delta thì sau khi mở giãn cách ra vài tuần lại bắt đầu lác đác vài ca F0 phải truy vết, phong tỏa. Sau vài tuần truy vết do chủng delta khả năng lây nhiễm nhanh hơn tốc độ truy vết phong tỏa số ca sẽ tăng lên vài chục/ngày. Khi đạt tầm 50 ca/ngày thì bắt buộc lại phải giãn cách để tránh như SG.

Tương lai cái vòng giãn cách, mở, giãn cách này nó lặp đi lặp lại còn nhiều. Mấy cụ trên này đao to búa lớn cứ đòi làm thật chặt để giải quyết dứt điểm sau 2 tuần hơi ảo tưởng.
Đòi làm thật chặt là từ lúc cả nước còn ít Delta cụ ạ. Khi cả nước còn xanh chỉ có vài khu đỏ thì hy vọng chặn những khu đó sẽ dứt điểm được. Bây giờ cả nước đỏ một mình mình là cái ốc đảo xanh thì duy trì quái nào được. Bây giờ làm thật chặt là để tránh bị như SG, còn lại cái vòng luẩn quẩn sẽ diễn ra đúng như cụ nói cho đến khi nào tiêm vaccine xong. Em nghĩ giờ đây ai cũng hiểu mục tiêu thôi: để tránh bị như SG.

witch12

Xe tải
Ổn gì cụ? Chặn đường thông rồi sao?

Cụ có hiểu SG có 10 triệu dân ko? Chỉ cần tầm 2 triệu nhiễm thì tương đương có 20.000 người chết rồi.

Mở tiệc BBQ như Ấn đụ luôn chứ ko đùa đâu
Nói gì thì nói ý thức người dân là cái đáng nói đầu tiên. Sg còn vẫn tiếp tế kiểu nấu đồ ăn phân phát hàng ngày thì khó nói chuyện lắm. Tại sao lại là đồ ăn sẵn mà ko phải thực phẩm thô rồi tự đi mà chế biến? Đó là cái thói quen của người sg. Chết vì tiện . Chỉ thị 16 rồi 16+ mà vẫn nấu đồ ăn giao dc thì em chịu. Chỗ em chỉ thị 15 đã dẹp mợ nó đồ ăn mang về rồi, về nhà mà tự nấu . Động nói thì dân sg tự ái từ chia vacxin kêu chia ít với chả chia nhiều, cầm 1 triệu sang tuần thứ 3 rồi đã tiêm dc đâu? Nay lại về tiếp kìa . Toàn thấy hô hào dân giúp dân, Rồi rủ nhau đi tình nguyện , rồi dân lây cho nhau, thì câu chuyện muôn thủa ko có hồi kết . 12 triệu dân thì nay cũng về bớt 1 triệu rồi, hn cũng 10 triệu, em chưa thấy hn lên mạng khóc nó đói ăn. Chính cách sống nay chẳng biết mai khi thiên tai hạn hán đến mới thấy khổ. Lúc lụt miền trung kìa, có nhà ngồi ngóp cả tuần trên nóc nhà họ có lên mạng kêu cứu dc ko ?

Dịch bệnh mới thấy sg người vô gia cư đâu ít? Cái này chả lẽ lỗi tại Tw? Đà nẵng nó dẹp tiệm đội vô gia cư lâu rồi? Sg đòi so với Sing ? Em nghĩ sg chỉ nên so với Manila thôi - cùng 1 cảnh vô gia cư ngủ đầy đường.

Công tác tuyên truyền thì hạn chế nói tổn thất, chỉ nói tích cực.

đồ ăn mang về

Chỉnh sửa cuối:

Iron Mask

Xe tải
Nói gì thì nói ý thức người dân là cái đáng nói đầu tiên. Sg còn vẫn tiếp tế kiểu nấu đồ ăn phân phát hàng ngày thì khó nói chuyện lắm. Tại sao lại là đồ ăn sẵn mà ko phải thực phẩm thô rồi tự đi mà chế biến? Đó là cái thói quen của người sg. Chết vì tiện . Chỉ thị 16 rồi 16+ mà vẫn nấu đồ ăn giao dc thì em chịu. Chỗ em chỉ thị 15 đã dẹp mợ nó đồ ăn mang về rồi, về nhà mà tự nấu . Động nói thì sg tự ái từ chia vacxin kêu chia ít với chả chia nhiều, cầm 1 triệu sang tuần thứ 3 rồi đã tiêm dc đâu? Nay lại về tiếp kìa . Toàn thấy hô hào dân giúp dân, Rồi rủ nhau đi tình nguyện , rồi dân lây cho nhau, thì câu chuyện muôn thủa ko có hồi kết . 12 triệu dân thì nay cũng về bớt 1 triệu rồi, hn cũng 10 triệu, em chưa thấy hn lên mạng khóc nó đói ăn. Chính cách sống nay chẳng biết mai khi thiên tai hạn hán đến mới thấy khổ. Lúc lụt miền trung kìa, có nhà ngồi ngóp cả tuần trên nóc nhà họ có lên mạng kêu cứu dc ko ?

Dịch bệnh mới thấy sg người vô gia cư đâu ít? Cái này chả lẽ lỗi tại Tw? Đà nẵng nó dẹp tiệm đội vô gia cư lâu rồi? Sg đòi so với Sing ? Em nghĩ sg chỉ nên so với Manila thôi - cùng 1 cảnh vô gia cư ngủ đầy đường.

Công tác tuyên truyền thì hạn chế nói tổn thất, chỉ nói tích cực.
Đồ ăn chế biến sẵn là tiếp tế các đội ngũ đi hỗ trợ.
Tuy nhiên, có 1 vấn đề là đồ ăn kiểu này gây ra một lượng rác thải tương đối nhiều.

jazzzzz

Xe lăn
Quả thật ngay người SG còn nói thế thì SG thật ra là đã hết hi vọng rồi, khoanh lại để ko lây ra ngoài thôi. Em đọc thấy cả bsi F0 ở nhà gọi cấp cứu mà ko ai đến, cũng ra đi rồi, kiểu này SG chỉ có thiết quân luật và thi hành lệnh giới nghiêm toàn thành phố.
Nói thì bảo nọ kia nhưng đúng là thân lừa ưa nặng, phạt kịch khung, khởi tố vài vụ, nướng thêm mấy ông quản lý làm êm ngay.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ở Sài gòn thì cứ phải xác định là sẽ phong toả dài hạn - giản đơn là đã qua giai đoạn vàng. Sài gòn chỉ có thể tự trách minh.
Giải pháp duy nhất: thực hiện cách xa XH + thực hiện tiêm vaccine thận trọng theo từng nhóm nguy cơ + cả nước chi viện y tế để không vỡ trận + hỗ trợ để đảm bảo an sinh. Có thể sau 4-6 tháng sẽ ổn và cũng phải chấp nhận số lượng tử vong nhất định.

witch12

Xe tải
Đồ ăn chế biến sẵn là tiếp tế các đội ngũ đi hỗ trợ.
Tuy nhiên, có 1 vấn đề là đồ ăn kiểu này gây ra một lượng rác thải tương đối nhiều.
Bác cứ lên mà xem ngoài những đội tiếp tế vào khu bệnh viện ko nói, đây còn mua trong chung cư , đặt ship dc tô bún bò hay tô hủ tiếu. Cái này là Ý thức của ng dân . Nay nó cũng lên báo rồi đấy . Ko ăn hàng ko chịu dc, chả lẽ đi mở khoá dạy nấu ăn cấp tốc mùa dịch cho dân sg ? Đứa bạn em nó vẫn đi tiếp tế vùng nghèo rơi nghèo rớt của sg các mạnh thường quân quyên góp, nghĩ vừa thương vừa bực. Mai chẳng may nó mang mầm bệnh đi khắp nơi chẳng hạn thì lúc đó có công thành có tội, báu bở gì.

TalaMit

Xe tải
Các cụ ở đây thử dự đoán xem sau khi hết thời hạn giãn cách theo chỉ thị 16 vào 7/8 tới thì tình hình Hà Nội sẽ như thế nào? Lock tiếp hay thả giãn về chỉ thị 15
Lock hay giãn về 15 gì cũng được, miễn đừng toang như Sg, em có người quen trong đó mà thực sự lo sợ luôn

Trạng thái
Thớt đang đóng