[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

motthoidongbim

Xe điện
Theo cái 17 này của HN thì là 16+ chứ đâu phải 16. 16 làm gì có 3 cùng với 1 cung đường 1 điểm đến, làm gì cấm công trường XD
Đội kcn, công trường xd làm thế là chuẩn. 1 là ăn, ngủ, nghỉ, sản xuất tại chỗ luôn or về nơi ở tập trung. 2 là ở nhà không tham gia sx gì hết.
Hn đã có kih nghiệm từ TP HCM nên hy vọng 14 ngày sẽ trôi qua êm đềm, không phải thêm +7, + 15 ngày nữa.

LienPhuong

Xe điện
Nguy cơ lây nhiễm trong các khu công nghiệp, các tỉnh nhiều khu công nghiệp là cực kỳ cao. Mà làm chặt đóng cửa hết thì các tập đoàn, các hãng, các công ty lại sợ quá chuyển đi nước khác.

View attachment 6391429
Các nước khác thấy nhân viên các công ty toàn làm việc tại nhà, VN thì trừ công ty nước ngoài, còn vẫn đi làm bình thường, không ra chỉ thị giãn cách thì như SG thôi vì mấy ông công ty VN ý thức kém vô cùng, kiếm tiền bất chấp.

chuotdong

Xe điện
Chợ dân sinh vẫn đc mở, nhưng cấm lưu thông thì các bà buôn thúng bán mẹt sao mang hàng vào chợ mà bán được nhỉ?

xebetong

Xe container
Dãn cách mà không tắc nghẽn thông thương cũng không sao. Hay người dân có việc đi ngoài đường không tụ tập cũng để người ta đi , chặn hỏi linh tinh bảo khó đái đi vào bv khám thì cấm được à.
Phường xã thay vì ngăn cấm tiểu thương, chợ truyền thống thì nên tìm địa điểm dễ dãn cách phân chia ô cho họ buôn bán . Chỉ biết cấm máy móc dân tất yếu không chịu nổi. Đói đầu gối phải bò.
Làm như ý cụ thì hợp tình nhưng khó đấy, ai cũng muốn ra đường kiếm ăn, bây giờ phải chọn chống dịch hay kiếm ăn, không làm nửa vời dc đâu

LienPhuong

Xe điện
ý e là cái vb hướng dẫn của lần này ấy cụ. Theo em hiểu. Các doanh nghiệp tư nhân là dừng hết mọi hoạt động.
Thế thì tốt rồi, em làm DN nước ngoài vẫn phần lớn làm ở nhà, thay phiên nhau, chứ DN tư nhân bắt nhân viên đi làm đủ 8 tiếng, 6 ngày 1 tuần.

htoan04

Xe tải
Như nhiều nơi đưa tin, vaccin không tránh hoàn toàn lây nhiễm mà giúp bệnh nhẹ hơn khi nhiễm virus, vậy phải ưu tiên tiêm cho các đối tượng dễ bệnh nặng trước tiên chứ nhỉ, rồi đến y tế, còn ưu tiên cho các lực lượng khác phải đứng sau chứ???
Giúp giảm lây nhiễm tối đa chứ cụ, lượng virus trong người đã tiêm vacxin sẽ ít hơn nhiều hoặc gần như không có so với người chưa tiêm. Mục tiêu giảm lây lan là quan trọng nhất, nên tiêm trước cho các đối tượng phải tiếp xúc nhiều là đúng rồi.

JWalker

Xe buýt
Làm như ý cụ thì hợp tình nhưng khó đấy, ai cũng muốn ra đường kiếm ăn, bây giờ phải chọn chống dịch hay kiếm ăn, không làm nửa vời dc đâu
Tại vì cụ nghĩ cách ly 2 tuần hay 2 tháng là xong. Nghĩ luôn 2 năm với các biến thể virus sẽ thấy phải sống chung thế nào chứ không phải ngăn cấm cực đoan. Nhìn US phổ cập vacxin, phúc lợi xã hội không thiếu còn không giải quyết được thì VN tuổi gì. Đói tất phải ra đường, dân Việt lại không thiếu khả năng lách luật.

Nông dân còn trồng ra lúa gạo rau cỏ. Công nhân, thợ xây, xe ôm, tiểu thương ...nghỉ việc lấy gì ăn. Doanh nhân với đống nợ bank hàng tháng lấy đâu ra trả. Vậy nên cấm hoàn toàn chỉ giúp thực phẩm tăng giá, người dân đói khổ hơn. Mà có khi hàng hoá rau cỏ chất đống không tiêu thụ được như ở HCM vừa qua.

Chỉnh sửa cuối:

Roman

Xe điện
Các cụ cho cháu hỏi " đã có cụ nào được hỗ trợ 1,5tr chưa ah?". Cháu hỏi cả các cụ đang trong diện dùng chỉ thị 16 của cụ thủ.

LýTống

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi mai có được mua đồ ăn sáng mang về hoặc gọi ship đồ ăn không ạ

search

Xe điện
Nếu đã để thời gian thì nên để từ 12h trưa mai, các cquan phải nghỉ thì có thể lv ở nhà, họ cũng cần thời gian chuẩn bị máy móc, tài liệu mang về nhà làm. Ra chỉ thị lúc gần 12h đêm, áp dụng 6h sáng chả hiểu để làm gì 6 tiếng buổi đêm ko biết.

Big Bang

Xe điện
Giúp giảm lây nhiễm tối đa chứ cụ, lượng virus trong người đã tiêm vacxin sẽ ít hơn nhiều hoặc gần như không có so với người chưa tiêm. Mục tiêu giảm lây lan là quan trọng nhất, nên tiêm trước cho các đối tượng phải tiếp xúc nhiều là đúng rồi.
Không đúng đâu Cụ, Singapore vừa có cái báo cáo, 3/4 số người nhiễm bệnh đợt này tại Sing đã tiêm vắc xin. Vắc xin chỉ làm giảm triệu chứng giúp người nhiễm không bị nặng

lamien

Xe buýt
HN thì yên tâm, cách ly 14 ngày, chợ búa vẫn hoạt động thì ko có chuyện nháo nhào hay trảy hội như SG.

xebetong

Xe container
Tại vì cụ nghĩ cách ly 2 tuần hay 2 tháng là xong. Nghĩ luôn 2 năm với các biến thể virus sẽ thấy phải sống chung thế nào chứ không phải ngăn cấm cực đoan. Nhìn US phổ cập vacxin, phúc lợi xã hội không thiếu còn không giải quyết được thì VN tuổi gì. Đói tất phải ra đường, dân Việt lại không thiếu khả năng lách luật.

Nông dân còn trồng ra lúa gạo rau cỏ. Công nhân, thợ xây, xe ôm, tiểu thương ...nghỉ việc lấy gì ăn. Doanh nhân với đống nợ bank hàng tháng lấy đâu ra trả. Vậy nên cấm hoàn toàn chỉ giúp thực phẩm tăng giá, người dân đói khổ hơn. Mà có khi hàng hoá rau cỏ chất đống không tiêu thụ được như ở HCM vừa qua.
Em nghĩ sẽ không cực đoan như HCM, kiểu như cụ thích đến chợ lúc nào cũng dc, mua xong rồi đi về nhà
Sẽ nhiều người đói khổ vì thất thu, rồi phải dãn dần ra, lúc đó kèm với miễn dịch cộng đồng và vacin sẽ thành cuộc sống bình thường mới, em không hy vọng mọi thứ tốt như cũ, chỉ mong không ai bị bỏ lại

Big Bang

Xe điện

Vậy theo Cụ nên làm thế nào?

NTTV

Xe buýt
Các Cụ cho em hỏi: Vợ em có lịch khám thai định kì theo lịch hẹn ở BV. Nhà xa (12km) nên hay phải bắt xe Grab Car chứ ko đi xe máy. Kiểu này Grab có được chạy ko? Nếu có, hai vợ chồng em đi cùng xe có sao ko?
Grab dừng hoạt động chở khách rồi ạ

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Có cái gọi là đưa tin không chính xác gây hoang mang dư luận. Vậy nên các bác khó có thể tiếp cận thông tin từ xì gòn nếu ko có bạn bè ở đó
Những thông tin từ tivi và báo chí chỉ để các bác yên tâm chống dịch theo hướng dẫn thôi nhé
Chúc các bác may mắn

Trạng thái
Thớt đang đóng