[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Bắc Giang dự báo có thể có 3 ngàn ca nhiễm.
Với số lượng này thì phải cần 6-8 BV dã chiến và vài chục khu cách ly.
Chắc những ca nhẹ hoặc ko có triệu chứng thì cho về nhà tự cách ly tự chữa chứ cụ, chỗ đâu mà chứa hết được.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Các ộp giao tuyến lắng nghe thứ trưởng Bộ Y Tế nói nè. Tôi là tôi tin ông này hơn mấy ông. Đừng có ăn ốc nói mò, ngày nào cũng " tình hình sẽ ổn, số ca sẽ giảm...."

"Thứ trưởng Nguyễn Trường Sơn đánh giá tình hình dịch bệnh ở Bắc Giang trong những ngày tới sẽ còn diễn biến phức tạp, các ca mắc mới còn xuất hiện sau thời gian ủ bệnh."

Em thấy bác thứ này vất vả nhất, suốt từ năm ngoái toàn đi vào vùng dịch và các điểm nóng, khâm phục bác ấy.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Mình mất một thì khách hàng mất nhiều gấp trăm lần cụ ạ.

Điều đáng sợ là sau đợt dịch này các chủ doanh nghiệp không dám đẩy mạnh sản xuất tại VN thì công việc mất đi rất nhiều.

Nhưng sợ hơn cả là viễn cảnh nhiều người mắc bệnh, chết chóc như nhiều nước đã trải qua, dù sao cũng là đồng bào của mình. Nên em mong cách ly sớm cả Bắc Ninh hay miền bắc nếu cần
Nín thở chờ qua ngày bầu cử xem sao cụ ạ, mọi việc chuẩn bị hết rồi mà bỏ cũng ko đc, nên các bác ở trên cũng phải tính toán hết rồi.

bubu08

Xe tăng
Em thấy bác thứ này vất vả nhất, suốt từ năm ngoái toàn đi vào vùng dịch và các điểm nóng, khâm phục bác ấy.
BYT không thiếu thứ trưởng, 4-5 ông, có khi hơn, nhưng điểm nóng nào cũng cứ cụ Sơn đi, có lẽ ngoài lý do chuyên môn thì có vẻ cụ này cũng mát tay. Có mặt ở đâu là lên tinh thần cho anh em, và dịch cũng nhanh chóng được kiểm soát. Hình như hết khóa này cụ Sơn cũng đến tuổi hưu, không biết có lưu dung thêm vài năm không, chứ tìm dc người vừa có kinh nghiệm chuyên môn, vừa có tinh thần trách nhiệm cao, mà lại còn may mắn nữa như cụ ý, cũng không dễ.

legend7seas

Xe tải
Ca này cũng căng.

Không lây ở Đà Nẵng thì lây trên mái bai hay về Hà Nội đi ăn chơi mới lây?
Chị vợ sau khi từ ĐN về có đi Thuận Thành, Bắc Ninh xem đất, giả có thể lây virus chủng Ấn từ đấy. Hoặc tiếp xúc F0 nào đấy mà không biết.

Nhạc

Xe container
Mỗi cái tỉnh BG te tua mà cụ đòi dẹp bầu cử, tỉnh đó không biết có đến 1/100 dân số của VN không nữa.
Từ Hà Nam trở vào nam, ít nhất 50/64 tỉnh thành, có thể nói là không có dịch. Bầu cử có phải họp chợ hay mít ting gì đâu mà sợ lây nhiễm nhỉ?
Cụ phán như thánh sống ý nhỉ

NQN

Xe tăng
Dẹp là dẹp thế nào. Sáng nay nhận được thẻ cử tri e k thể tin vào mắt mình khi e được thay tên mới toanh + trẻ được chục tuổi, có F0 ở điểm bỏ phiếu e cũng nhất định phải đi;))
Chịu cụ ! @@

moly

Xe điện
Tình hình cơ bản đaz được kiểm soát chưa các cụ. Ngày hội toàn dần sắp đến rồi

UFA

Xe điện
Em thấy xn gộp như ĐN đang làm rất hay, mỗi gđ cử 1 ng đại diện, gộp 5-10 gđ sống gần nhau xn 1 lần, nv tb 1 lần xn cũng đc cho 3-50 ng, mẫu nào + lúc đó mới tách ra test riêng, nv 1k test là xn đc cho tb xấp xỉ 40 người, rất hay và hiệu quả

Em thấy xn gộp như ĐN đang làm rất hay, mỗi gđ cử 1 ng đại diện, gộp 5-10 gđ sống gần nhau xn 1 lần, nv tb 1 lần xn cũng đc cho 3-50 ng, mẫu nào + lúc đó mới tách ra test riêng, nv 1k test là xn đc cho tb xấp xỉ 40 người, rất hay và hiệu quả
Thế thì xác suất bỏ sót hơi bị cao :)

katenguyen

Xe điện
Nếu gđ ở SG mà gộp như này và chị vợ là người được test thì sẽ bỏ lọt. Cũng khoai phết cccm nhể :-?

UFA

Xe điện
Thế thì xác suất bỏ sót hơi bị cao :)
Mấy hôm nay e thấy xn nhiều đấy cụ, có 2 đứa e báo là xn rồi, sáng đưa giấy, đầu giờ chiều đi xn luôn, đợt này ĐN làm căng đó cụ, xn toàn dân, chỗ e thì vẫn chưa đưa giấy, nhưng phường có tb rồi

formen

Xe lăn
Cứ có test sàng lọc là tốt rồi,

kulv

Xe buýt
Trong một góc nhìn khác, Đà Nẽng lên tiếng bác bỏ liên quan chú em Thanh GĐ.
Vậy có 4 khả năng:
1) Ở ĐN còn nguồn lây khác (chủng Ấn) chưa phát hiện ra. Khả năng này giờ có vẻ thấp, vì ĐN đang xn cộng đồng mà khá sạch virus. HN cũng xét nghiệm người về từ ĐN mà âm hết.
2) Lây trên chuyến bay VN160, vì cùng chuyến có gia đình bs viện Phổi cũng dính. Thế phải xem trên chuyến bay này còn sót ca nào không, nếu cần phải xn kháng thể toàn bộ hành khách chuyến này vì có thể F0 đã tự khỏi.
3) Lây ở Thuận Thành. Nếu thế thì gia đình bs viện Phổi lây ở đâu?
4) Lây trong cộng đồng ở HN. Cùng câu hỏi như trên.

Căng và phức tạp phết.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Thì thực tế nó hiển nhiên rõ cụ còn định cãi thế nào: Tây ban đầu chủ quan, tinh tướng chê bọn Á không thèm đeo khẩu trang. Kết quả chết như ngả rạ còn gì. Sau bọn nó cũng đủ khôn để biết mà đeo đấy thì mới đỡ được.
Cụ thấy e "cãi" chỗ nào thế?
E ko hề cho mình quyền phán xét hay chê bai (hoặc ca ngợi) người dân và cp của những nước khác trong các giai đoạn xảy ra dịch, thì e lấy quyền gì ra mà "cãi" thay cho họ?
Còn về chuyện đeo khẩu trang như e đã còm nhiều, những gì thực tế e thấy cho tới ngày hôm nay là ko dưới 50% những người dân ở HN chỗ e ko đeo hoặc chỉ đeo dưới cổ.
Trên thế giới thì hiện nay Mỹ đã chính thức bãi bỏ quy định bắt buộc đeo khẩu trang (e cũng ko khen hay chê nhé)
Về vắc xin thì VN đang xếp hàng đăng ký đợi mua vắc xin của Mỹ; còn Mỹ thì đã và đang tiêm vắc xin miễn phí cho toàn dân lẫn khách du lịch đến nước họ.

Chỉnh sửa cuối:

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Đi bc các cụ nhớ sát khuẩn tay ở các công đoạn đưa thẻ, lấy phiếu, lấy bút gạch, bỏ phiếu. Về nhà thay hết đồ áo rửa chân tay mặt mũi, xúc họng là yên tâm lớn rồi.
Chủng mới COVID-19 lây qua không khí chứ không riêng tiếp xúc gần

Trạng thái
Thớt đang đóng