[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngoc Que

Xe buýt
Lao động nghèo, người nghèo... Đưa họ về quê + cách ly là giải pháp chuẩn đấy.
Em ko phản đối việc đưa về, nhưng việc chờ đợi đưa đón
không phải hình thức đâu cụ, đứa em em trong SG ở khu nó bị cách ly, mà nó bảo vẫn có một số người ra đứng nói chuyện với nhau như bình thường, thậm chí còn ko mang khẩu trang. Nên thành phố HCM siết vậy là đúng đó. Một số người dân vẫn chưa ý thức hết sự nguy hiểm của dịch bệnh.
Cái này chỉ thị 16 rõ rồi cụ. Cách ly gia đình với gia đình. Nhà nọ còn nói chuyện nhà kia là vi phạm CT16 rồi.Còn cá nhân với cá nhân là nâng cấp ct 16. Em đang nói cái nâng cấp kia.

elevonic

Xe lăn
Vụ này ko rõ thế nào rồi các cụ nhỉ?
Thực tế là từ mấy tuần nay đã có 1 làn sóng "chạy dịch" từ SG ra HN?

Giờ mới cách ly tập trung liệu còn mấy tác dụng, khác gì đuổi gà ra bắt?
Đây cụ :D

hauyenhd

Xe container
Hôm trước em nghe trưởng ban bảo có 15 hôm hết dịch?
Nhìn cái trại cai nghiện Bố Lá thì thấy chủng Delta này lây khủng khiếp thế nào k chịu khó ngồi nhà hạn chế ra đường thì 3 cái 15 cũng k hết đc đâu cụ.

Sazi

Xe điện
Đúng đấy. HN nên nhìn SG mà rút kinh nghiệm để xử lý sớm ở mấy khu phố cổ , khu bờ sông , Khâm Thiên mấy cái cao ốc của ông Thản...
Cái này chỉ thị 16 rõ rồi cụ. Cách ly gia đình với gia đình. Nhà nọ còn nói chuyện nhà kia là vi phạm CT16 rồi.Còn cá nhân với cá nhân là nâng cấp ct 16. Em đang nói cái nâng cấp kia.
1. Có hiểu yêu cầu "yêu cầu giãn cách giữa cá nhân với cá nhân" khi hiểu rõ mới biết cần làm thế nào. Ngược lại phản ứng đầu tiên kêu ca, đỗ lỗi vì có hiểu yêu cầu là gì đâu. Hiểu rồi thì tìm cách mà thực hiện, bởi không ai làm thay cho bạn đc đâu.
2. Khu CC thì có nhóm fb cư dân, bàn nhau quy định giờ đi lại + khóa thang máy... Thiếu gì cách. Thằng trộm nó vào các khu đó được mà không ai biết, nó vào được là do nó biết nghĩ.

Crusaderland

Xe điện
Năm ngoái thằng Vũ Hán hình như cũng phải phong tỏa hơn 1 tháng, còn Anh nó phong tỏa từ giữa năm 2020 tuần vừa rồi mới dỡ phong tỏa khi tiêm được vacxin cho hầu hết người trưởng thành.
Thế nên giờ chỉ tập trung tiêm vacxin cho SG càng sớm càng tốt thì mới giải quyết được vấn đề.

MiTa

Xe lăn
Giải pháp của CP là 5K + Vaccine rõ rồi mợ nhé. Vẫn bài cũ: cách ly, phong tỏa, truy vết, ... cứ diễn như thế cầm cự từ nay đến cuối năm có nhiều vaccine hơn thì cấp cho SG 12 triệu liều nữa, tiêm vaccine cho SG khoảng 15 triệu liều rồi sống chung với virus thôi.
Saigon cứ xác định là bị phong tỏa ít nhất 6-8 tuần cho nó thanh thản; kiểu nhỏ giọt 2 tuần, rồi 2 tuần, rồi lại 2 tuần, rồi lại 2 tuần ... là cách để hạ nhiệt, xì hơi quả bóng.

Chỉ có lãnh đạo có tài và uy lực mới dám nói thẳng ra, là tình hình này bà con cứ chuẩn bị tinh thần và vật chất 6-8 tuần bị phong tỏa.
Ngay từ lúc đầu e đã xác định nhanh cũng mất cái hè.

timeout

Xe điện
Trưa đi làm về qua mấy chợ trung tâm vẫn thấy bà con chăm chỉ đội mưa dựng xe ngoài đường bán hoa quả, người mua cũng tiện dừng xe mua như bình thường. Thế mới thấy Hà nội vẫn bình tĩnh trước dịch dã lắm.

Ngoc Que

Xe buýt
Đấy là việc của các ông, ở trong nhà mình mà không an toàn nữa thì kêu ca làm gì?
Tôi kêu ca gì? Tôi chỉ nói việc TPHCM nâng cấp yêu cầu cách ly cá nhân với cá nhân trong khu chật chội chen chúc... là thiếu thực tế và chỉ mang tính hình thức. Ông ở nhà 6m2 ông có cách ly dc với vợ con ông ko?Ông không biết đọc à?

Henry 27

Xe tăng
Hơi ngoài lề chút, là cụ bảo quản đậu xanh thế nào vậy, vì mình mua về để tầm 10 ngày là nó bị mọt ăn hư hết.
Cháu không rõ, thấy gấu mua sẵn loại đóng túi giấy, để lâu lắm. Ngoài ra các cụ mua thêm rong biển khô nữa, thiếu rau làm sao được nhỉ?

holland

Xe tăng
1 chị bán thịt đặt sạp dc thì mai sẽ có 10 chị đặt được.
Cho phép các sạp tự phát lòng đường, vỉa hè thì cũng khó giãn cách, khó kiểm soát.

Bán trong phòng, nhà khép kín như siêu thị thì ko tốt rồi.
Nếu là nhà dân ở mặt ngõ chăng dây người mua ko vào thì cũng tạm ổn, hiện chưa có cách gì hơn.

Nên chăng tăng các điểm bán, cho phép dựng kiosk giãn cách xa nhau ở các khu vực vườn hoa, công viên, SVĐ, quanh hồ nước không gian rộng...?
Không, cái chỗ này bình thường chỉ có 1 chị đặt mấy năm nay rôi, chả có ai đặt thêm sạp nào dù rau.
Dịch bệnh tự nhiên cấm, chán. Lại len lỏi đi chợ.

Haolo1992

Xe tăng
Như này không biết hàng gửi từ sg đi nước ngoài sẽ thế nào nhỉ các cụ mợ, em có món hàng đang kẹt ở sg mà đứng ngồi không yên

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Tống cả lũ này đi cách ly tập trung rồi.
May nó chưa mò xuống HN.
Thái Nguyên hiện vẫn còn đang tương đối an toàn.
Em mong Thái Nguyên phải bắt và nhốt ngay gia đình này, cách ly 21 ngày ngoài hồ Núi Cốc cho an toàn của tỉnh nhà!

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
TP.HCM bị ốm nặng như thế mà các anh chị HN có vẻ như vẫn tưng tửng lắm. Thể dục vẫn hăng say, xếp hàng vẫn phong thái điền vào chỗ trống, quán cóc vẫn ngồi, mát xa vẫn cứ đều đều, vân vân và mây mây. Sáng nay đọc báo thấy mấy ca sàng lọc ngoài cộng đồng mà thấy lo dần lên rồi. Không biết các anh chị vô lo vô nghĩ như em liệt kê trên kia thấy thế nào nhỉ? :-??
Em nghĩ những trường hợp này gửi hết vào SG Cụ ạ.
Trong này không còn chỗ nữa.
Cách ly tập trung thì đk không ổn.
Mà cho về nhà tự cách ly thì càng không ổn.
Căng lắm, không khéo nhiều chuyện không hay xảy ra.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Thái Nguyên hiện vẫn còn đang tương đối an toàn.
Em mong Thái Nguyên phải bắt và nhốt ngay gia đình này, cách ly 21 ngày ngoài hồ Núi Cốc cho an toàn của tỉnh nhà!
Loại chây lì vô ý thức này nên cách ly khỏi xh ít nhất 1 năm, tiền cách ly tự túc!
Mấy hôm rồi cũng tốn ối tiền của, thời gian công sức truy tìm lũ này đấy.

wildcat74

Xe điện
H qua đi qua hồ văn quán còn thấy cụ bà xách theo cái túi rau đứng đôi co với nhà chức trách. Đến nẫu, theo trend bánh mì!

hungeverest

Xe điện
Sáng nay e chạy ra ngoài đường, thấy các chợ cóc bà con vừa bán vừa chạy. Chắc cầm cự hết sức rồi.

Zizou2005

Xe đạp
Khu an thượng hoài đức các cụ ko có việc cần thì đừng vào nhé. Có ca f2 lên số và cộng rồi. Tình hình ở đó toang hoác ra mà ko cách ly cả xã.
Dịch lây ra cộng đồng ở xã ấy rõ như ban ngày , nhưng khoanh vùng và phong toả quá chậm HN ơi !

Trạng thái
Thớt đang đóng