[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

witch12

Xe tải
Lương thực tạm ổn chỗ 10 ngày đầu cụ ạ. Giờ tập trung vào test, truy vết.
Mấy phường phong toả trước chổ em dân cũng than rồi. Phường em giản cách theo 16 đc 1 tuần rồi. Nhưng 1 cú rùng mình thôi. Cả phường look.
Em nghĩ là ko kịp xét nghiệm ngay, lock tạm đã, vì thực sự nó nổ ở nhiều điểm. Với khả năng xét nghiệm của mình thì chưa nhanh dc, chưa kể sau 1 tuần là xét nghiệm lại theo mẫu gộp (như chỗ em) để check với điều kiện sg e quá khó .
Bác sẽ trở thành người chồng ba đảm đang , hình mẫu lí tưởng đó bác . :D

DasPhantommk

Xe hơi
Một tuần lễ nữa, nếu ca mắc vẫn còn tăng, tỷ lệ tử vong tăng thì khó lòng chấm dứt Chỉ thị 16 trên địa bàn Thành phố”, Phó Thủ tướng Thường trực Trương Hòa Bình nói.
Lại dọn đường rào trước để 16 plus rồi.e vẫn giữ quan điểm sg cần lock thêm 30 ngày nữa,tiêm xong cho mấy đội ưu tiên trước rồi thả lỏng dần.

Tổ nghề lái

Xe tải
Em nghĩ là ko kịp xét nghiệm ngay, lock tạm đã, vì thực sự nó nổ ở nhiều điểm. Với khả năng xét nghiệm của mình thì chưa nhanh dc, chưa kể sau 1 tuần là xét nghiệm lại theo mẫu gộp (như chỗ em) để check với điều kiện sg e quá khó .
Bác sẽ trở thành người chồng ba đảm đang , hình mẫu lí tưởng đó bác . :D
Thấm gì so với đội blu ạ. Hiện vợ e đang phải canh 1 case dương tính. Phát hiện từ chiều. Báo mà chưa có đưa đi được. Chắc phải sáng mai.
Quá tải mà.
Khổ.
Cả bệnh nhân và Bác sỹ. Đồ thì kín mít, khẩu trang kín mặt.
Ngồi cái phòng ko quạt, ko điều hoà.
Khéo tí ngất mẹ nó ra đấy.

kienvinh

Xe lăn
UK tiêm AZ nhiều nên các cụ cứ yên tâm đi.
Có thể hiệu quả ngăn ngừa đối với biến thể mới không cao nhưng có tác dụng giảm số ca nặng và tử vong rất rõ
24h qua UK có 48,563 ca nhiễm mới nhưng chỉ có 63 ca tử vong.
Official figures show the UK has recorded 48,553 positive COVID cases and 63 further deaths in the latest 24-hour period
Cũng liên quan tới UK, nước này vẫn giữ nguyên kế hoạch "mở cửa lại" vào ngày 19/7.

"Mở cửa lại" theo cách nói của UK là gì thì diễn nghĩa nó dài, tôi chỉ vắn tắt là hầu như mọi hạn chế, như tụ tập đông người... sẽ được dỡ bỏ. Người nước ngoài, nếu đã tiêm 2 liều vắc xin, vào UK không cần cách ly nữa.

Họ bổ sung Cuba và Indonesia vào danh sách hạn chế nhập cảnh. VN chưa bị.

Tổ nghề lái

Xe tải
Tùy quận cụ ơi.
Họ hàng nhà em trong đấy sống rải rác khắp nơi. Ông bà và các chú bác bên Tân Bình, Q2, Q5 thì vẫn ung dung và lạc quan, lo lắng thôi chứ không sợ hãi. Nhưng ông cậu bên Gò vấp thì bảo căng lắm, cả khu đặt rào lock không ra vào, đồ ăn không thiếu thốn nhưng tâm lý thì sợ hãi. Cùng hẻm đã có chục nhà bị rồi giờ chỉ chờ đến lượt mình mà chưa thấy có xét nghiệm gì cả.
Còn có cậu út làm ở sân bay Biên hòa, tháng trước còn chém tung trời "Covid nó ở bên SG chứ có về Đnai được đâu mà phải lo". Giờ hết dám chém rồi.
Vâng.
Em giờ thấy nản rồi.

vnposh

Xe điện
Lại dọn đường rào trước để 16 plus rồi.e vẫn giữ quan điểm sg cần lock thêm 30 ngày nữa,tiêm xong cho mấy đội ưu tiên trước rồi thả lỏng dần.
Cụ ấy chỉ "cảnh báo sớm" thôi.
Nhà cháu chỉ cần so sánh với Bắc Giang, Bắc Ninh là thấy: tỉnh bé tí mà quây chặt 2 tháng thì TPHCM cũng phải từng ấy thời gian là ít.

Hôm trước cụ Thủ cũng giao nhiệm vụ cho văn hóa, nghệ thuật, truyền hình,... xây dựng kịch bản "làm vui" cho nhân dân bị lock trong vùng dịch, nhằm để bà con khuây khỏa. Bên cạnh đó, cụ ấy khẳng định sẽ không để ai bị "bỏ lại phía sau", hay bị đói.

Hung Phuc

Xe điện
Hiện trong 5 ngày tới, chưa có kế hoạch gì nhé.
Nói chung cũng giống lockdown toàn quốc như năm ngoái và sau này lockdown ở phạm vi nhỏ ở những khu vực có ca lây nhiễm trong 14 ngày, chính quyền sẽ cung cấp đủ nhu yếu phẩm cho bà con yên tâm ở trong nhà chống dịch. Mọi việc sẽ nhanh chóng qua thôi, chúc các cụ trong đó nhiều sức khỏe yên tâm chống dịch

ntvinh1602

Xe buýt
Cụ ấy chỉ "cảnh báo sớm" thôi.
Nhà cháu chỉ cần so sánh với Bắc Giang, Bắc Ninh là thấy: tỉnh bé tí mà quây chặt 2 tháng thì TPHCM cũng phải từng ấy thời gian là ít.

Hôm trước cụ Thủ cũng giao nhiệm vụ cho văn hóa, nghệ thuật, truyền hình,... xây dựng kịch bản "làm vui" cho nhân dân bị lock trong vùng dịch, nhằm để bà con khuây khỏa. Bên cạnh đó, cụ ấy khẳng định sẽ không để ai bị "bỏ lại phía sau", hay bị đói.
Cứ bơm thẳng vào ven mỗi người trong vùng lock tài khoản bank auto ting ting 10 củ thì ai cũng vui hết cả ngày ngồi hát "...đã cho ta một mùa xuân đầy hi vọng" từ sáng tới chiều!

MAYBACH18

Xe hơi
Thực tế diễn biến của dịch bệnh luôn đi trước con số thống kê.
Ngay khi tôi với cụ đang còm ở đây, thì ngoài kia con số nhiễm mới và tử vong đã tiế tục tăng cao rồi.
Với hơn 3,4k ca nhiễm mới hôm nay, đến hết ngày mai, tôi nghĩ con số mới cập nhật sẽ vào khoảng 3.8k đến 3,9k ca.
Sự nghiêm trọng đang tăng theo từng giờ, chúng ta sẽ rất vất và trong thời gian tới đây !
Thấm gì so với đội blu ạ. Hiện vợ e đang phải canh 1 case dương tính. Phát hiện từ chiều. Báo mà chưa có đưa đi được. Chắc phải sáng mai.
Quá tải mà.
Khổ.
Cả bệnh nhân và Bác sỹ. Đồ thì kín mít, khẩu trang kín mặt.
Ngồi cái phòng ko quạt, ko điều hoà.
Khéo tí ngất mẹ nó ra đấy.
Thức sự em nể phục đội blu chống dịch đợt này.

Dzon

Xe điện
Em vừa gọi điện cho vợ chồng ông bạn ở quận 9, thấy bảo vẫn ổn nhưng chỉ trong nhà cả ngày, xếp hàng mua thực phẩm thôi. Nhìn chung là đang rất lo lắng, ko biết bao giờ mới hết cách ly

vnposh

Xe điện
Cứ bơm thẳng vào ven mỗi người trong vùng lock tài khoản bank auto ting ting 10 củ thì ai cũng vui hết cả ngày ngồi hát "...đã cho ta một mùa xuân đầy hi vọng" từ sáng tới chiều!
Giải pháp hay và triệt để nhất đấy cụ. Để nhà cháu ới cụ có quyền bơm ấy gom tiền đã. :D

TraMy Wooribank

Xe máy
Một tuần nhé. Sốc chưa? Các cụ SG còn ngoạc mồm ra nữa ko?
Em nghĩ số ca tử vong tự dưng công bố thêm vì lúc đầu định như Bắc Giang, chia ra công bố dần dần cho dân đỡ hoảng.

Giờ chắc nguy cơ tăng vọt nên phải xì con số vênh này ra.

Như vậy là khả năng nhiều tin xấu trước mắt. Các cụ SG cố lên, hết sức cẩn thận tránh tiếp xúc, đừng coi thường covid nhé.

Hung Phuc

Xe điện
Hà Nội chuẩn bị cho phương án có 5000 ca mắc COVID-19 trong khu công nghiệp

UBND thành phố Hà Nội đã lên phương án chuẩn bị cho tình huống có 5000 ca COVID-19 trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, số F1 có thể lên tới 200.000 người.

UBND thành phố Hà Nội ban hành Phương án số 162/PA-UBND về phòng, chống dịch bệnh COVID-19 tại các khu công nghiệp, cụm công nghiệp, cơ sở sản xuất và kinh doanh trên địa bàn thành phố Hà Nội.

Kế hoạch giao nhiệm vụ cụ thể cho các sở, ban, ngành và địa phương tổ chức thực hiện phòng, chống dịch bệnh COVID-19 tại các khu công nghiệp, cụm công nghiệp, cơ sở sản xuất và kinh doanh trên địa bàn thành phố.

Theo đó, phương án phân loại tình huống phòng dịch khi chưa có ca bệnh và khi có ca dương tính với virus SARS-CoV-2 tại cơ sở sản xuất, kinh doanh, doanh nghiệp, khu công nghiệp, cụm công nghiệp. UBND thành phố đã có phương án ứng phó với tình huống có 1.000 - 5.000 ca nhiễm trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp.

Trong trường hợp lây nhiễm trong các khu công nghiệp, khu chế xuất ghi nhận số lượng F0 lên tới 5.000 người, dẫn tới số lượng F1 có thể lên tới 200.000 người, bao gồm hai nhóm chính là công nhân tại các khu công nghiệp và người dân tại cộng đồng, việc thực hiện cách ly y tế sẽ phân theo hai nhóm.

Đối với F1 là công nhân tại các khu công nghiệp, trường hợp các F1 lưu trú tập trung tại một số địa điểm cụ thể, tổ chức cách ly y tế vùng các nơi lưu trú tập trung này theo hướng dẫn của Bộ Y tế; trường hợp các F1 sinh sống tản mát tại nhiều địa điểm, không có khả năng triển khai cách ly y tế vùng, thực hiện cách ly tại nơi lưu trú dã chiến.

Đối với F1 là người dân cộng đồng sẽ thực hiện cách ly tập trung tại các cơ sở cách ly tập trung nếu số lượng không vượt quá năng lực tổ chức cơ sở cách ly tập trung của thành phố; xem xét cách ly y tế tại nhà có sự giám sát chặt chẽ của lực lượng chức năng địa phương khi số lượng vượt quá 40.000 người; thực hiện giãn cách xã hội theo Chỉ thị số 16/CT-TTg ngày 31/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ đối với các huyện có số mắc lớn, các huyện lân cận giãn cách theo Chỉ thị số 15/CT-TTg ngày 27/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ, toàn thành phố theo Chỉ thị số 19/CT-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ.

Ban Chỉ đạo công tác phòng, chống dịch bệnh COVID-19 thành phố chỉ đạo khoanh vùng, cách ly khu vực có trường hợp nhiễm bệnh, không để lây lan ra cộng đồng; chỉ đạo thực hiện nghiêm túc biện pháp cách ly cộng đồng trên phạm vi các địa phương có dịch theo Chỉ thị của Chính phủ; chỉ huy, điều động lực lượng, xử lý tình huống trong suốt quá trình triển khai tình trạng khẩn cấp về dịch bệnh COVID-19.

WC2022

[Tịch thu bằng lái]
Tùy quận cụ ơi.
Họ hàng nhà em trong đấy sống rải rác khắp nơi. Ông bà và các chú bác bên Tân Bình, Q2, Q5 thì vẫn ung dung và lạc quan, lo lắng thôi chứ không sợ hãi. Nhưng ông cậu bên Gò vấp thì bảo căng lắm, cả khu đặt rào lock không ra vào, đồ ăn không thiếu thốn nhưng tâm lý thì sợ hãi. Cùng hẻm đã có chục nhà bị rồi giờ chỉ chờ đến lượt mình mà chưa thấy có xét nghiệm gì cả.
Còn có cậu út làm ở sân bay Biên hòa, tháng trước còn chém tung trời "Covid nó ở bên SG chứ có về Đnai được đâu mà phải lo". Giờ hết dám chém rồi.
Có thể lock theo nhà. Nếu nhà có bệnh nhân F0 và thấy đủ điều kiện để cách ly và chăm sóc được tại nhà thì lock nhà đó, xét nghiệm các nhà xung quanh. Việc lock theo nhà hạn chế đáng kể chi phí và giảm thiểu thiệt hại cho người dân.

Mioaki

Xe buýt
Hầu hết các cụ ở ngoài bắc. Các cụ ko thấy hết đc vấn đề đâu.

Em đang ở Tâm dịch đây
Em thì nghĩ cả nước trừ dân sg ra đã đoán được cảnh tượng hiện tại sau khi nhìn cú giãn cách hỏng ở gò vấp. 1 tháng trước ai mà dám nhắc đến 16 toàn thành phố là sẽ bị các cụ trong đấynhảy bổ vào chửi bới là có biết sg to phức tạp thế nào không mà đòi 16 cả thành phố. Kể cả khi 15 toàn thành phố thì nhiều chuyên gia y tế cũng như mọi người ngoài bắc đã quá hoảng sợ với cảnh giãn cách như không giãn cách ở trong sg. Còn cảnh như trong ảnh thì ngoài bắc này hải dương, bắc giang bắc ninh thì bị 2 tháng cơ mà còn chả thấy ai dám than thở gì vì có phải đầu tàu kinh tế , tầng lớp tinh hoa của cả nước đâu.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng