[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng
Các cụ cho hỏi đi xe cá nhân từ Bắc Giang vào HN qua cầu Phù Đổng tình hình thế nào, cần những giấy tờ gì ai?
CMT/cccd, khai báo trước trên Bluezone hoặc Zalo để có QR code, giúp khai báo nhanh và tiện hơn

Dan du an

Xe ba gác
Một cái ảnh bằng vạn cái mồm.

Hàng ngàn người chen chúc test nhanh COVID-19 ở chợ đầu mối Bình Điền.

Chen chúc chờ tiêm vắc xin tại nhà thi đấu Phú Thọ sáng 25/6.

Nhìn cảnh này nản nhỉ. Đúng là quá khó vì đông dân.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]

Hy vọng Đồng Nai sớm kiểm soát, khoanh vùng được lây nhiễm.
Sài Gòn 208 ca dịch tễ. Thực sự có vẻ như đã ngoài tầm kiểm soát.

Dan du an

Xe ba gác
FO thì phải đi cách ly mới yên tâm. Còn F1 để ở nhà theo dõi thôi. Có triệu chứng thì xét nghiệm. Không thì thôi. Tự ở nhà cách ly 15 ngày là hợp lý hơn.

Hn07

Xe tăng
Cụ có thể nói rõ hơn lý do cụ hy vọng thể trạng người Việt khác như thế nào với các quốc gia khác không? Xin đừng nói gen tốt hơn nhé.
Em nói "hi vọng" vì không có cơ sở khoa học cụ ạ . Có cơ sở khoa học thì em đã dùng từ "niềm tin" . Còn có thể "hi vọng" được cụ có chọn không ? Hay cụ chọn "kệ cmnd"

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Em nói "hi vọng" vì không có cơ sở khoa học cụ ạ . Có cơ sở khoa học thì em đã dùng từ "niềm tin" . Còn có thể "hi vọng" được cụ có chọn không ? Hay cụ chọn "kệ cmnd"
Hy vọng không dựa trên cơ sở khoa học thì gọi là ảo vọng, ảo tưởng.

kienvinh

Xe lăn
Có ca 14 tuổi trong SGN cũng phải thở máy xâm nhập cả tuần. Tìm hiểu chi tiết thì hoá ra bạn này béo phì (90kg). Trước đây tay bệnh nhân người Anh cũng béo phì.

vitngoc

Xe điện
Không cụ ạ!
Trừ khi không còn cái nào để chọn :D

Hutapu

Xe buýt
e thì thấy k có hi vọng gì vào giả thuyết gen tốt đâu các cụ mà phải nhìn thẳng vào thực tế là dân mình đại bộ phận k có thói quen chăm sóc và theo dõi sức khoẻ thường xuyên, các bệnh mạn tính như tiểu đường cao huyết áp k đước kiểm soát tốt, như đợt tiêm vắcxin trước ở Tp HCM cho đối tượng dưới 65 tuổi thôi mà đến 10 % phải hoãn tiêm sau khám sàng lọc, và thực tế bây giờ là số ca nặng nguy kịch tử vong là cao hơn con số 0,5 % đấy ạ, em trích báo số liệu hôm qua

vutuanlong

Xe điện
Có ca 14 tuổi trong SGN cũng phải thở máy xâm nhập cả tuần. Tìm hiểu chi tiết thì hoá ra bạn này béo phì (90kg). Trước đây tay bệnh nhân người Anh cũng béo phì.
PHI CÔNG mà béo phì hở cụ?

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
e thì thấy k có hi vọng gì vào giả thuyết gen tốt đâu các cụ mà phải nhìn thẳng vào thực tế là dân mình đại bộ phận k có thói quen chăm sóc và theo dõi sức khoẻ thường xuyên, các bệnh mạn tính như tiểu đường cao huyết áp k đước kiểm soát tốt, như đợt tiêm vắcxin trước ở Tp HCM cho đối tượng dưới 65 tuổi thôi mà đến 10 % phải hoãn tiêm sau khám sàng lọc, và thực tế bây giờ là số ca nặng nguy kịch tử vong là cao hơn con số 0,5 % đấy ạ, em trích báo số liệu hôm qua
Em nói thật, thể trạng sức khỏe của dân mình chẳng tốt đẹp gì hơn ai.
Hút thuốc, rượu bia, lười vận động, trẻ em béo phì, cao huyết áp đầy. Lại không có thói quen khám sức khỏe tổng quát định kỳ, đợi đến khi có triệu chứng bệnh viện mới chạy ra nhà thuốc mua thuốc tự uống.
Không khí thì ô nhiễm nặng ở đô thị, thực phẩm bẩn lan tràn, chưa tính đến tình trạng tẩm ướp hóa chất độc hại vào thức ăn.

tasx

Xe tăng
Em "hi vọng" diễn tiến như sau:

1. Thật mạnh tay ở các tỉnh khác, gồm cả HN để tránh quá tải y tế địa phương nhằm kiểm soát dịch xuống mức thấp nhất. Tiêm vắc xin cho những người có nhu cầu đi lại nhiều, liên tỉnh, liên huyện. Song song kiểm soát thật chặt chẽ người từ TPHCM đi các tỉnh như trường hợp từ nước ngoài về.

2. Coi TPHCM là một thành phố đa vùng. Phân chia các vùng để kiểm soát dịch, không cứng nhắc theo địa lý hành chính các quận mà linh hoạt gồm cả địa giới hành chính và vật lý. Có quy định chống dịch áp riêng cho từng vùng. Mục tiêu là tách và bảo vệ các vùng xanh. Người đi vùng đỏ vào vùng xanh áp dụng (kiểu) như trường hợp người đi nước ngoài về. Miếng bánh quá to khó ăn, thì nên cắt nhỏ nó ra thay vì cứ loay hoay để nó loang đi lại loang lại.

Vắc xin thì tuyệt rồi. Nhưng người được tiêm rồi sẽ lại có ý thức tuân thủ kém hơn, và chờ đến miễn dịch cộng đồng thì quá lâu và phụ thuộc nguồn cung. Giờ thì nên CÔ LẬP bằng được vi rút để giảm áp lực toàn hệ thống trong lúc chờ vắc xin. Các vùng xanh sau đã có mũi tiêm đạt miễn dịch cộng đồng có thể hoạt động kinh tế trở lại theo phương án miễn dịch cộng đồng. Việc đi lại các vùng xanh - đỏ sẽ bị áp dụng quy định kiểm soát cho đến khi số vùng đỏ ít dần và mất hẳn.

Trạng thái
Thớt đang đóng