[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

tasx

Xe tăng
Trên 65 tuần trước mới tiêm là họ đi chậm thôi. Trẻ con bên này, cháu nhà em trên 12 tuổi mà xong 2 mũi Pfizer từ tuần trước. Các cụ trên 65 đúng ra xong mũi 2 từ cách đây 2 tháng rồi
Vâng, thế chắc em nhầm, có thể là mũi 2 vì em không hỏi, chỉ thấy các Cụ khoe cầm cái miếng bìa tiêm vắc xin gì đấy trên FB.

elevonic

Xe lăn
Theo Cổng thông tin tiêm chủng QG, HCM thuộc top 3 về tiêm vaccine, chỉ sau Bắc Giang Bắc Ninh.
Tỷ lệ cao hơn HP, QN, DN,HN nhiều

lotto

Xe buýt
Đúng là từ giờ đến cuối năm tình hình em thấy căng quá. Năm ngoái đến gần giữa năm nay, ở VN kiểm soát tốt và do chưa có mấy biến thể Delta tưởng ngon thì bên này case tăng nên họ đóng cửa. Cho đến khi bên này vaccine 70% dân số mũi đầu và 50% mũi hai, cuộc sống dần trở lại bình thường thì ở VN lại toang, không biết bao giờ mới bình thường để còn đi về.

lotto

Xe buýt
Vâng, thế chắc em nhầm, có thể là mũi 2 vì em không hỏi, chỉ thấy các Cụ khoe cầm cái miếng bìa tiêm vắc xin gì đấy trên FB.
Tiện đây em trả lời luôn là bên Canada họ tiêm từ các cụ 80+ xuống các cháu thiếu niên trên 12. Họ ưu tiên người già trước vì các cụ này dính Covid là dễ đi gặp cụ Mác, cụ Lê. Các cụ 70, 80+ được ưu tiên tiêm mũi đầu vào tháng 2 và mũi thứ hai sau đó 2 tháng.

tomo21311

Xe tăng
Hôm qua có bài viết l. đạo thành phố đã thừa nhận là "có thể nói rằng TP.HCM có tự tin" rồi còn gì. Khó mấy cũng phải giải thôi Cụ. Dồn nguồn lực giảm những nơi nặng, những nơi nhẹ (lác đác các ca) thì tiếp tục chiến lược cũ (thực tế chứng minh là vẫn làm được) trong lúc chờ tác dụng của chiến dịch tiêm vác xin.
Trước đây, có nhiều ý kiến lo ngại rằng nên xử lý nhanh ở BN, BG để còn rút lực lượng về cho TPHCM nhỡ trong đó chuyển nặng, y như rằng ... vẫn may là BN, BG có kết quả tốt. Kinh tế thì phải chấp nhận thôi... TPHCM nhân dịp này cũng phải làm cho ra làm đi, nhỡ cần điều chuyển lực lượng đi chỗ khác hoặc cho lực lượng tuyến đầu được nghỉ ngơi.
Bài toán giờ ko còn chỉ TP HCM nữa rồi cụ ah. TP thì đủ lực nhưng các tỉnh xung quanh thì khó hơn nhiều.

chandai.toinack

Xe điện

Dịch ở Đồng Nai cũng đang rất căng , các ca nhiễm ở chợ , khu dân cư ...
Giờ anh Đ có dám nói cứng như cách đây hơn tháng “ dịch vẫn nằm trong tầm kiểm soát của chúng ta “ nữa không ? Sai lầm này phải trả một cái giá quá đắt khi tình hình xấu đi rất nhanh và rất vất vả để dập được dịch .
Bố Mẹ anh chị em ở Biên Hoà: e mua hải sản từ Nha trang và rau từ Dlat gửi xuống. Chứ 6 chợ lớn đều phong toả, các chợ nhỏ cũng ko ai bán vì ngta ko dám ra đg. Chợ nhỏ nhà em có ca. Và gần khu Amata nữa. Giá cả tăng chóng mặt.
Thêm 5, 6 Phường phong toả. Chưa kể các huyện, nhất là Gia kiệm Thống Nhất đã bị cách ly từ đầu.
Chuẩn bị 1 loạt tiểu thương chợ nữa
Bình dương cũng căng lắm. Hàng e ko lấy đc vì nhiều kho bin nằm trong khu phong toả. E còn phong phanh nghe vụ Msan Bình dương nữa.
( Cái này tiểu thương Biên hoà - Đnai ạ)

quần rách

Xe máy
Em thấy tình hình rất căng đấy. Mấy chục triệu liều vaccine được hứa chuyển về cuối năm em không nghĩ họ giao đúng hạn được đâu. Em ở Canada, họ đặt vaccine của Pfizer/Moderna từ khi nó còn ở những phase đầu thử nghiệm, mà mãi đến nửa đầu năm, sau bao lần trễ hay lỡ hẹn vaccine mới có. Mà Can dân số có 35 triệu, lại ngay sát Mỹ là nơi có nguồn cung mà còn chậm vậy. VN mình nước đến chôn …. mới đặt, trong lúc cầu của TG về vaccine cũng tăng mạnh, lại tận 30 triệu liều Pfizer trong 6 tháng. Em không có hy vọng sẽ về đủ VN trong năm nay.
Đơn giản là nếu cần vắc xin sao không mua vắc xin Trung Quốc, hàng trăm triệu liều cũng có. Chờ đợi vắc xin Mỹ đến lúc nào.

Tôi kiến nghị Chính phủ mua vắc xin Trung Quốc tiêm cho dân Việt Nam hết dịch

shiluo

Xe container
Đơn giản là nếu cần vắc xin sao không mua vắc xin Trung Quốc, hàng trăm triệu liều cũng có. Chờ đợi vắc xin Mỹ đến lúc nào.

Vì vắc xin Tàu đắt gấp 10 lần vắc xin Anh, và vì người Việt ko muốn tiêm vắc xin Tàu. Cả về kinh tế lẫn tâm lý chẳng có lý do nào hợp lý để chọn mua vắc xin Tàu tiêm cho dân cả. Vắc xin Anh thậm chí còn dễ tiếp cận hơn vắc xin Tàu. Và hiện nay VN vẫn đang có vắc xin nào dùng vắc xin đó chứ ko chủ trương chờ vắc xin Mỹ.

Ngoài ra, cụ có thể chứng minh vắc xin Tàu muốn hàng trăm triệu liều cũng có ko?

tasx

Xe tăng

Cụ cứ viết đơn đề xuất thôi. Nhiều người biết là chỗ ấy có nhiều, mà không động vào thì Cụ tìm hiểu xem lý do vì sao đi.

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là từ giờ đến cuối năm tình hình em thấy căng quá. Năm ngoái đến gần giữa năm nay, ở VN kiểm soát tốt và do chưa có mấy biến thể Delta tưởng ngon thì bên này case tăng nên họ đóng cửa. Cho đến khi bên này vaccine 70% dân số mũi đầu và 50% mũi hai, cuộc sống dần trở lại bình thường thì ở VN lại toang, không biết bao giờ mới bình thường để còn đi về.
Ban đầu nghĩ rằng SG toang thì sẽ mặc định phải chích vacxin . ai đó quên rằng SG là trung tâm thương mại dv sx ( dù đã mờ nhạt) .. thế là dịch loang qua 3 tỉnh lân cận rồi loang ra miền tây... ai đó vẫn nghĩ rằng đó là vấn đề của nam .. ko đâu. SG trọng thương sẽ là vấn đề của quốc gia.

Nhạc

Xe container
Chúng ta đã đánh giá sai mức độ nghiêm trọng của chủng Ấn ở BG và BN. Nên em cho rằng TP HCM đã cố tình ko hiểu hoặc ko muốn hiểu điều này. Bài toán giờ trở nên quá khó để giải. Ngay như Mỹ có vắc xin trg tay thì cũng phải mất vài tháng mới làm dịu làn sóng dịch. Chưa kể các biến chủng mới phát sinh.
Trên OF còn có mấy cụ chửi người khác là hơi tí thích lock. Nhưng giờ thực tế chứng minh lock sớm thì chỉ thiệt hại k tế còn lock muộn thì thiệt hại kinh tế gấp đôi cộng thêm thiệt hại sức khỏe, tính mạng con người nữa.

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Vì vắc xin Tàu đắt gấp 10 lần vắc xin Anh, và vì người Việt ko muốn tiêm vắc xin Tàu. Cả về kinh tế lẫn tâm lý chẳng có lý do nào hợp lý để chọn mua vắc xin Tàu tiêm cho dân cả. Vắc xin Anh thậm chí còn dễ tiếp cận hơn vắc xin Tàu. Và hiện nay VN vẫn đang có vắc xin nào dùng vắc xin đó chứ ko chủ trương chờ vắc xin Mỹ.

Ngoài ra, cụ có thể chứng minh vắc xin Tàu muốn hàng trăm triệu liều cũng có ko?
Nếu vacxin tàu là tốt nhất thì biden đã mua về cho mẽo chích rồi. tính mạng của cả dân tộc đừng lôi chính trị vào.

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Trên OF còn có mấy cụ chửi người khác là hơi tí thích lock. Nhưng giờ thực tế chứng minh lock sớm thì chỉ thiệt hại k tế còn lock muộn thì thiệt hại kinh tế gấp đôi cộng thêm thiệt hại sức khỏe, tính mạng con người nữa.
lock sớm lock muộn chưa biết pa nào tốt . Nhưng dễ nhận thấy khi lock sớm ( trung tuần tháng 5) thì lúc đó thời gian lock sẽ ngắn. tiền trong người lao động còn nên dễ chấp hành triệt để. SG mấy ngày vừa qua ko tuân thủ nghiêm ko phải vì họ vô kỷ luật mà họ đã hết tiền . chóng dịch nửa vởi gần 2 tháng qua khiến sức dân cạn kiệt.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Ai chả biết là lock sớm tốt hơn. Nhưng dân SG, hoặc tỉnh thành nào cũng thế, đều chưa thấy quan tài chưa rơi lệ. Cứ phải để nát tươm rồi lock thì dân mới đỡ (đỡ thôi nhé) phản ứng, khóc lóc, than thở, chửi bới.
Nói cách khác là cầm tinh con donkey, thân lừa ưa cử tạ.
Như bên Meo bờn nó lác đác phát là lock luôn, dân hiền quản cũng sướng.

tasx

Xe tăng
người khác là hơi tí thích lock. Nhưng giờ thực tế chứng minh lock sớm thì chỉ thiệt hại k tế còn lock muộn thì thiệt hại kinh tế gấp đôi cộng thêm thiệt hại sức khỏe, tính mạng con người nữa.
Không tránh được Cụ ạ. Vì tương lai bất định, nên cùng 1 sự việc sẽ có nhiều quan điểm khác nhau. Có những bài học cần phải trả giá, chỉ mong là luôn sâu sát thực tế để điều chỉnh cho phù hợp. Có khi không lock vẫn đúng đấy, nhưng vấn đề là tổ chức và thực hiện kém dẫn đến kết quả là vẫn phải lock.

Nhạc

Xe container
lock sớm lock muộn chưa biết pa nào tốt . Nhưng dễ nhận thấy khi lock sớm ( trung tuần tháng 5) thì lúc đó thời gian lock sẽ ngắn. tiền trong người lao động còn nên dễ chấp hành triệt để. SG mấy ngày vừa qua ko tuân thủ nghiêm ko phải vì họ vô kỷ luật mà họ đã hết tiền . chóng dịch nửa vởi gần 2 tháng qua khiến sức dân cạn kiệt.
E nghĩ q trọng nhất vẫn là khâu lưu thông hàng hóa, thực phẩm thiết yếu.
Họ có cái ăn thì sẽ yên tâm ngồi trong nhà thôi.

tasx

Xe tăng
Đây sẽ là một bài học về tự lượng sức mình Cụ nhỉ. Cái "sức" thực tế ấy, chứ không phải đếm cua trong lỗ.

lamien

Xe buýt
2 tháng qua DN và người dân SG đuối sức rồi. Nếu lock lần này mà ko giải quyết được nhanh, kéo dài thêm thì rất căng cho SG, chưa kể các tỉnh lân cận. Dự là 15 ngày ko ổn được . BG 2 tháng lock cứng rồi mà vẫn chưa hết.

Trạng thái
Thớt đang đóng