[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

luutu21

Xe buýt
Hà Nội năm ngoái làm tốt 16 vì mấy lý do sau:
+ Không bị mục tiêu kép nên dồn toàn tâm toàn lực cho chống dịch
+ Người đứng đầu nắm được ngành xxx, nắm đc chính quyền, đủ lực và đủ nhiệt để thực hiện.
+ Lực lượng quản lý địa bàn dày và tốt.
+ Ý thức người dân đang cao do mới có dịch bệnh, đang sợ, chưa bị ru ngủ bởi truyền thông.
+ Thói quen sinh hoạt, văn hóa sống, cộng đồng khác với SG
+ Ít khu công nghiệp.
+ Chủng virus lây chậm, lock từ sớm nên tỷ lệ nhiễm bệnh thấp dẫn đến ngành y tế, xxx, phụ trợ không bị quá tải
HN những ngày này lực lượng quản lý địa bàn vẫn đang làm tốt nhiệm vụ của mình. Lệnh đóng cửa lúc 21h nhưng từ 20h45 đã có xe đi khắp địa bàn yêu cầu đóng cửa. Vào lúc cao điểm còn đi kiểm tra xem đúng số người theo quy định hay không, quá là lập biên bản luôn.

tasx

Xe tăng
Em thấy các cụ bắt đầu sa đà vào tranh luận nhau qua chủ để vùng miền rồi. Nếu cứ thế này, thông tin update lên đây chẳng bổ ích gì nữa. Thôi em đi za, chả chém nữa. Nghĩ mà ló choán.
Kệ Cụ ơi. Một số Cụ cũng bức xúc thay cho TPHCM ấy mà. Tình cảnh này chẳng ai muốn cả, một con ngựa đau cả tàu bỏ cỏ.
Em thì cả mấy tháng nay không đi TPHCM công tác được nên cứ suốt ngày tham khảo tình hình dịch, sốt ruột lắm, sắp bị đuổi việc đến nơi rồi. Trước thì cứ vài tháng em đi TPHCM 1 lần, có phân biệt gì đâu, vào trong đó nhiều nên cũng thân quen như khi ở ngoài này. Mà TPHCM, HN hay tỉnh nào thì cũng của của riêng ai đâu.
Giờ này, tiếng nói của người trong cuộc mới quý. Mong Cụ vững tâm vượt qua đợt này.

Quy Lão

Xe tăng
HN những ngày này lực lượng quản lý địa bàn vẫn đang làm tốt nhiệm vụ của mình. Lệnh đóng cửa lúc 21h nhưng từ 20h45 đã có xe đi khắp địa bàn yêu cầu đóng cửa. Vào lúc cao điểm còn đi kiểm tra xem đúng số người theo quy định hay không, quá là lập biên bản luôn.
Gần nhà em có cái hàng cafe nó hay mở karaoke cho khách hát hò. Hôm nọ em thấy tụ tập khách hát được 3 bài đã thấy xe công an đỗ cửa dẹp rồi.
Nói chung là muốn làm tốt thì lực lượng quản lý địa bàn phải mạnh (xxx phường, quận, dân phòng, y tế cơ sở, cán bôn thôn tổ dân phố, hội camera phụ nữ...). Cái này HN 10 thì may ra SG được 3-4.
Cho nên đợt lock này ở SG em nghĩ hiệu quả thấp nếu vẫn nửa vời như hiện nay.
Chắc phải có quân TW như xxx cơ động, y bác sĩ tw, quân đội cùng phối hợp. Chứ mới chỉ có tướng TW thì chưa ăn thua

The Silent

Xe tăng
Kệ Cụ ơi. Một số Cụ cũng bức xúc thay cho TPHCM ấy mà. Tình cảnh này chẳng ai muốn cả, một con ngựa đau cả tàu bỏ cỏ.
Em thì cả mấy tháng nay không đi TPHCM công tác được nên cứ suốt ngày tham khảo tình hình dịch, sốt ruột lắm, sắp bị đuổi việc đến nơi rồi. Trước thì cứ vài tháng em đi TPHCM 1 lần, có phân biệt gì đâu, vào trong đó nhiều nên cũng thân quen như khi ở ngoài này. Mà TPHCM, HN hay tỉnh nào thì cũng của của riêng ai đâu.
Giờ này, tiếng nói của người trong cuộc mới quý. Mong Cụ vững tâm vượt qua đợt này.
Cảm ơn cụ, em ổn và sẽ ổn ạ. Ổn còn trở về HN chứ :))

Donxa

Xe buýt
HN chả cần CT 16 như đợt rồi, cả tháng em mới đi cắt tóc, mới đi ăn phở. Hỏi tay thợ cắt tóc quen vỉa hè là bt có cắt ko? Hắn bảo có 1 hôm ra ngồi được 20 phút thì CAP xịch tới bắt dọn ngay lập tức thì tha cho ko là ăn biên bản 10 củ. Cuốn gói về luôn.

The Tank

Xe điện
Hà Nội năm ngoái làm tốt 16 vì mấy lý do sau:
+ Không bị mục tiêu kép nên dồn toàn tâm toàn lực cho chống dịch
+ Người đứng đầu nắm được ngành xxx, nắm đc chính quyền, đủ lực và đủ nhiệt để thực hiện.
+ Lực lượng quản lý địa bàn dày và tốt.
+ Ý thức người dân đang cao do mới có dịch bệnh, đang sợ, chưa bị ru ngủ bởi truyền thông.
+ Thói quen sinh hoạt, văn hóa sống, cộng đồng khác với SG
+ Ít khu công nghiệp.
+ Chủng virus lây chậm, lock từ sớm nên tỷ lệ nhiễm bệnh thấp dẫn đến ngành y tế, xxx, phụ trợ không bị quá tải
HN năm nay lỏng hơn năm ngoái. Nhưng cái 15 ở HN vừa rồi e thấy siết vẫn chặt hơn cái 16 ở SG hôm nay!:(

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Ở HN em quen 1 bà chị bán trà đá cạnh sân bóng mà bọn em hay đá.
Từ hồi covid năm rưỡi nay đến giờ chả làm lụng buôn bán được mấy nhưng cả nhà bà ấy vẫn sống ổn, chỉ cần tiết kiệm hơn chứ không cần tằn tiện. Mà không có nhà ở HN đâu, nhà 3 đứa con nhỏ, ông chồng làm lái xe lương tầm 8-10tr thôi.
Không bán được trà đá nên bà ấy mua lại 1 hàng tạp hóa gần nhà rồi 2 mẹ con bán hàng. Lúc nào bán đc trà đá thì con ở nhà bán hàng...
Nói chung đa số người ở HN sẽ không quá khó khăn nếu lock. Ngay khi khó khăn sẽ tự động điều tiết chi tiêu để vẫn cầm cự được. Và cũng đủ tự sống để không làm gánh nặng cho cứu trợ. Giúp chính quyền đỡ áp lực để có thể trợ giúp nhóm quá yếu thế nghèo đói.
Cụ chắc đang ở biệt thự, lương cao, ko bao giờ đi đến nhưng nhà trong ngõ nhỏ, chỉ lướt qua các đường lớn của HN nên mới có cái nhìn màu hồng như vậy. HN mà lock 1-2 tháng thì rất nhiều người, kể cả trung lưu cũng ảnh hưởng nặng nề, đặc biệt đội shipper họ cũng rất khó khăn, dân lao động, bán trà đá phải thuê nhà ở, ko kiếm dc tiền bỏ vào mồm hàng ngày thì chỉ có chết đói. Cái ví dụ của cụ cái bà bán trà đá đó cũng có tích luỹ thì mới mua lại dc cửa hàng tạp hoá, tỉ lệ đó chắc rất ít, còn đa số lao động như này sẽ ko có tích luỹ như bà ấy đâu.

Nhạc

Xe container
Khi cụ thứ trưởng tuyên bố 2 tuần tới là quyết định trong việc dập được hay toang thì SG vẫn xìu xìu xìu ển ển ển, giờ ngày nghìn ca vẫn có cụ bảo an toàn. Đến chịu.
Với mấy người ý thì 10 000 ca một ngày họ vẫn bảo an toàn. Còn với nick fkun A98 thì chỉ có Âu Mỹ mới chết nhiều vì chống dịch kém.

The Tank

Xe điện
Cụ chắc đang ở biệt thự, lương cao, ko bao giờ đi đến nhưng nhà trong ngõ nhỏ, chỉ lướt qua các đường lớn của HN nên mới có cái nhìn màu hồng như vậy. HN mà lock 1-2 tháng thì rất nhiều người, kể cả trung lưu cũng ảnh hưởng nặng nề, đặc biệt đội shipper họ cũng rất khó khăn, dân lao động, bán trà đá phải thuê nhà ở, ko kiếm dc tiền bỏ vào mồm hàng ngày thì chỉ có chết đói. Cái ví dụ của cụ cái bà bán trà đá đó cũng có tích luỹ thì mới mua lại dc cửa hàng tạp hoá, tỉ lệ đó chắc rất ít, còn đa số lao động như này sẽ ko có tích luỹ như bà ấy đâu.
Dịch bệnh thì ai chả ảnh hưởng hở cụ? Khác nhau ở chỗ họ tuân thủ, chịu khó, chịu khổ, ít kêu và ít tị nạnh! :D

TrongHN

Xe tải
Đợi thông tin phân phối đi cụ. Có thông tin phân phối rồi, nếu không ưu tiên cho HCM và các tỉnh xung quanh, em sẽ chửi cùng cụ.
Tôi nhớ có lấy thấy bản này cách đây 1-2 hôm, chuyển cho mấy đứa bạn, giờ không tìm thấy link. Nguồn cung cấp phân chia đủ 2 đầu Nam - Bắc

Mioaki

Xe buýt
Cho đến hôm nay thì thấy báo mạng vẫn có các bài sg cần làm gì để tận dụng 15 ngày , hay là các biện pháp cần làm. Em thấy thế thì vẫn như tháng trước. Đến bây h mà vẫn chưa biết phải làm gì thì có lẽ sẽ không chỉ 15 ngày.

khanhtb

Xe điện
ca Thanh Hoá tự cách ly ntn đây:
Sau khi nữ nhân viên nhà hàng mắc Covid-19, ngành y tế tỉnh Thanh Hóa đã điều tra dịch tễ và cho thấy, khi thực hiện cách ly tại nhà, bệnh nhân có sự giao lưu trong quá trình cách ly, có đi ra ngoài đường, đưa con ra chợ, đi ăn sáng...

Nhạc

Xe container
Tình hình lúc này thì SG không có gì phải lo lắng. SG vẫn là nơi an toàn nhất nhì trong dịch bệnh. Mình dự khu vực các tỉnh giáp biên giới CPC như Tây Ninh, Long An, Đồng Tháp, An Giang, Kiên Giang, Bình Phước là nhưng nơi đang nóng nhưng chưa có biểu hiện lộ liễu do không test tầm soát toàn dân. SG có thể kiểm soát được nhưng các tỉnh giáp biên giới thì năng lực y tế cũng như sự phân tán rất khó.
SG tới 24/7 dự khoảng 16000 người dính Covid.
Miền Tây khả năng nhiều hơn SG.
Miền Đông với các KCN Bình Dương, BR-VR, Đồng Nai thì dự lượng dính Covid cũng không kém SG đâu.
Phim có họ với bubu đây à các cụ ?

Mioaki

Xe buýt
Tôi nhớ có lấy thấy bản này cách đây 1-2 hôm, chuyển cho mấy đứa bạn, giờ không tìm thấy link. Nguồn cung cấp phân chia đủ 2 đầu Nam - Bắc
View attachment 6349215
tính ra thì anh sg cũng được 30k liều đấy . Nhưng mà theo ý các anh thì như thế vẫn chưa đủ. Đang chuyển 1,5 tr liều moderna vào trong nam đấy. Hay là các anh đổi 90k liều này lấy 1,5 tr liều đấy nhé? Từ trên xuống dân chống dịch như dở hơi mà cứ suốt ngày tị nạnh.

Donxa

Xe buýt
HN lực lượng lao động kiếm ăn theo ngày đa phần là lao động các vùng quê lên kiếm tiền rồi gửi về quê cho con cái học hành và tích lũy. HN có biến là về quê ngay. Vẫn có ruộng vườn nhà cửa, gì chứ vài tháng vẫn ok. SG thì lực lượng kiếm theo ngày, thậm chí ko có nơi về, sống chết bám trụ SG, ko làm là đứt bữa nhiều vô kể.

Trạng thái
Thớt đang đóng