[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

dpbd90

Xe tải
Em thật, các cụ SG cứ kêu đóng cửa là chết đói rồi kinh tế cả nước chết. Nhưng:
1. Đà Nẵng, Hải Dương, Bắc Giang Bắc Ninh đã lock triệt để hơn, nghiêm ngặt hơn 100 lần thì bây giờ họ vẫn sống và đang trở lại.
2. Trên thế giới không có nước nào đạt được tiêu chuẩn kép nếu ko thực hiện lockdown cả và cũng không có kịch bản nào khác ngoài kinh tế suy giảm trầm trọng, người chết tá lả cả.
3. SG lockdown thì miền Tây, miền Trung, Tây Nguyên, miền Bắc sẽ làm để gồng gánh đất nước, kinh tế sẽ chậm phát triển nhưng không chết được. Nếu SG để lan ra cả nước là chết chùm, chết từ kinh tế đến tính mạng.

Mong các cụ bớt sân si HN và thực hiện nghiêm chỉ thị 16

tasx

Xe tăng
Thẳng thắn nhé, chúng ta thua hiệp 1 từ cuối tháng 5 rồi. Giờ đang dồn lực gỡ hiệp 2 đây cụ. Nếu CT16 trong 15 ngày không thành công chúng ta có lựa chọn nào khác là gia hạn tiếp? Cầm chân và đợi vắc xin thôi. Nhưng muốn cầm chân được thì phải làm nghiêm, làm chặt nữa. Các cụ có tin không, giờ em đảo 1 vòng ra đường, các cụ sẽ thấy bà con vẫn phóng tung tóc ngoài đó, mà nhìn tướng thì chẳng có chút nào là lực lượng tuyến đầu phòng dịch cả. Chăng dây chăng kẽm gai, lập chốt, tung mấy em dân quân ngồi đó không, thì không hiệu quả, vẫn chưa hẳn là giãn cách, cách ly.
Thôi xong. Nếu TPHCM còn tiếp tục như vậy thì xác định giãn cách dài hạn đi cho nhanh, rút bớt nguồn lực về cho các địa phương yếu hơn muốn chặn dịch thực sự. Các Cụ cứ nói vắc xin, vắc xin nó cũng phải chờ mũi 02 mới có tác dụng nhé. Không phải tiêm phát 1 là có thể lông nhông ra đường được đâu.

lamien

Xe buýt
HN nay CA Phường đã đi giăng dây các chợ đảm bảo giãn cách người mua, người bán.
Anh Bí thở tuyên bố rồi, Phường, Quận nào lơ là phòng dịch để dịch bùng phát là ăn tờ A4. Chống dịch như SG thì đúng là chỉ làm anh hai thôi, ko làm anh cả được.

Mít tố nữ

Xe tăng
  • HN - SG giữ quân bài quan trọng nhất trong chống dịch là khả năng test nhanh. Chính cái này mới mấu chốt để chống dịch chứ không phải lockdown. HN-SG có thể xét nghiệm nhanh toàn thành phố trong 15 ngày, sau đó quay vòng. Cứ như thế sẽ kiểm soát Covid trong khả năng. HN-SG chẳng cần lockdown, chẳng cần phong tỏa, giãn cách, bệnh nặng điều trị, bệnh nhẹ ở nhà, trong truy vết. Cách làm như thế sẽ tối ưu lực lượng, ko cần phải xin giấy xét nghiệm, bệnh viện bình thường hóa điều trị các loại bệnh.
  • Tuy nhiên cách làm dùng xét nghiệm nhanh để chống dịch chỉ sử dụng ở vài thành phố lớn do năng lực y tế. Các khu vực khác sẽ rất thê thảm do không có sự tập trung dân số, hệ thống y tế kém.
Trước đây vẫn mang tư tưởng này của cụ, cứ nghĩ test nhanh khoanh vùng còn thả cho làm kinh tế. Kết quả hơn 1 tháng trời số ca không giảm mà cứ tăng vèo vèo cho thấy phương pháp này đã thất bại.

Vova

Xe container
Thì đúng là sự thật nó bay về như thế mà cụ. Thực ra là số lượng ít chả đáng kể nhưng lúc nước sôi lửa bỏng lại là hàng hiếm nên mới nhạy cảm.
Em đã nói rồi, một nửa sự thật không phải là sự thật. Chuyện hàng bay về HN hay TPHCM hoàn toàn là do logistics, chẳng liên quan gì đến việc phân phối cả. Nhưng nếu cụ chỉ nói về việc Pfizer, Moderna hạ cánh ở Hà Nội thì sẽ tạo ra cách nghĩ khác, nói thẳng là tiêu cực.
(mà em cũng vừa đọc thấy sẽ chuyển ngay 1 triệu liều Moderna vào TPHCM đấy, chỉ trên FB nên cũng chỉ là tin không chính thức)

tasx

Xe tăng
Em đã nói rồi, một nửa sự thật không phải là sự thật. Chuyện hàng bay về HN hay TPHCM hoàn toàn là do logistics, chẳng liên quan gì đến việc phân phối cả. Nhưng nếu cụ chỉ nói về việc Pfizer, Moderna hạ cánh ở Hà Nội thì sẽ tạo ra cách nghĩ khác, nói thẳng là tiêu cực.
(mà em cũng vừa đọc thấy sẽ chuyển ngay 1 triệu liều Moderna vào TPHCM đấy, chỉ trên FB nên cũng chỉ là tin không chính thức)
Vắc xin thì ở trên tự khắc phân bổ sao cho hợp lý, môi hở răng lạnh cụ ơi. Em tin vào CQ ở trên. Vấn đề của TPHCM giờ là nếu tiếp tục không triển khai, tuân thủ giãn cách cho đúng, cho nhịp nhàng thì tiêm thêm 1-2 triệu liều cũng chẳng giải quyết được vấn đề. Cụ nào xoi mói thì tiểu tiết quá rồi.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
"Nhưng vẫn có nhiều ca khi khởi phát không có triệu chứng gì đáng kể, qua 7-8 ngày lại diễn biến thành rất nặng, thậm chí tử vong. Do vậy, tại thời điểm mới phát hiện dương tính, không thể biết trước ca nào sẽ diễn tiến nặng hay nhẹ. Chỉ qua ngày thứ 8-9 mới xác định được ai là bệnh nhân nặng, ai là người nhẹ. "
Khoảng 10 ngày nữa mới lộ rõ sự khốc liệt.

minhvtv3

Xe tăng
Có mỗi cái chuyện vx đáp ở SGN hay HAN mà cũng thắc mắc rồi Gato cụ nhỉ, ng ta đáp chuyến bay ở đâu là do tiện lợi và nhanh nhất. Như vx Moderna mới về Nội Bài cũng là do chuyến bay hãng Qatar Airways có chuyến ngày hôm đó về HAN trong khi SGN thì không có chuyến. Hơn nữa về đâu thì cũng chỉ là nơi tập kết, chuyển đi đâu do TT và BYT quyết định chứ có phải về HN là cho HN éo đâu, có mỗi cái ý mà cũng cứ phải thắc mắc!

bentley8

Xe điện
Cha đẻ thuyết miễn dịch cộng đồng tại TP vừa bị điều chuyển khỏi HCDC (kinh phí năm ước vài ngàn tỏi hoho) đi làm chỗ khác. Như vậy ngoài BG thì SG đã dần nhận ra vấn đề, biết tiếp thu kinh nghiệm, việc đầu tiên là thay tướng bằng người có năng lực làm thật. SG nên học tiếp BG và HN, nên tự hứa sau 15 ngày mà ko dập đc để toang thì chủ tịch xin hứa chịu trách nhiệm và xin từ chức, quận huyện xã phường nào sau 30 ngày còn ca phát hiện trong cộng đồng thì cả Bí thư lẫn chủ tịch cấp đó xin từ chức làm dân đen.

The Silent

Xe tăng
Cái dở em thấy thế này, các cụ cứ gạch đá nhé:
1. Tp HCM hơn 01 tháng qua do sai lầm ban đầu, dẫn đến mất chủ động rồi, cuống đuổi theo dịch;
2. Giờ điều động ngoài kia vào, tạo tâm lý chán nản của lực lượng, quân tướng tại chỗ. Tâm lý này chắc các cũ sẽ hiểu, người mới đến không thể hiểu được hết ngóc ngách, tình hình thực tế ngoài kia bằng những con người tại chỗ. Khi chịu trách nhiễm lãnh ấn tiên phong, không tránh khỏi những mệnh lệnh hành chính. Dẫn đến tâm lý chán nản, bất mãn, thiếu hợp tác. Sợ trách nhiệm, né tránh đùn đẩy. Dễ dấn ngấm ngầm, trên bảo dưới không nghe. Chuyện này vẫn diễn ra thường xuyên không riêng gì chống dịch. Đây lại chỉ mang tính nhất thời trong giai đoạn. Thật ra điều các lđ ngoài kia vào cũng ko phải là chuyện dê
Vẫn làm được đấy Cụ. HN, BN, BG đã làm được với biến chủng mới. Trước em cũng hỏi chuyện này, có Cụ nói TPHCM ngõ hẻm nhiều, địa hình phức tạp KHÔNG KHOANH VÙNG CỤC BỘ ĐƯỢC. Vì vậy, giờ đành khoanh vùng cả TPHCM :))

"Nhắc lại quan điểm khoanh vùng chặt, ông Đam dẫn chứng: "Giống như một khu rừng, nếu khoanh bên ngoài, không vào dập bên trong thì cháy cả khu rừng, còn nếu chỉ khoanh từng phân khu thì vất vả dập từng đám cháy nhỏ". ... "Đã giãn cách là phải thật chặt, ai ở chỗ nào, ở yên chỗ đó nếu không là không kiểm soát được", ông Đam nói.
Ờ cụ tin không, anh Đ cứ nói, mà thực tế hổng có làm à. Thật, em nói thật.

tasx

Xe tăng
Cha đẻ thuyết miễn dịch cộng đồng tại TP vừa bị điều chuyển khỏi HCDC (kinh phí năm ước vài ngàn tỏi hoho) đi làm chỗ khác. Như vậy ngoài BG thì SG đã dần nhận ra vấn đề, biết tiếp thu kinh nghiệm, việc đầu tiên là thay tướng bằng người có năng lực làm thật. SG nên học tiếp BG và HN, nên tự hứa sau 15 ngày mà ko dập đc để toang thì chủ tịch xin hứa chịu trách nhiệm và xin từ chức, quận huyện xã phường nào sau 30 ngày còn ca phát hiện trong cộng đồng thì cả Bí thư lẫn chủ tịch cấp đó xin từ chức làm dân đen.
Chuẩn Cụ ơi. Ai không làm được thì dịch mông ra cho người khác làm. Lúc này cần kỹ trị và thực tài, và tâm huyết nữa. Cũng là cơ hội cho người dám đương đầu với thử thách. Suy cho cùng, cần những người như vậy để đất nước tiến lên.

lamien

Xe buýt
Kinh nghiệm của BN, BG, HD đây.
Chủ tịch TP BG ăn A4 đây.

Mít tố nữ

Xe tăng
HCM giờ là nơi an toàn nhất vì người dân được tiêm vaccine nhiều và nguồn lực đổ về nhiều lại là TP lớn. Giờ các tỉnh bé bị covid xung quanh HCM và các tỉnh khác ngoài Bắc bị là toang vì lực quá mỏng, Hồi sức cấp cứu tầm 6 bác sỹ trên toàn tỉnh, máy móc thì không có thì giờ làm sao? Ích kỷ như 1 số người SG thì lách luật như thế nào được họ vẫn lách. Chỉ có áp dụng phạt thật theo đúng như luật bên TP đưa ra. Áp chỉ tiêu từng phường phạt mỗi ngày bao nhiêu trường hợp theo từng chỉ thị. Không thể để cả nước chết vì SG.
Em đồng ý với cụ là phải phạt theo luật bên TP đưa ra.
Còn “ để cả nước chết vì SG” là không bao giờ có nhé cụ. Nếu SG chết thì nó sẽ như domino kéo cả các tỉnh xung quanh. “Chết theo” chứ không phải “chết vì”.

tomo21311

Xe tăng
Chán nghe các anh Sì Gòn bán than rồi, hy vọng các anh làm cho đàng hoàng. Em nghĩ chỉ 3-4 ngày nữa là biết có cần các biện pháp mạnh hơn hay không. Các tỉnh lân cận càng phải nghiêm vì hệ thống y tế các tỉnh này yếu khó đỡ được khi bùng phát diện rộng. HN giờ cũng chả khác giãn cách là mấy, hôm qua lại lên giây cót là có thể xiết thêm nữa.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với cụ là phải phạt theo luật bên TP đưa ra.
Còn “ để cả nước chết vì SG” là không bao giờ có nhé cụ. Nếu SG chết thì nó sẽ như domino kéo cả các tỉnh xung quanh. “Chết theo” chứ không phải “chết vì”.
Sg chết không kéo theo tỉnh nào đâu, không chừng còn thúc đẩy các tỉnh khác chiếm bớt việc của SG.
Cảng đã có Cái Mép (đón tàu to) thay thế tốt cho Cát Lái (quá tải và chỉ đón tàu vừa và nhỏ) rồi, khu công nghiệp thì thiếu gì ngoài SG, sân bay thì đằng nào cũng đang ít khách.
Bao nhiêu nước dời đô còn được, SG cứ vật vã than van lắm chán quá!

tasx

Xe tăng
Cái dở em thấy thế này, các cụ cứ gạch đá nhé:
1. Tp HCM hơn 01 tháng qua do sai lầm ban đầu, dẫn đến mất chủ động rồi, cuống đuổi theo dịch;
2. Giờ điều động ngoài kia vào, tạo tâm lý chán nản của lực lượng, quân tướng tại chỗ. Tâm lý này chắc các cũ sẽ hiểu, người mới đến không thể hiểu được hết ngóc ngách, tình hình thực tế ngoài kia bằng những con người tại chỗ. Khi chịu trách nhiễm lãnh ấn tiên phong, không tránh khỏi những mệnh lệnh hành chính. Dẫn đến tâm lý chán nản, bất mãn, thiếu hợp tác. Sợ trách nhiệm, né tránh đùn đẩy. Dễ dấn ngấm ngầm, trên bảo dưới không nghe. Chuyện này vẫn diễn ra thường xuyên không riêng gì chống dịch. Đây lại chỉ mang tính nhất thời trong giai đoạn. Thật ra điều các lđ ngoài kia vào cũng ko phải là chuyện dê

Ờ cụ tin không, anh Đ cứ nói, mà thực tế hổng có làm à. Thật, em nói thật.
Em tin hay không không quan trọng. Em không có xu hướng chỉ trích cá nhân. Em chỉ quan tâm đến phương pháp và việc áp dụng phương pháp ấy.
Tất nhiên, làm gì cũng phải có đội ngũ, đồng lòng từ trên xuống dưới. HLV giỏi mà cầu thủ không đoàn kết, tuân thủ chiến thuật thì thua thôi.

Mít tố nữ

Xe tăng
Vẫn làm được đấy Cụ. HN, BN, BG đã làm được với biến chủng mới. Trước em cũng hỏi chuyện này, có Cụ nói TPHCM ngõ hẻm nhiều, địa hình phức tạp KHÔNG KHOANH VÙNG CỤC BỘ ĐƯỢC. Vì vậy, giờ đành khoanh vùng cả TPHCM :))

"Nhắc lại quan điểm khoanh vùng chặt, ông Đam dẫn chứng: "Giống như một khu rừng, nếu khoanh bên ngoài, không vào dập bên trong thì cháy cả khu rừng, còn nếu chỉ khoanh từng phân khu thì vất vả dập từng đám cháy nhỏ". ... "Đã giãn cách là phải thật chặt, ai ở chỗ nào, ở yên chỗ đó nếu không là không kiểm soát được", ông Đam nói.
À em trả lời theo ý cụ kia ,cụ ý cho rằng chỉ cần xét nghiệm không cần phong tỏa, giãn cách thì em khẳng định lại là phương pháp đó đã thất bại. Sg đã xét nghiệm và giãn cách theo CT 15 cả tháng nhưng giãn cách cho có thôi, làm không chặt hậu quả hôm nay ngày đều đặn hơn 1000 ca.
Em đồng ý với cụ là phải tăng cường xét nghiệm, và phải phong tỏa, giãn cách thật chặt mới làm giảm số ca nhiễm.

congchi

Xe điện
Hình như không được dùng cụ ạ.
Công đó chưa chắc đã cho F0 bình thường.
Theo em, 1 là VP, hai là buồng áp âm. Cái công bề ngang có 2m, chật lắm, kê cái giường là bác sỹ khỏi đứng xung quanh khi có việc. Chưa kể chồng tầng thì chắc chắn không dành cho bệnh nhân.

Trạng thái
Thớt đang đóng