[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

ca_kiem

Xe container
cái này xã hội hóa dc, tui nghĩ vậy. doanh nghiệp góp 20% chi phí, còn lại ngân sách lo.
Lấy tiền đâu mà chi hi hi .. mà cụ hiểu 2 từ Ngân Sách là gì không ? Không hiểu thì tuyệt đối đung lôi ra dùng nhé hi hi. Từ đầu năm nay NS chi bao tiền cho vaccine rồi ;))

123 Uốn

Xe điện
Chủ tịch BG trả lời thẳng đấy nhỉ.
Lúc trưa thấy ít em đã mừng mừng. Nhưng cơ bản là đã vào khu cách ly hết rồi.

bearbie

Xe điện
Lấy tiền đâu mà chi hi hi .. mà cụ hiểu 2 từ Ngân Sách là gì không ? Không hiểu thì tuyệt đối đung lôi ra dùng nhé hi hi. Từ đầu năm nay NS chi bao tiền cho vaccine rồi ;))
Chứ TPHCM test 200k người ngẫu nhiên từ đầu năm tới giờ (thêm gần 100k từ 27/4), k0 ngân sách thì lấy tiền gì bác? Tui chưa nghe nói xã hội hóa vụ đó. Chẳng lẽ lại có 1 cái tiền nhà nước nào đó không gọi là ngân sách? Tiền đầu tư chăng? :D

ca_kiem

Xe container
Chứ TPHCM test 200k người ngẫu nhiên từ đầu năm tới giờ (thêm gần 100k từ 27/4), k0 ngân sách thì lấy tiền gì bác? Tui chưa nghe nói xã hội hóa vụ đó. Chẳng lẽ lại có 1 cái tiền nhà nước nào đó không gọi là ngân sách? Tiền đầu tư chăng? :D
Em đọc vài bài viết cụ rồi, cụ không phải dân tài chính, cụ không nằm trong hệ thống thấu hiểu quy trình giải ngân, thẩm định dự toán chi... thôi định ném cái luật ns lên cho cụ đọc nhưng nghĩ thôi.
NÓ KHÔNG ĐƠN GIẢN NHƯ CỤ NGHĨ ĐÂU
Nên nhớ tiền nhà nước chưa chắc là ngân sách nhé!
Trích luật ktnn 2015 định nghĩa về tài chính công, trong đó ngân sách nn chỉ là phần của nó
10. Tài chính công bao gồm: ngân sách nhà nước; dự trữ quốc gia; các quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách; tài chính của các cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị cung cấp dịch vụ, hàng hóa công, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp có sử dụng kinh phí, ngân quỹ nhà nước; phần vốn nhà nước tại các doanh nghiệp; các khoản nợ công.

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề....

Mỗi lần nghe ở ngoài thấy tình hình các nơi này nọ
Thì tui lại vào ộp, chính thớt này luôn để đọc còm của 2 nick để thấy được trấn an.
Được cái 2 nick ấy chịu khó lắm, lĩnh vực nào cũng nhào vào trấn an được hết; và còm liên tục lên trang nào cũng thấy mặt họ.

(hề hề... tất nhiên 2 cái nick ấy éc phải là một trong các cụ nhá; các cụ chỉ biết một hoặc vài lĩnh vực thôi, éc biết tất ăn cả như họ đâu)

Thực tế, số lượng F0 ở Bắc Giang chưa giảm. Tốc độ xét nghiệm đang bị 'tắc'.

Rất cần những chủ tịch tỉnh nói thẳng sự thật như thế này.
Em đọc vài bài viết cụ rồi, cụ không phải dân tài chính, cụ không nằm trong hệ thống thấu hiểu quy trình giải ngân, thẩm định dự toán chi... thôi định ném cái luật ns lên cho cụ đọc nhưng nghĩ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
đúng vậy, tui là dân ngu cu đen chính hiệu, thế dân ngu thì khi nghĩ tới chuyện nhà nước bỏ tiền ra làm gì đó, có 1 từ đơn giản để gọi tiền đó là tiền gì không bác? Ví dụ đơn giản là 200k cái test ở TPHCM đó gọi là tiền gì bác? Tui rất tò mò muốn biết.

ca_kiem

Xe container
đúng vậy, tui là dân ngu cu đen chính hiệu, thế dân ngu thì khi nghĩ tới chuyện nhà nước bỏ tiền ra làm gì đó, có 1 từ đơn giản để gọi tiền đó là tiền gì không bác? Ví dụ đơn giản là 200k cái test ở TPHCM đó gọi là tiền gì bác? Tui rất tò mò muốn biết.
Cái đó phải vào trong đó kiểm tra sổ sách mới phán được... đôi khi nó từ quỹ dự phòng...
Đoán thôi... còn phán bây giờ là phán bậy không chính xác... không cơ sở vì nó rất nhiều tình huống không như dân đen nghĩ

Vova

Xe container
Thực ra có nhiều cụ thắc mắc rồi, nhưng em lại thấy phải thắc mắc lại. Sự thật đã được kiểm chứng là Ncovi lấy qua không khí. Đặc biệt với chủng mới sẽ lây rất nhanh trong không gian kín. Thế nên mua rau, mua thịt ngoài chợ từ các hàng quán ngoài trời sẽ an toàn hơn là chui vào trong mấy chỗ kiểu siêu thị hay vinmart kín như bưng bật điều hòa chứ nhỉ? Sao các bác nhà mình cứ ngoài đường là dẹp, còn hàng quán trong nhà lại cho mở nhỉ?

Nhạc

Xe container
Tầm này thì xét n gì nữa, đưa tất đến các cơ sở để chữa thôi hik

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra có nhiều cụ thắc mắc rồi, nhưng em lại thấy phải thắc mắc lại. Sự thật đã được kiểm chứng là Ncovi lấy qua không khí. Đặc biệt với chủng mới sẽ lây rất nhanh trong không gian kín. Thế nên mua rau, mua thịt ngoài chợ từ các hàng quán ngoài trời sẽ an toàn hơn là chui vào trong mấy chỗ kiểu siêu thị hay vinmart kín như bưng bật điều hòa chứ nhỉ? Sao các bác nhà mình cứ ngoài đường là dẹp, còn hàng quán trong nhà lại cho mở nhỉ?
Vỉa hè ko truy vết dc nên các bác ấy dẹp thôi, bên trong thì còn đo thân nhiệt, cồn sát trùng, nhắc khẩu trang, camera...

mitdac1819

Xe điện
Dân SG ý thức 5k tốt hơn, nên ít lây hơn. Chả có gì thần bí ở đây cả.
Đợt cao điểm, book KFC mà shipper còn mang theo cái ghế để để đồ ăn lên đấy, không tiếp xúc gần.
Tòa nhà em đang làm check nhiệt độ từ năm ngoái đến giờ. Hôm nào nổ dịch lại chui vô buồng khử khuẩn.
Sài Gòn thì ok, dưng Nam Bộ nói chung mà cụ, có phải tỉnh nào cũng ý thức tốt đâu, dân Việt ở Cam vượt biên về nhiều, nhưng có nổ mấy đâu

Sungtazin

Xe tăng
Tầm này thì xét n gì nữa, đưa tất đến các cơ sở để chữa thôi hik
Xét nghiệm để sàng lọc ra người dương tính, rồi tập hợp họ lại vào bệnh viện, chưa chắc đã phải chữa, tụe đề kháng họ sẽ khỏi. Nhưng nếu không sàng lọc thì đưa tất cả vào viện thì quá tải không đủ chỗ, mà thả ra hết thì người dương tính sẽ truyền bệnh cho người khác

elevonic

Xe lăn

NTTV

Xe buýt
181 CA MẮC MỚI TRONG NƯỚC NGÀY 17/5

Tính từ 12h đến 18h ngày 17/5 có 117 ca mắc mới (BN4243-4359):
- 01 ca cách ly ngay sau khi nhập cảnh tại Khánh Hòa.
- 116 ca mắc ghi nhận trong nước tại Bắc Giang (61), Bắc Ninh (38), Đà Nẵng (7), Hà Nội (5), Phú Thọ (2), Hưng Yên (2), Vĩnh Phúc (1), trong đó:
+ Số ca mới trong khu cách ly: 93 ca
+ Số ca mới trong khu vực được phong tỏa: 23 ca
- Không phát hiện các ổ dịch mới.
- Tổng cộng số ca mắc mới COVID-19 trong nước ngày 17/5: 181

Vova

Xe container
Vỉa hè ko truy vết dc nên các bác ấy dẹp thôi, bên trong thì còn đo thân nhiệt, cồn sát trùng, nhắc khẩu trang, camera...
Mua thực phẩm giờ ở ngoài chợ em còn thấy yên tâm hơn chui vào trong nhà kiểu siêu thị hay Vinmart :(.

Btw là Bluezone vừa có tin 52 bệnh nhân diễn biến nặng. Kiểu này đúng là nếu để số ca nhiễm lớn quá thì bệnh viện sẽ quá tải thật.

bubu08

Xe tăng
181 CA MẮC MỚI TRONG NƯỚC NGÀY 17/5

Tính từ 12h đến 18h ngày 17/5 có 117 ca mắc mới (BN4243-4359):
- 01 ca cách ly ngay sau khi nhập cảnh tại Khánh Hòa.
- 116 ca mắc ghi nhận trong nước tại Bắc Giang (61), Bắc Ninh (38), Đà Nẵng (7), Hà Nội (5), Phú Thọ (2), Hưng Yên (2), Vĩnh Phúc (1), trong đó:
+ Số ca mới trong khu cách ly: 93 ca
+ Số ca mới trong khu vực được phong tỏa: 23 ca
- Không phát hiện các ổ dịch mới.
- Tổng cộng số ca mắc mới COVID-19 trong nước ngày 17/5: 181
Người anh em Hà Bắc cũ (BN+BG) vẫn đóng góp khủng: 146/181. Chưa có biểu hiện hai anh em này sớm cắt cơn.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
5 người Trung Quốc trốn trong thùng cactông trên xe khách từ Bắc Giang vào TP.HCM
Phạt mấy thằng TQ một, phạt thằng tài xế 10

NQN

Xe tăng
Người anh em Hà Bắc cũ (BN+BG) vẫn đóng góp khủng: 146/181. Chưa có biểu hiện hai anh em này sớm cắt cơn.
Đấy là xét nghiệm vẫn tắc đấy cụ ! Mong sớm trở lại bình yên mệt mỏi vs con này quá rồi !!!

Trạng thái
Thớt đang đóng