[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Silent

Xe tăng
SG nghe nói trước đó bị vấn đề truy vết không kỹ, tóm bừa đó cụ :(
Cụ đang làm ăn trong SG hay là bị kẹt chưa ra HN được ạ?
Em làm việc trong này, trước cứ trung bình 10 ngày-02 tuần em về vài ngày, mà đợt này em kẹt chết dí trong này hơn 03 tháng rồi. Nhiều lúc muồn xì choét hâm hâm rồi, cứ lanh quanh hết đi làm lại về phòng, có 1 mình đâm ra càng oải.

lamien

Xe buýt
Tin không các cụ, sài gòn cả tháng nay cứ trung bình 15p lại vài xe chở người đi qua nhà, xuống khu cách ly dưới cần giờ và nhà bè. riết quen rồi
BT cụ ơi. Các cụ SG chưa chứng kiến, chứ Chí Linh HD năm ngoái, hàng dài xe bốc cả đoàn 150 người bồng bế nhau, tay xách nách mang, xếp hàng dọc đường làng dài đến đến cả trăm m, vì đi ăn đám cưới có ca F0. Người đi người ở còn chúc Tết nhau trước vì Tết trong khu cách ly, ko được về. Bà bác mình kêu, đời tao sống hơn 60 năm chưa bao h chứng kiến cảnh này. Sống trong vùng dịch dã nó thế, sao như bình thường được.

bmw17

Xe hơi

bmw17

Xe hơi
Một ví dụ cho căn nhà chung nơi từng phòng bị thu, rồi chia đi là nhà 96 phố Huế, được phân cho các văn nghệ sỹ. Gia đình xuân Quỳnh 2 vợ chồng 3 đứa con chung riêng ở trong phòng 6m2 không có giường. SG đâu có trải qua giai đoạn bị lấy nhà chia ra từng phòng, chủ nhà cũ phải ở chỗ cho người ở ở hoặc gara oto - nhà bếp ngày xưa? Mật độ phố cổ HN rất cao là vì 1 căn phòng sau này có thể là chỗ ở của 2 thế hệ! Chỉ những người giỏi làm ăn buôn bán mới có thể bứt phá mua lại hoặc chuyển ra nơi khác rộng hơn, còn thì vẫn bám trụ chật hẹp như thế. HN không than nghèo không có nghĩa HN toàn người giàu. SG than vì họ giỏi than thở hơn.

Ấn cũng chơi luôn vào thủ đô ấy cụ. Nga hiện tại thủ đô cũng bị nặng nhất.
HCM em không rõ chứ HN thì rất nhiều hộ, cá nhân ... đã rút dần khỏi HN trong mấy đợt dịch lần trước rồi. HN khó kiếm sống hơn, khó chút là phải tính về quê ngay. Chẳng biết kêu ai. SG dễ kiếm sống hơn, dễ bám trụ hơn, có vẻ lần này mới thực sự ảnh hưởng nặng nề đến các thành phần yếu thế trong XH.

TPS

Xe điện
ở trong đó có khi còn an toàn hơn là ra ngoài =))
Lây luôn cho đám tử tù cho nó tỏi luôn đỡ tốn hơn 300 triệu tiền thuế xử tử chúng nó.
Hình như Thái cũng từng lây trong nhà tù, em cũng không theo dõi. Nhưng nhà tù ở ta thì là thảm hoạ, vì mật độ quá cao, cao hơn chuẩn cho phép. Bọn đó chắc cũng đều khỏe cả, tỷ lệ bị nặng thấp. Mà nói bảo dã man, chết đỡ chật đất, lan nhanh, nếu thiếu nguồn lực thì ...

kulv

Xe buýt
Tin đồn áp 16 có từ sáng nay. Nhưng tình hình thực tế là sẽ chưa hoặc có thể là không cụ nhé. Đừng lạc quan vội quá. Vì thực tế tại đây, lúc này. Có áp dụng 16 cũng không thay đổi được tình hình hiện nay cụ ạ. Chưa kể còn gây hoang mang dư luận. Sẽ xiết chặt dần dần và không cần văn bản chính thức thôi cụ ạ. Em giống nhiều người khác giờ phát chán, cững trơ luôn cảm giác, dek quan tâm đến 1 ngày bao nhiêu ca nữa. Chỉ lo, trụ đc bao lâu và mong từng ngày sớm té đc về Hà Nội.
Hình như 16+ ạ.

TPS

Xe điện
HCM em không rõ chứ HN thì rất nhiều hộ, cá nhân ... đã rút dần khỏi HN trong mấy đợt dịch lần trước rồi. HN khó kiếm sống hơn, khó chút là phải tính về quê ngay. Chẳng biết kêu ai. SG dễ kiếm sống hơn, dễ bám trụ hơn, có vẻ lần này mới thực sự ảnh hưởng nặng nề đến các thành phần yếu thế trong XH.
HN Có những người 2 thế hệ sống chung trong 1 căn phòng bé, không hiểu họ có đất ở quê không để mà rút về? Khi tiến quân ra thành phố chắc cũng ít nhà giữ được đất ở quê.
SG thì các tỉnh chung quanh đất đều rộng, không bị chật hẹp như nông thôn ngoài Bắc, nói chung người ở SG cứ bảo khó khăn chứ họ mà về quê thì rau cháo qua ngày chả lo đói đâu.

Liv01

Xe đạp
HN đã từng có lúc hết chỗ và chuyển tạm sang cả bv Hà đông, đối tác của đối tác bên mình có share cho v.b hồi đó nhắc nhở mn là nếu không có việc cần thiết thì không đi ra bv HĐ vì đang chữa bn covid. BG thì lên tictok có share clip về chuyện thiếu chỗ này...nói chung là cũng ngại không dám đưa lên báo hay fb, chỉ trong các câu chuyện thì thầm to nhỏ... giải quyết thì là.. khi nào có chỗ mới có xe đi đón. Mở bv dã chiến.
Thế sao gọi là hết chỗ đc? Ít nhất bệnh viện Hà Đông vẫn còn chỗ để nhận đấy, hay bạn ko tính bệnh viện Hà Đông vào Sở y tế Hanoi? Ngoai ra vẫn còn Bệnh viện Đống Đa, Bv Xanh Pôn,... Hanoi mới có ít ca như vậy mà đã thiếu chỗ thì toi à

TPS

Xe điện
Ý cụ là những tử tù như Hồ Duy Hải cũng chết luôn đi cho đội 17 kê cao gối ngủ? Sao cụ không chết mẹ nó đi cho rộng đất?
Cụ mang 1 trường hợp đặc thù ra để nói thì em chịu rồi. Nếu nguyền rủa người khác chết là niềm vui của cụ thì thú vui của cụ cũng không nhân văn như cụ lo cho HDH đâu nhỉ. Cứ như đa nhân cách.

TPS

Xe điện
Thế sao gọi là hết chỗ đc? Ít nhất bệnh viện Hà Đông vẫn còn chỗ để nhận đấy, hay bạn ko tính bệnh viện Hà Đông vào Sở y tế Hanoi? Ngoai ra vẫn còn Bệnh viện Đống Đa, Bv Xanh Pôn,... Hanoi mới có ít ca như vậy mà đã thiếu chỗ thì toi à
Thì SG cũng có thể đưa sang viện khác, đây là tạm chờ ở đúng chỗ viện được phân thôi mà? Nói tóm lại nhé, BG đợt trước quá tải cực kỳ.

Liv01

Xe đạp
Thì SG cũng có thể đưa sang viện khác, đây là tạm chờ ở đúng chỗ viện được phân thôi mà? Nói tóm lại nhé, BG đợt trước quá tải cực kỳ.
Bạn nói thế thì mình chịu rồi. Nếu đưa sang viện khác thì phải sắp xếp ngay từ đầu chứ? Ai lại để cả hàng dài xe cấp cứu tắc nghẽn hơn 1 tiếng đồng hồ để chờ vào viện. Hình ảnh này sẽ khiến nhiều ng nghĩ hệ thống y tế SG đang quá tải

TPS

Xe điện
Bạn nói thế thì mình chịu rồi. Nếu đưa sang viện khác thì phải sắp xếp ngay từ đầu chứ? Ai lại để cả hàng dài xe cấp cứu tắc nghẽn hơn 1 tiếng đồng hồ để chờ vào viện. Hình ảnh này sẽ khiến nhiều ng nghĩ hệ thống y tế SG đang quá tải
Thì phải tìm hiểu nguyên nhân, nếu không phải bị tắc gì đó ở cửa ra vào thì là...quản lý kém. SG thiếu gì bv. Mùa dịch này bv trống. Không sắp xếp tính chuyển ra viện khác, k làm bv tạm đã chở bv đi ra đó chờ thì chịu rồi.

Liv01

Xe đạp
Thì phải tìm hiểu nguyên nhân, nếu không phải bị tắc gì đó ở cửa ra vào thì là...quản lý kém. SG thiếu gì bv. Mùa dịch này bv trống. Không sắp xếp tính chuyển ra viện khác, k làm bv tạm đã chở bv đi ra đó chờ thì chịu rồi.
Thì mình có bảo SG thiếu chỗ cho bệnh nhân đâu, nhìn toà chung cư đc dùng làm bệnh viện dã chiến to thế kia chắc chắn còn nhiều diện tích trống. Nhưng mình đoán có thể do thiếu nhân lực nên bị ùn ngay từ khâu tiếp nhận bệnh nhân, và SG nên kêu gọi thêm lực lượng trợ giúp để mọi việc vận hành trôi chảy hơn

The Silent

Xe tăng
Tự hào lắm những người con đất Bắc. Chúc các em dũng cảm và bản lĩnh đích thực như những chiến binh. Chúc các em sẽ gúp thêm sức mạnh cho Bình Dương.

The Silent

Xe tăng
Tình hình hiện tại bắt đầu từ chiều tối, giờ đang căng thẳng. Vì ca tử vong covid mà ra.

TONGIA

Xe lừa

The Silent

Xe tăng
Em coi đá bóng, mà thấy dân tình sống xung quanh khu em ở khả xôn xao mấy ngày nay. Nói chung là không khí ở đây giờ cũng khá căng thẳng cụ ạ. Dân họ sợ nhưng cam chịu rồi, vì chẳng cam chịu cũng chẳng được. Nhiều nhà, kẹt thiếu ăn là có thật, không hiếm mặc dù nhiều hội nhóm từ thiện tự phát lắm mà không ăn thua.

SX49XA

Xe tải
Fosun Shanghai nó là ngoại hạng rồi cụ: tháng 3/2020 trước cả khi Pfizer tài trợ thì Fosun đã chi 135 triệu đô chi phí phát triển cho BioNTech với điều kiện gia công/phân phối độc quyền tại TQ, HK và Đài loan.

Có điều cho đến giờ TQ vẫn chưa cấp phép lưu hành cho vắc xin Pfizer/BioNtech nên tình cảnh của Fosun đang rất dở hơi: Có đầy đủ quyền kinh doanh với Pfizer tại TQ nhưng lại không thể bán sản phẩm tại TQ.
Trung Quốc ko duyệt Pifez
Đài Bắc k mua Pifez dám nhãn Fosun
Hong Kong ngại tiêm Pifez
Chỉ có macao xài Pirez
:)) :))

Sang năm bắt đầu sx sll 1 tỷ liều / năm k biết đc bán ra nước khác ko

Trạng thái
Thớt đang đóng