[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì 1 mình điểm này bằng công suất xn của toàn tỉnh BG đấy.
SG đặt mục tiêu xn 500k mẫu / ngày. Gấp 50 lần công suất xn của toàn tỉnh BG. Kể cả khi tất cả các viện lớn ở HN chạy về giải cứu BG cũng chỉ nâng công suất xn ở BG lên 35k mẫu / ngày thôi. Mục tiêu kỷ lục nên có nhiều chệch choạc, các cụ đừng dè bỉu SG nữa.

Có cụ gì cứ so với QC bên Tàu, xin thưa là nó cũng thế thôi. Người đến test cũng phải đợi vài tiếng. Nó cũng tổ chức ở sân vận động/quảng trường như mình, mỗi 1 điểm test 120k mẫu / ngày. Nó cũng có chỗ xúm xít như mình. Tất nhiên là nó giàu hơn nên sẵn trang thiết bị, đầy đủ sinh phẩm test, có nhiều kinh nghiệm, tổ chức khoa học hơn nên tổ chức được nhiều điểm hơn, tổng công suất lên tới 6tr mẫu / ngày. Hình test bên nó, khác đếch gì mình:

View attachment 6335217
Chợ đầu mối Thủ Đức là 5k người đấy Cụ.
Ổn hơn chợ Bình Điền do ít người hơn.
85k học sinh lớp 12 thì trong 1 ngày 3/7, chia ra 155 điểm nên ngon lành.
Nhưng lo thì vẫn lo vì đang hạn chế mà vẫn tập trung đông người.

TPS

Xe điện
Thôi đau 1 lần rồi thôi. Em nghĩ cứ thả rông luôn, biết đâu ngân sách giảm gánh nặng vì người già người bệnh nền sẽ ra đi, trẻ hóa dân số tự nhiên. Số lượng người hưởng hưu trí sẽ giảm mà chết vì dịch được thiêu sạch sẽ...
Đấy là e nghĩ ngu ngốc thế thôi. Chứ nhìn hàng xóm cạnh e thì e ngán ngẩm lắm, họ già mà có sợ đâu vẫn tụ tập chém gió ầm ầm.
Người thân em trong SG thì già rồi, được chăm tốt cả năm nay từ khi bùng dịch là thôi không cần đi chợ. Tập thể dục tại nhà, bỏ không tập đồng đội nữa. Nghĩ thấy thương vì vòng quan hệ thu hẹp quá, trước đây rất là quảng giao. Quanh quẩn ở nhà làm toán, đọc báo, xem tivi, nấu ăn, chờ đến tối con mới về.
Người già cũng 3-7 loại người. Già như hàng xóm nhà em ở đây thì tuần mấy buổi tụ tập đàn hát, hàng xóm phải phản ánh lên tổ trưởng tổ dân phố, người ta đánh tiếng doạ phạt mới dừng.

Gõ mô tả cv tại HN cho dân SG hay nơi khác họ làm ntn, chứ đâu ai cười mà có cụ đã đổ tội người đang góp ý cho mình là cười nơi dịch bệnh (?!!!) rồi nói xấu bla bla. Cũng già, đi làm bao năm chả lẽ không tách được cảm xúc ra khỏi công việc? Dễ Dỗi Mong Manh như thế thì hợp tác làm việc nhóm kiểu gì nhỉ?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Oh giờ cụ lại đổ tại HN với hội truyền giáo, chắc mai mốt cụ chửi đổng cả Đà Nẵng, Vĩnh Phúc, Bắc Giang luôn… Ôi người Sài Gòn “hào sảng nghĩa tình”
Cụ ấy lấy ví dụ thế thôi chứ đổ lỗi thì thiếu gì cách.
Mọi người nên hiểu là dịch bệnh là điều không ai muốn.
Người bệnh ng ta cũng không biết là mình mang bệnh nên không trách đc.
Trừ những trường hợp ngoan cố.
Nhiều khi thấy các Cụ mỉa mai SG em cũng đau cũng buồn đó chứ nhưng em không phản ứng.
Thời gian sẽ trả lời tất cả.

7vienngocrong

Xe tăng
Nhiều khi em cũng chợt nghĩ như Cụ.
Nhưng không nói cụ thể như Cụ thôi, nghe không hay.
Chứ làm ăn ba mứa mắc mệt.
Em đang nghe âm thanh hàng xóm nhà e tụ tập cười rỏn rẻng mà các anh e CTY ga. Khổ cái lực lượng này chạy quanh vào nhà người này người kia, vậy mà họ vẫn tụ tập với những người khác ăn nhậu cười nói ầm ầm. Gần nhà e có mấy cafe cóc, các ông bà vẫn tụ tập sinh hoạt như k có chuyện gì hết. Nhìn họ toàn trên 50t mập béo ú em nói chứ dính covid là ngáp luôn mà họ đâu sợ. Em 1 tuần đi mua đồ 1 lần, thỉnh thoảng thiếu gì mới đi ra ngoài như ninja mà thấy nhiều người vô ý thức k đeo khẩu trang ngồi nhìn ngắm phố phường ,nhìn ngoại hình thấy họ cả đống bệnh trong người vì béo mà sao họ vô tư lắm. Chết k oan.

Donxa

Xe buýt
Tổ covid cộng đồng Tp HCM phụ trách 300 hộ trong khi HN và các tỉnh khác thì từ 40-60 hộ.
SG đông thì ko ai bàn cãi rồi cụ. Một tổ phụ trách 300 hộ là cả ngàn người thì quá tải là đúng rồi. Có thể lấy thêm người từ trong dân, chia làm nhiều tổ. Thêm chi phí thôi, tiền thì đâu bằng SG. Nên vẫn là khâu tổ chức.

.qddt.

Xe máy
Chợ đầu mối Thủ Đức là 5k người đấy Cụ.
Ổn hơn chợ Bình Điền do ít người hơn.
85k học sinh lớp 12 thì trong 1 ngày 3/7, chia ra 155 điểm nên ngon lành.
Nhưng lo thì vẫn lo vì đang hạn chế mà vẫn tập trung đông người.
Nhưng em thấy đặt mục tiêu test nhanh là không còn phù hợp ở thời điểm này. Vì dịch đã lan rộng và năng lực test của mình có giới hạn không chỉ là người mà còn trang thiết bị sinh phẩm phải đặt mua. Vd hôm trước test xong khu vực A, hôm sau test kv B thì phát hiện dương tính, thì mới biết hôm qua nó vừa sang A chơi. Thế thì cứ test đi test lại mãi à. Giờ chỉ còn cách ly xh/phong toả thôi.

TPS

Xe điện
Thế thì 1 mình điểm này bằng công suất xn của toàn tỉnh BG đấy.
SG đặt mục tiêu xn 500k mẫu / ngày. Gấp 50 lần công suất xn của toàn tỉnh BG. Kể cả khi tất cả các viện lớn ở HN chạy về giải cứu BG cũng chỉ nâng công suất xn ở BG lên 35k mẫu / ngày thôi. Mục tiêu kỷ lục nên có nhiều chệch choạc, các cụ đừng dè bỉu SG nữa.

Có cụ gì cứ so với QC bên Tàu, xin thưa là nó cũng thế thôi. Người đến test cũng phải đợi vài tiếng. Nó cũng tổ chức ở sân vận động/quảng trường như mình, mỗi 1 điểm test 120k mẫu / ngày. Nó cũng có chỗ xúm xít như mình. Tất nhiên là nó giàu hơn nên sẵn trang thiết bị, đầy đủ sinh phẩm test, có nhiều kinh nghiệm, tổ chức khoa học hơn nên tổ chức được nhiều điểm hơn, tổng công suất lên tới 6tr mẫu / ngày. Hình test bên nó, QC, 30/5, xúm xít khác đếch gì mình:

View attachment 6335217
Mục tiêu trên diện tích rộng bao nhiêu và bác sỹ trên đầu người bao nhiêu so với Bắc Giang và thực tế làm được bao nhiêu đã?
QC nó làm test CPR, lâu thời gian hơn nhiều HCM làm test nhanh.
HCM theo em biết thì đã gửi giấy hoãn test cho nhiều quận rồi. Thông báo chỉ tập trung để test học sinh đã.
Mà thôi chả viết nữa, em té đây.

Belat Missan

Xe điện
SG đông thì ko ai bàn cãi rồi cụ. Một tổ phụ trách 300 hộ là cả ngàn người thì quá tải là đúng rồi. Có thể lấy thêm người từ trong dân, chia làm nhiều tổ. Thêm chi phí thôi, tiền thì đâu bằng SG. Nên vẫn là khâu tổ chức.
300 hộ ở block chung cư thì vẫn có thể được vì hỗ trợ của bql, ban quản trị, hệ thống camera ...
Ở khu dân cư thì hơi khoai.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng em thấy đặt mục tiêu test nhanh là không còn phù hợp ở thời điểm này. Vì dịch đã lan rộng và năng lực test của mình có giới hạn không chỉ là người mà còn trang thiết bị sinh phẩm phải đặt mua. Vd hôm trước test xong khu vực A, hôm sau test kv B thì phát hiện dương tính, thì mới biết hôm qua nó vừa sang A chơi. Thế thì cứ test đi test lại mãi à. Giờ chỉ còn cách ly xh/phong toả thôi.
Làm ngược lại em thấy ổn hơn, vậy mà từ đầu không chịu làm.
Không biết 1-2 ngày nữa có quy định gì mới nữa không đây Cụ. Chạy theo cũng đuối tâm trạng đâu mà làm vc.

LuckyCar

Xe container
Lên ngưỡng trên 1000/ ngày rồi, nghĩ đến hiệu ứng đôminô mà sợ.

formen

Xe lăn
giờ chờ nổi bọt thì hớt thôi: ai ho sốt vào bv tính luôn covid khỏi test. f1 là nx ng sống quanh nhà. khử khuẩn tự cách ly vài ngày, k ho sốt thả.
câu giờ chờ vác

.qddt.

Xe máy
Cách ly thì cũng phải xét nghiệm mới biết đường cách ly chứ. Phong toả không zét nghiệm thì phong toả nguyên thành phố cho gọn.
Cụ không hiểu ý em. Em không bảo là không cần xét nghiệm, mà mục tiêu kỷ lục ấy không phù hợp ở thời điểm này. Có lẽ là vẫn vấn vương mục tiêu kép.
Làm ngược lại em thấy ổn hơn, vậy mà từ đầu không chịu làm.
Lock sớm quá không được đâu cụ. Lock SG là cả 1 dải mấy cây tiền xung quanh đứt hết đấy. Rất nhiều dự án sẽ bị đình trệ thậm chí chết luôn. Tuy nhiên thời điểm này em thấy nên bắt đầu mạnh tay.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Lên ngưỡng trên 1000/ ngày rồi, nghĩ đến hiệu ứng đôminô mà sợ.
Mới chỉ lắc khởi đầu thôi, thời gian tới 3-5k thậm chí 10k/ngày cũng là chuyện trong tính toán hết rồi. Bài học Ấn Indo còn đó, không có cách nào thoát được cả

Lam__Phương

Xe điện
Em khẳng định với Cụ luôn là nếu rơi vào tình huống 1 làm 2 là nghỉ thì ai cũng vậy thôi.
Cụ rơi vào tình huống này đi rồi sẽ thấy, thời gian để xong vc quan trọng ntn.
Em khẳng định luôn là em ý thức có thể gọi là nhất về phòng dịch đấy.
Em không phải tự hào chứ 3 tháng nay mà em bát nháo là em thành F0 lâu rồi.
Nhưng nhiều khi tình thế đưa mình vào hành động vậy dù biết là kg an toàn cho bản thân.
Em vẫn mong SG cho nghỉ hết 2-3 tuần để em đc ở nhà đỡ nguy hiểm.
Chả nhẽ ý thức người SG tệ thế sao, chuyện này là do khâu tổ chức, không thể đổ cho ta thức được.
BG tỉnh nhỏ, F0, F1 đông như quân nguyên nhưng họ làm rất khá OK, họ chỉ gặp phải khó khăn về mặt cở sở cách ly do số F1 tăng đột biến.
Do tầm nhìn của quản lý chứ, bao nhiêu nước đã làm trước, bao nhiêu tỉnh làm trước rồi sao không học hỏi? Cho cả chục bàn xn lấy mẫu ở cùng 1 điểm, hẹn cả đống dân đến để tới nỗi họ chờ nửa ngày không tới lượt, tắc nghẽn ngoài cửa. Hôm qua đã báo chí phê bán rồi, hôm nay lại tiếp tục trò phát giấy để dân chen chúc tranh lấy

SG vật giá rẻ hơn ngoài Bắc do điều kiện đất đai rộng, trồng cấy được nhiều mà sao thực phẩm cho khu CL cũng để dân kêu thiếu không có đồ ăn? Khu em đợt trước ngay sát nách khu bị phong toả, hội phụ nữ tổ em phụ trách lo lương thực cho khu bị phong toả đó. Năm ngoái ở Trúc bạch phong toả, thực phẩm cũng là phường xã sở tại cấp. Tại sao CQ SG không giao việc cho cấp cơ sở để lo lương thực cho dân khu CL?
Nghèo như BG, cả tỉnh có vài trăm bs, dân vẫn lo lương thực được cho những người bị CL tại sao SG không lo được?
E từng đi lấy mẫu 2 lần mỗi lần đi 2,3 lượt vì thấy bát nháo là e té và đưa toàn cty đi lấy mẫu 1 lần ở địa phương e xếp hàng rồng rắn lên mây nhưng hàng rào bảo vệ dứt cái đã thấy nháo nhào như cái chợ và e thấy 1 nhúm người như vậy thì k thể đảm bảo hò hét đc. Ý e là mọi người nên có ý thức tự giữ cho bản thân trước thấy đông như vậy té cho nhanh còn công tác tổ chức như các cụ nói thì quá tệ.

bencau

Xe tải
Mới chỉ lắc khởi đầu thôi, thời gian tới 3-5k thậm chí 10k/ngày cũng là chuyện trong tính toán hết rồi. Bài học Ấn Indo còn đó, không có cách nào thoát được cả
Vậy mà còn tiếc rẻ không chịu lock. Chắc đợi toang hẳn rồi lock 1 thể!

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cách ly thì cũng phải xét nghiệm mới biết đường cách ly chứ. Phong toả không zét nghiệm thì phong toả nguyên thành phố cho gọn.
Như phường Tân Phú Thủ Đức vừa áp dụng chỉ thị 16 đấy Cụ.
Trước đó xét nghiệm đại trà khu phố 50-60 ca dương tính.
Bạn gấu em ở khu đó luôn.
Khó cái là những ca kia nhiều ca không biểu hiện bệnh.
Tối nay áp dụng chỉ thị 16 rồi, mà trừ khu CNC ra.
Khu CNC cũng là ổ dịch đấy.

kienvinh

Xe lăn
Cụ có thể tham khảo tại đây:

Cụ để ý thế này: vào giữa năm 2020 không ai biết vắc xin nào dùng được hay không được. Nên mấy nước giàu như Singapore, Nhật, Úc vv họ làm 1 cuộc chơi sang là bỏ tiền mua tất cả các loại vắc xin có thể mua. Được thì dùng, không được thì bỏ.

Nên mới có chuyện Nhật nhận 20 triệu liều AZ nhưng chỉ dùng có hơn 4 triệu, sau đó quay sang Pfizer/moderna, còn AZ đem đi cho.1 tỉ đô của Sing cũng chi cho nhiều hãng khác nhau chứ không phải chỉ có Pfizer và moderna.

Trích lời ông Lý Hiển Long: "We placed multiple bets, to sign advance purchase agreements and make early down-payments for the most promising candidates, including with Moderna, Pfizer-BioNTech, and Sinovac," (Chúng tôi đặt cược nhiều chỗ bằng cách ký các hợp đồng mua trước và trả tiền đặt cọc sớm cho các ứng cử viên vắc xin hứa hẹn nhất, trong đó có Moderna, Pfizer và Sinovac). Như vậy Pfizer, Moderna và Sinovac chỉ là 3 trong số vắc xin tiềm năng mà chính phủ Sing đã xuống tiền, còn 1 số khác xuống tiền rồi nhưng chưa hoặc không có hàng.

Nước giàu nó thoải mái như vậy.
Không phải tại giàu đâu, cái này là risk management mà môn này nói chung là... mathematics :P

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
E từng đi lấy mẫu 2 lần mỗi lần đi 2,3 lượt vì thấy bát nháo là e té và đưa toàn cty đi lấy mẫu 1 lần ở địa phương e xếp hàng rồng rắn lên mây nhưng hàng rào bảo vệ dứt cái đã thấy nháo nhào như cái chợ và e thấy 1 nhúm người như vậy thì k thể đảm bảo hò hét đc. Ý e là mọi người nên có ý thức tự giữ cho bản thân trước thấy đông như vậy té cho nhanh còn công tác tổ chức như các cụ nói thì quá tệ.
Đó là Cụ đi lấy mẫu, không chỗ này thì chỗ khác không lúc này thì lúc khác đc Cụ ạ.
Chứ ông chở xe đông lạnh hay ông chở nông sản mà vậy về chắc đền ốm.
Như em nha, làm vc toàn né nha.
Mà gần tới cut off time, tờ khai thanh lý chưa đc để qua máy soi cũng phải ráng mà tới gần chị HQ. Thêm tiền làm cho nhanh đi cho lẹ.
Cụ để lô hàng rớt coi, mai chắc Cụ nhẹ thì ăn chửi. Nặng cho Cụ nghỉ vc luôn ấy chứ.
Áp lực công việc lúc đó lớn lắm ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng