[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

giongtrom

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ âu mỹ họ thảm lúc đầu vì cái khẩu trang cũng không có. Giờ thì có tất.
Còn đội đông nam á sướng trước khổ sau, vì 2 cái q trọng để chống chọi là vaccin và tiền thì đều không có hoặc có ít.
Mỹ đúng là bị thua vì cái khẩu trang.
Trước khi có dịch covid, xứ nó không khí ít ô nhiểm, di chuyển đa phần là xe hơi, dân nó không sợ nắng nên không có thói quen đeo khẩu trang, thị trường không có tích trử khẩu trang với số lượng lớn nên khi xãy ra dịch bệnh nó bị thua.
Nhưng phong độ chỉ là nhất thời, đẳng cấp mới là mãi mãi.
Vắc xin thì Mỹ là số một còn tiền thì không cần phải nghĩ.

Vova

Xe container
Tiêm vaccine không phải biện pháp hiệu quả dùng để dập dịch cụ ạ. Việc đang có nhiều ca nhiễm mà đi gọi dân tới tụ tập đông người, ngồi sát sàn sạt nhau không giữ khoảng cách như HCM từng làm là cơ hội để virus nhân rộng nhanh hơn.
Lý do không là biện pháp dập dịch: Vaccine cần có thời gian và phải tiêm đủ mũi để có hiệu quả (pfizer sẽ nhanh có hiệu quả hơn), thế nên có tiêm xong nhiễm vẫn cứ nặng và ra đi.
Tiêm vaccine rồi vẫn có thể nhiễm bệnh và lây cho người khác. Nga tiêm được 10% dân còn phải phong toả cả thủ đô.
Theo em vaccine lẽ ra nên dành cho tuyến đầu và đối tượng già hoặc có bệnh nền. Với số lượng Vaccine hạn chế như hiện nay thật khó hiểu khi vaccine đang được dành tiêm cho công nhân, công nhân viên chức nhà nước, doanh nghiệp tư nhân...Giáo viên như bạn em đăng ký tới giờ còn chưa tới lượt tiêm trong khi đám làm doanh nghiệp và viên chức NN đã thấy tiêm rầm rầm, thậm chí là cho nhau suất ngoại giao.
Em đồng ý trên cả 100%. Khổ nỗi Việt Nam giờ đang phân phối vaccine theo kiểu dịch ở đâu đem đến tiêm ở đấy, còn vùng đang chưa căng thẳng thì không nói được (vì không nên nói và quả thật không có quy luật nào cả).

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Vâng, phần tô đậm đó đây, thực ra là cấm tụ tập quá 2 người ở nơi công cộng =;, không hiểu cụ cố tranh cãi mấy thứ nhỏ nhỏ bỏ qua cái ý lớn là đúng là Úc phong toả chặt và dài hơn VN để chứng tỏ cái gì? Bye cụ ạ.
Báo Úc
- No more than two people (or your household group) gathering in public
Chắc cụ chưa được khen câu nào nên có vẻ giận hả :)) ~X(
Giờ mình muốn học lại họ hơi bị khó đấy cụ, nếu lựa chọn sớm lock 1~ 2 tuần rồi trở lại sớm hay là chơi trò mèo vờn chuột này thì vãn hồi được em dự nhẹ, và có nhanh cũng 3 tháng nữa nhé cụ, ngồi mà bắt ruồi

Chỉnh sửa cuối:

ydhhvn

Xe tải
Giờ dịch nó lan ở các xóm trọ , khu dân cư nghèo cụ ơi. Chứ chung cư họ có ý thức lại ở tách biệt nhau nên ít lây cho nhau hơn.
Bạn F0 tòa em tự cách ly với người nhà, nên ko ai bị lây cả, kể cả vợ con, chứ nhiều TH vẫn lây mà, SG là ví dụ đó...
SG thì thực sự là khó nói lên lời rồi.
Khi vào xóm trọ, khu dân nghèo mà làm nghiêm túc cũng ko sao, nhưng SG lây nhiễm cộng đồng quá nhiều, mất kiểm soát ...

Hako_Le

Xe hơi
Ông Tăng Chí Thượng, Phó giám đốc Sở Y tế TP.HCM, cho biết một số trường hợp người bệnh Covid-19 tiến triển rất nhanh dẫn đến suy hô hấp và tử vong.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Ông Tăng Chí Thượng, Phó giám đốc Sở Y tế TP.HCM, cho biết một số trường hợp người bệnh Covid-19 tiến triển rất nhanh dẫn đến suy hô hấp và tử vong.

Cũng may là trong vòng kiểm soát rồi.

Dan du an

Xe ba gác

Em thấy thật sự hệ thống y tế của mình rất tốt, số ca mắc cập nhật ngày tận 3 lần. Tuy nhiên là một người dân thì đọc mãi cứ trăm ca trăm ca nó rất nhàm và không có tác dụng truyền thông. Những con số như số người đang phải thở máy, số người dương tính hiện phải điều trị sẽ có ý nghĩa hơn. Hoặc số người xét nghiệm vẫn dương tính sau cả tháng điều trị, điều trị kéo dài vài tháng.... Thực tế nếu có tận 1000 ca/ngày nhưng 999 ca không có triệu chứng thì cũng chả nói lên điều gì, hoặc có triệu chứng nhưng sau 1 tuần là khỏi xét nghiệm lại âm tính hoàn toàn thì chả có gì phải lo lắng. Còn trường hợp chỉ có 100 ca trên ngày nhưng 50% phải điều trị kéo dài cả vài tháng thì nó lại là vấn đề khác.

Thanhrosa

Xe tải
"Bác sĩ Dũng cho rằng thời gian tới, TP HCM cần bảo vệ những nhóm có nguy cơ, có bệnh nền như trong các cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng. Những người này cần được tiêm vaccine phòng Covid-19 và áp dụng các biện pháp phòng ngừa, còn những nhóm khác có thể coi là mắc cúm. "

Trước em tích cực đi vang mấy ông kêu covid cũng chỉ như cúm mùa, giờ bác sĩ lên vnepxress nói thế kia hóa ra đúng là không có bệnh nền thì cũng chỉ là cúm mùa thật ạ =((
Ý của bác sĩ cần bảo vệ nhóm có nguy cơ. Mà tiêm vaccine hiện nay toàn là mấy anh công nhân. Đúng là nhóm có nguy cơ nhưng là nguy cơ kinh tế

hailuatn

Xe container
Bạn F0 tòa em tự cách ly với người nhà, nên ko ai bị lây cả, kể cả vợ con, chứ nhiều TH vẫn lây mà, SG là ví dụ đó...
SG thì thực sự là khó nói lên lời rồi.
Khi vào xóm trọ, khu dân nghèo mà làm nghiêm túc cũng ko sao, nhưng SG lây nhiễm cộng đồng quá nhiều, mất kiểm soát ...
Cái vụ F0 ở tòa mợ phải công nhận là diệu kỳ đấy. Cả nhà bạn ấy, cả tòa, cả mấy tòa xung quanh không phát sinh thêm ca nào.
Em hy vọng dịch ổn, tuần sau con bé nhập học xong cho mấy bà cháu về quê chơi. Thằng cu con nó cuồng chân lắm rồi, từ 01/5 đến giờ chưa xuống đến tầng 1 :(.

ydhhvn

Xe tải
Cái vụ F0 ở tòa mợ phải công nhận là diệu kỳ đấy. Cả nhà bạn ấy, cả tòa, cả mấy tòa xung quanh không phát sinh thêm ca nào.
Em hy vọng dịch ổn, tuần sau con bé nhập học xong cho mấy bà cháu về quê chơi. Thằng cu con nó cuồng chân lắm rồi, từ 01/5 đến giờ chưa xuống đến tầng 1 :(.
Cả cái máy bay bạn ấy đi cũng ko lây sang ai, mới lạ chứ! May cho cả tòa em, sau vài ngày là đã được bình thường, và sau 14 ngày vỡ òa sung sướng :) vì cả tầng được giải thoát!
Dịch HN có vẻ ổn, nhưng cho thoải mái tụ tập này cũng là khó để an toàn...
Em giờ cty ngay tâm dịch của HY luôn đây cụ, vẫn đang ổn, nên ko thấy sợ như xưa. Có lẽ rồi dần sẽ quen dần, sẽ coi như như cúm mùa thôi :P

hailuatn

Xe container
Cả cái máy bay bạn ấy đi cũng ko lây sang ai, mới lạ chứ! May cho cả tòa em, sau vài ngày là đã được bình thường, và sau 14 ngày vỡ òa sung sướng :) vì cả tầng được giải thoát!
Dịch HN có vẻ ổn, nhưng cho thoải mái tụ tập này cũng là khó để an toàn...
Em giờ cty ngay tâm dịch của HY luôn đây cụ, vẫn đang ổn, nên ko thấy sợ như xưa. Có lẽ rồi dần sẽ quen dần, sẽ coi như như cúm mùa thôi :P
Oh, mợ chuyển nhà máy về HY à? Em nhớ trước ở NH-TT mà.
HY đợt này cũng căng ghê. Hy vọng xử lý tốt, vì a Hưng trước khi làm PCT (và BT Yên Mỹ) thì anh đã có thời gian làm PGĐ SYT.

ydhhvn

Xe tải
SG xét nghiệm trên diện rộng phát hiện ra ổ dịch này
Từ cách đây cả tháng, bạn em bs đã cảnh báo, vì test từng khu phố của quận bạn ấy ở, những chỗ rủi ro cao, thì khu nào cũng có ca + cộng đồng.
Lúc đó em có kể trên này, các cụ vang em mãi, hihihi.
Nên kết quả SG giờ em chả ngạc nhiên gì :( :P
Sau này bạn em có kể thêm, đề nghị test nhanh mà ko đồng ý, lại test pcr, mất 3-4 ngày nên F0 lượn khắp chốn rồi, qua thời gian vàng...

ydhhvn

Xe tải
Oh, mợ chuyển nhà máy về HY à? Em nhớ trước ở NH-TT mà.
HY đợt này cũng căng ghê. Hy vọng xử lý tốt, vì a Hưng trước khi làm PCT (và BT Yên Mỹ) thì anh đã có thời gian làm PGĐ SYT.
Em chuyển từ T10 năm ngoái, nên em hóng vụ hỗ trợ khu CN lắm, hixx. Chỉ mong cả nm được tiêm vx cho an toàn hơn, để yên tâm sx :)
Giờ em đang wfh, còn nv thì ở lại nm 100% đó cụ!
Sáng nay nhà cung cấp báo xe ko vào HY được vì ko có giấy xn, đúng là chán quá!

kulv

Xe buýt
Hồi đầu tháng 6 chém trên này bảo SG nên xn diện rộng, gộp mẫu đại diện từng hộ gia đình đi, nhiều cụ kêu lấy đâu ra nguồn lực với tiền. Giờ đặt mục tiêu làm 5 triệu mẫu kìa. Làm sớm 1 tháng thì giờ có khi tung tăng rồi, cũng bớt loang ra các nơi khác.

Cứ chửi bọn Tàu chứ chúng nó thế mà hay. Nổ ca ở đâu nó lock luôn cả tỉnh, rồi huy động nguồn lực cả nước kéo đến xét nghiệm toàn dân chỗ đó, 1 tuần - chục này là xong lại tung tăng.

Joker86

Xe buýt
SG xét nghiệm trên diện rộng phát hiện ra ổ dịch này
Hwa mới bắt đầu triển khai thôi, ở đâu ra có kết quả cho báo đăng. Số ca dương tính mà báo đăng ở từng khu vực có độ trễ ít nhất gần 2 ngày. Nên con số 34 này được phát hiện là do nguyên nhân khác

Fim

Xe điện
Từ cách đây cả tháng, bạn em bs đã cảnh báo, vì test từng khu phố của quận bạn ấy ở, những chỗ rủi ro cao, thì khu nào cũng có ca + cộng đồng.
Lúc đó em có kể trên này, các cụ vang em mãi, hihihi.
Nên kết quả SG giờ em chả ngạc nhiên gì :( :P
Sau này bạn em có kể thêm, đề nghị test nhanh mà ko đồng ý, lại test pcr, mất 3-4 ngày nên F0 lượn khắp chốn rồi, qua thời gian vàng...
Test nhanh sẽ bỏ sót nhiều ca nên tính PCR cho chắc.
Nhưng lại làm chậm quá trình.
Nói chung mặt nào cũng có lợi có hại.
Đợt này em covid có vẻ len lỏi khắp SG 8-x
Chỗ em test nhanh - tính hết mà giờ sau 10 ngày tòi ra + tính nè ~X(~X(

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ đúng là bị thua vì cái khẩu trang.
Trước khi có dịch covid, xứ nó không khí ít ô nhiểm, di chuyển đa phần là xe hơi, dân nó không sợ nắng nên không có thói quen đeo khẩu trang, thị trường không có tích trử khẩu trang với số lượng lớn nên khi xãy ra dịch bệnh nó bị thua.
Nhưng phong độ chỉ là nhất thời, đẳng cấp mới là mãi mãi.
Vắc xin thì Mỹ là số một còn tiền thì không cần phải nghĩ.
Kết quả cuối cùng (chắc phải hết 2022 mới ngã ngũ) thì em tin là kết quả (dựa vào thống kê số chết và số nhiễm) của hầu hết các nước châu Á vẫn tốt hơn của Mỹ.
Nước nghèo có thể chậm tiêm vaccine, nhưng rồi cũng đến lúc có thôi, không quá lâu đâu.
Với số lượng chết tại Mỹ vẫn 300 người mỗi ngày (ngang Nam Phi, Indonesia, hơn gấp 2 Iran), chưa có gì để ca ngợi về đẳng cấp của Mỹ trong dịch covid này cả.

Chỉnh sửa cuối:

ydhhvn

Xe tải
Test nhanh sẽ bỏ sót nhiều ca nên tính PCR cho chắc.
Nhưng lại làm chậm quá trình.
Nói chung mặt nào cũng có lợi có hại.
Đợt này em covid có vẻ len lỏi khắp SG 8-x
Chỗ em test nhanh - tính hết mà giờ sau 10 ngày tòi ra + tính nè ~X(~X(
test nhanh nhưng vẫn phải pcr chứ ah, nó là 2 bước để loại trừ rủi ro và ngăn chặn rủi ro mà cụ :)

Fim

Xe điện
test nhanh nhưng vẫn phải pcr chứ ah, nó là 2 bước để loại trừ rủi ro và ngăn chặn rủi ro mà cụ :)
Trước tiên là test nhanh nếu có ca nghi nhiễm thì test PCR, trước giờ đều làm vậy.

Còn như cụ nói trên kia "Sau này bạn em có kể thêm, đề nghị test nhanh mà ko đồng ý, lại test pcr, mất 3-4 ngày nên F0 lượn khắp chốn rồi, qua thời gian vàng..." thì em nghĩ là nguy cơ cao lắm họ mới làm vậy luôn. :D

CP và y tế vẫn đang cố từng ngày để tìm biện pháp nhưng trên hết vẫn là ý thức người dân.
Quy định cách ly tại nhà 14 ngày mà mấy ca nổ (thuộc đối tượng cách ly) toàn thấy lịch sử truy vết là có đi chợ đi siêu thị thì chết ... :(

ydhhvn

Xe tải
Trước tiên là test nhanh nếu có ca nghi nhiễm thì test PCR, trước giờ đều làm vậy.

Còn như cụ nói trên kia "Sau này bạn em có kể thêm, đề nghị test nhanh mà ko đồng ý, lại test pcr, mất 3-4 ngày nên F0 lượn khắp chốn rồi, qua thời gian vàng..." thì em nghĩ là nguy cơ cao lắm họ mới làm vậy luôn. :D

CP và y tế vẫn đang cố từng ngày để tìm biện pháp nhưng trên hết vẫn là ý thức người dân.
Quy định cách ly tại nhà 14 ngày mà mấy ca nổ (thuộc đối tượng cách ly) toàn thấy lịch sử truy vết là có đi chợ đi siêu thị thì chết ... :(
Đúng là nguy cơ cao, nhưng test nhanh thì sẽ loại trừ được nguy cơ cao của các ca - cao nhất, còn pcr 3-4 ngày sau mới có kết quả thì họ đã lượn khắp chốn mà...

Trạng thái
Thớt đang đóng