[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn còn mờ mịt lắm các cụ.

Joker86

Xe buýt
bức ảnh tổng thể chống dịch SG thế này :
SG : buồn bộ y tế vụ ngâm vacxin tới 2 mấy ngày
bộ y tế nhả vacxin ra thì sg xìu xìu ển ển tiêm.
Cuối cùng thằng dân vỡ mồm :(
Tóm lại thế này . kể cả tiêm đủ mũi vacxin ( loại ta đang có) thì vẫn bị nhiễm . vậy , cứ nâng chr thị 16 ngay và luôn .. tại sao cần làm ngay vì bg sức dân còn để 2 tuần mới áp 16 chắc chắn ko còn cơ hội.
Cái chỉ thị 10 của SG e đánh giá là nghiêm hơn cả chỉ thị 16, vì chỉ thị 16 ko cấm họp chợ, còn cái 10 của SG là cấm luôn họp chợ tự phát rồi. Vấn đề là nhà chức trách có làm nghiêm theo đúng qui định hay ko. Như e thấy chỉ thị 10 yêu cầu các công việc ko thiết yếu thì làm việc tại nhà, nhưng dân văn phòng vẫn đi làm như bình thường. Như công ty của vk e đây, mang tiếng là nhân viên chia nhau ra, top làm việc tại nhà, top thì lên cty. Nhưng ko ai giám sát, thế là cả cty vẫn đi làm như bình thường.
Chỉ thị nghiêm nhưng người làm ko nghiêm thì ra thêm chỉ thị 160 cũng ko ăn thua, nói gì chỉ thị 16 hay 10

myob

Xe tăng
Cái chỉ thị 10 của SG e đánh giá là nghiêm hơn cả chỉ thị 16, vì chỉ thị 16 ko cấm họp chợ, còn cái 10 của SG là cấm luôn họp chợ tự phát rồi. Vấn đề là nhà chức trách có làm nghiêm theo đúng qui định hay ko. Như e thấy chỉ thị 10 yêu cầu các công việc ko thiết yếu thì làm việc tại nhà, nhưng dân văn phòng vẫn đi làm như bình thường. Như công ty của vk e đây, mang tiếng là nhân viên chia nhau ra, top làm việc tại nhà, top thì lên cty. Nhưng ko ai giám sát, thế là cả cty vẫn đi làm như bình thường.
Chỉ thị nghiêm nhưng người làm ko nghiêm thì ra thêm chỉ thị 160 cũng ko ăn thua, nói gì chỉ thị 16 hay 10
Thì mấu chốt tp Hcm bị dịch như bây giờ là vấn đề ở đó… chỉ thị hay luật mà dân chưa ý thức chính quyền làm sao mà quản nổi

Joker86

Xe buýt
Thì mấu chốt tp Hcm bị dịch như bây giờ là vấn đề ở đó… chỉ thị hay luật mà dân chưa ý thức chính quyền làm sao mà quản nổi
Đói wa thì fai mò ra đường kiếm ăn thôi cụ àh. Như dân buôn gánh bán bưng, bán ngày nào, xào ngày đó. Cấm chợ lấy chỗ đâu bán, tiền đâu ra mà ăn. Thế là fai mò ra bán thôi. Giờ chỉ có nước phát mỗi người 100k/ ngày rồi cung cấp nhu yếu phẩm đến từng nhà, rồi nhốt hết trong nhà thì mới dập đc dịch thôi. Làm như Vũ Hán năm ngoái đó. Nhưng lực của mình làm sao nổi
Nên e đánh giá SG như đang đi giữa sa mạc mà ko có sa bàn, cứ đi rồi hi vọng đến đc chỗ cần đến thôi

kienvinh

Xe lăn
Úc đã có cách chữa biến chứng đông máu sau tiêm vaccine AstraZeneca:

“We can recognise it, we can diagnose it, and we can treat it,” said Huyen Tran, head of the Alfred hospital’s thrombosis and haemostasis unit and a member of the Thrombosis and Haemostasis Society of Australia and New Zealand’s working group investigating the syndrome

EMA (Cơ quan quản lý dược phẩm châu Âu) thống kê được tỷ lệ xảy ra biến chứng đông máu ở người dưới 40 là 20 phần triệu.

bentley8

Xe điện
Cụ chuẩn, thêm 2 tuần thậm chí 1 tuần nữa thì SG có thể có người bị đói giữa thành phố giàu có nhất nước. SG hình như bận lo nhân sự hơn covid, bằng chứng là tiêm chỉ 1/5 để bộ ê tý phải nhắc. SG mà ko xử lý xong 10 ngày nữa thì cả miền nam sẽ lây lan, mà em dự với tình hình này chưa thấy ánh sáng cuối đường hầm trừ phép mầu. Chả có cách nào là cả nước phải ngay lập tức chi viện cho SG, xét nghiệm, xét nghiệm cộng với vaccine ngay và luôn, ko chờ thêm 1h nào nữa.

nếu lock nay đợt đầu thì tiền trong dân còn. mấy quận bình tân bình chánh toàn dân miền tây làm ngày nào xào ngày đó đâu biết dự trữ như miền bắc ( e ko pbvm nhé) Nên e đã nói dịch vào bình tân thì ko chết vì covid đâu....

caimon

[Tịch thu bằng lái]

Mr.Chem

Xe điện
Có phải mũi thứ hai sẽ ít phản ứng hơn mũi đầu hả cụ? Em cứ nghe mọi người nói loạn cả lên…
mũi 2 phản ứng nhiều hơn mũi 1. Vietnam mấy người đã tiêm 2 mũi.. tào lao ko
Ui mẹ ơi… em tiêm mũi 1 mà ốm nằm bẹp 1 ngày… giờ tiêm mũi 2 chắc bẹp cả tuần mấy😢😢😢😢😢
Ít phản ứng hơn cụ ạ, chỉ buồn ngủ mất nửa buổi.
Cụ tiêm chưa ? Em tiêm đủ 2 mũi rồi đấy. Mũi 2 phản ứng nhẹ hoặc không phản ứng nhé.
Thanks cụ… em mới tiêm mũi một cụ ạ… thấy phản ứng như kiểu sốt virus mất một ngày… sau đó bình thường luôn
Về vấn đề mũi 2, khi tiêm mũi 1 em đã hỏi rõ bác sỹ.
Thường đa số những người đã có phản ứng ở mũi 1 như: sốt 1 ngày, nhức mỏi...bla...bla theo khuyến cáo thì mũi 2 sẽ nhẹ nhàng hơn, vì kháng thể đã có sẵn trong cơ thể sau mũi 1. Điều này xác nhận bởi 1 vài người xung quanh em sau khi đã tiêm mũi 2.
Còn đối với những người tiêm mũi 1 nhưng không có triệu chứng: sốt, nhức mỏi...bla...bla thì chưa có ai nên em chưa thấy cụ thể vì vậy không thể thông tin cho các cụ đc. Có thể đến giữa tháng 7 thì em sẽ chứng kiến trực tiếp đc vì những người này sẽ cùng tiêm mũi 2 cùng với em. Em tiêm AZ sản xuất ở Ý được hơn 2 tuần và cũng có những phản ứng như đã thông báo.

Bút Thép VNN

Xe tải
Thấy bảo TB nghiêm lắm mà, sa
Xe khách Bắc Nam :(

Cả ba trường hợp nói trên là lái xe và phụ xe của Công ty vận tải khách Trung Đức chuyên tuyến Bắc - Nam từ Bến xe Vĩnh Bảo (Hải Phòng) đến Cây xăng số 47 - Ngã tư Bình Phước - Thủ Đức - TP.Hồ Chí Minh.
Ngày 22.6, sau khi trả khách tại điểm cuối là Bến xe Vĩnh Bảo, ba người điều khiển xe về nghỉ ngơi tại huyện Quỳnh Phụ. Sáng 23.6, những người này thấy có triệu chứng ho, sốt nên đã đến Bệnh viện Đa khoa Lâm Hoa Thái Bình (cơ sở 2 tại đường Lê Quý Đôn, TP.Thái Bình) để làm xét nghiệm sàng lọc thì phát hiện dương tính với COVID-19.
Thấy bảo TB nghiêm lắm mà, sao để người từ vùng dịch về chạy lông nhông thế nhỉ?

hangtt

Xe đạp
Có phải mũi thứ hai sẽ ít phản ứng hơn mũi đầu hả cụ? Em cứ nghe mọi người nói loạn cả lên…
Mình tiêm đủ 2 liều Astra rồi nhé, mũi 2 cách đây 1 tuần. Mũi 1 phản ứng khá mạnh (sốt cao khoảng hơn 1 ngày). Mũi 2 phản ứng nhẹ nhàng hơn: hơi buồn ngủ, nhức người khoảng 1 ngày. Các bạn cứ yên tâm tiêm đi nếu đủ điều kiện được tiêm.

myob

Xe tăng
Mình tiêm đủ 2 liều Astra rồi nhé, mũi 2 cách đây 1 tuần. Mũi 1 phản ứng khá mạnh (sốt cao khoảng hơn 1 ngày). Mũi 2 phản ứng nhẹ nhàng hơn: hơi buồn ngủ, nhức người khoảng 1 ngày. Các bạn cứ yên tâm tiêm đi nếu đủ điều kiện được tiêm.
Em cũng tiêm Az cụ ạ… chắc em sẽ ổn khi tiêm mũi 2… thanks cụ

bubu08

Xe tăng
Vấn đề là con virus chủng này lây quá nhanh và quá nguy hiểm, chứ không phải lực lượng chống dịch dở đi hay lơ là.
Cách đây 1 tháng thì các cụ cũng chê bai và dự đoán vô cùng đen tối với Hà Nôi, Bắc Giang, Bắc Ninh, Vĩnh Phúc v..v đó thôi. Và cứ ai có ý kiến khác là thế này thế nọ. Thế rồi sau 1 tháng thì họ cũng làm khá ổn rồi đó, tất nhiên là về bình thường mới, vẫn còn có lốp đốp vài ca thỉnh thoảng chứ chưa thể về mức sạch bình thường cũ được.

Hiện giờ bức tranh Saigon đang đen tối vì họ đang ở giai đoạn khó khăn nhất, các ổ dịch đang bộc lộ ngày 1 nhiều do tác động của cách ly xã hội. Nhưng Saigon họ có tiềm lực, có lực lượng và có kinh nghiệm. Nếu cần thì cả nước lại xắn tay áo vào chi viện cho đồng bào miền nam ruột thịt thôi.

Nói chung thì tự do ngôn luận, ai cũng có quyền phát biểu ý kiến, nhưng phát biểu xây dựng để cho đội ngũ chuyên môn họ tập trung làm việc là điều cần thiết lúc này.
Các nước đã và đang đối đầu với chủng mới này thì vẫn chưa ai làm tốt hơn ta. Sắp tới các quốc gia đã tiêm vaccine rồi cũng sẽ phải đối đầu với chủng hung hãn này thì cũng sẽ thấy họ sẽ vẫn vất vả đối phó như VN thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Trước dịch thấy nhiều cụ khen SGN kinh lắm, đặc biệt con người, giờ dính chuyện thì mới thấy cũng chả khác gì các tỉnh khác, lần khần như nhau cả, hic -_/-

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Vấn đề là con virus chủng này lây quá nhanh và quá nguy hiểm, chứ không phải lực lượng chống dịch dở đi hay lơ là.
Cách đây 1 tháng thì các cụ cũng chê bai và dự đoán vô cùng đen tối với Hà Nôi, Bắc Giang, Bắc Ninh, Vĩnh Phúc v..v đó thôi. Và cứ ai có ý kiến khác là thế này thế nọ. Thế rồi sau 1 tháng thì họ cũng làm khá ổn rồi đó, tất nhiên là về bình thường mới, vẫn còn có lốp đốp vài ca thỉnh thoảng chứ chưa thể về mức sạch bình thường cũ được.

Hiện giờ bức tranh Saigon đang đen tối vì họ đang ở giai đoạn khó khăn nhất, các ổ dịch đang bộc lộ ngày 1 nhiều do tác động của cách ly xã hội. Nhưng Saigon họ có tiềm lực, có lực lượng và có kinh nghiệm. Nếu cần thì cả nước lại xắn tay áo vào chi viện cho đồng bào miền nam ruột thịt thôi.

Nói chung thì tự do ngôn luận, ai cũng có quyền phát biểu ý kiến, nhưng phát biểu xây dựng để cho đội ngũ chuyên môn họ tập trung làm việc là điều cần thiết lúc này.
Các nước đã và đang đối đầu với chủng mới này thì vẫn chưa ai làm tốt hơn ta. Sắp tới các quốc gia đã tiêm vaccine rồi cũng sẽ phải đối đầu với chủng hung hãn này thì cũng sẽ thấy họ sẽ vẫn vất vả đối phó như VN thôi.
Ơ, không dự đoán vài ngày tới với tuần sau sẽ giảm nữa hả cụ?
Việc cách ly xã hội không làm các ổ dịch bộc lộ mà làm giảm tốc độ lây nhiễm, khoanh vùng lây nhiễm.

kienvinh

Xe lăn
Chái nghĩ SG hiện F0 đang ở ngoài cộng đồng rất nhiều. Chiến dịch ngắn hạn là phải tập trung nguồn lực chính trị, ngân sách, nhân lực để xét nghiệm diện rộng. Dài hạn hơn thì phải kết hợp giữa biện pháp cũ (phát hiện, phong tỏa, cách ly, dập dịch) với Vaccin cho toàn dân thành phố thì mới ổn!
Sau xét nghiệm thì làm gì tiếp hả bác?

Vulcan V70

Xe trâu

BMW R60

Xe tăng
Sau xét nghiệm thì làm gì tiếp hả bác?
Thì xét nghiệm diện rộng để phát hiện mà cụ. Xong thì lại thì phải kết hợp giữa biện pháp cũ (phát hiện, phong tỏa, cách ly, dập dịch) với Vaccin. Chứ còn biết làm thao

Trạng thái
Thớt đang đóng