[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Có bao nhiêu vaccine dồn hết cho HCM là biết chiến thuật cho trận chiến này rồi cụ. Giờ là lúc phải dùng đến kênh ngoại giao để xin thêm.
Em cũng chả rõ, có lẽ như hồi oánh Mỳ đi xin đạn, cũng phải gom đủ số cần mới vạch được mũi tên tiến công. Thường nhân như em chỉ có ít ra đường phòng thủ thụ động thôi.

Nhạc

Xe container
Rõ ràng là chủng covid đầu tiên nó không lây lan mạnh, và dân hầu hết ai cũng nghĩ nó chỉ đến thế mà thôi. Nhưng phải có những người không được phép nghĩ như vậy chứ.
Từ đầu dịch giới khoa học đã nói luôn dịch sẽ hết khi cỡ 70% dân số trên tg nhiễm virus. Rất rõ ràng và ngắn gọn mà các cụ. Nên đội G7 cắm đầu cắm cổ chế vaccin. Ta cũng chế và e nghĩ chắc 2022 là có thể tự sx vaccin.

Bên Oulu (Phần ) tòa thị chính đang chuẩn kế hoặc bị tiêm lần 2 .. có nghĩa là phải hiểu vacxin covid nhiều khả năng chích hằng năm. với khả năng tiềm lưc của Vietnam thì .. tương lai căng .
Căng gì, bớt mấy cái vô bổ là thừa tiền tiêm -_-

Roman

Xe điện
A cụ đấy à! Cụ nên nhớ không chỉ một mình em bình luận là cụ hằn học với nước nhà, và không chỉ một mình em thấy cụ sung sướng khi dịch gây ảnh hưởng đến kinh tế đất nước nhé. Em chả buồn nhắc cụ nữa đâu.
Em thấy cụ ấy có vẻ hằn học với cách làm của chính quyền với dịch chứ cụ ấy đâu có ý hằn học với đất nước với nhân dân Việt Nam. Chính quyền hay chế độ đâu đồng nghĩa với đất nước và nhân dân.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ ấy có vẻ hằn học với cách làm của chính quyền với dịch chứ cụ ấy đâu có ý hằn học với đất nước với nhân dân Việt Nam. Chính quyền hay chế độ đâu đồng nghĩa với đất nước và nhân dân.
Em thấy dùng chữ hằn học thì cũng nặng.
Khó chịu thì đúng hơn Cụ ạ.
Em nhiều lúc cũng vậy, cũng bực muốn nói mà thôi vì em cũng tin vào cách của cq.
Nên đợi kết quả vậy.

A98

Xe container
Vâng, em dùng nhầm từ, đáng ra em dùng từ "nhà nước" - the state.

Roman

Xe điện
Em thấy dùng chữ hằn học thì cũng nặng.
Khó chịu thì đúng hơn Cụ ạ.
Em nhiều lúc cũng vậy, cũng bực muốn nói mà thôi vì em cũng tin vào cách của cq.
Nên đợi kết quả vậy.
Vâng cám ơn cụ. Cháu nợ cụ 1 ly nhá. :D

unknown01

Xe tải
Cả nước Nga mới tiêm có 18 triệu thôi, lấy đâu ra Moscow 50% được. Kể cả 50-60%, chưa đạt mức miễn dịch cộng đồng thì khi biến chủng lây lan mạnh xâm nhập vẫn tăng ca nhiễm như thường, đã hết người để lây đâu mà không tăng.
60% của Mos thì chừng 7.5 triệu dân, vẫn ít hơn 18 tr. Từ một hai tháng trước họ tự tin ổn cả, coi như gần có mdcd, nên bỏ hết các biện pháp phòng dịch.

Còn người chưa có kháng thể thì tăng vẫn có thể, nhưng mạnh quá trong khi trend của châu Âu và Mỹ là đi ngang hoặc xuống, dù mấy chỗ đó cũng chưa hề đến mức mdcd. Nên giống như Anh, có nghi ngờ là các vaccine không hiệu quả với chủng mới.

Còn nghi ngờ số vaccine thì chịu, tôi chỉ lấy từ một bài báo.

ahihivn

[Tịch thu bằng lái]
Covid thế này thì còn lâu thế giới mới có thể kiểm soát được... nếu không tiêm chủng nhanh Vaccine thì toi cả làng

unknown01

Xe tải
Thế này thì đỡ sao nổi hả các cụ :D
Thanh hoá làm cẩn thận thật. Trước nay qui định tôi tưởng chỉ có cách ly 14 ngày, rồi tăng lên 21 ngày. Giờ có chuyện có F0 trong khu cách ly thì tăng lên 40 ngày.
Ở BG báo nói có hiện tượng lây nhiễm chéo nhiều, tôi không chắc có từng đọc báo nào nói là cứ có thì tăng cách ly lên, đếm lại 21 từ đầu.

myob

Xe tăng
Những biện pháp chúng ta đang thực hiện có thể dập tắt tất cả các chủng khác, nhưng chỉ có thể kiềm chế chủng Delta thôi. Thực sự các nước giàu rất may mắn khi chủng Delta này xuất hiện sau khi vaccine được phát triển thành công. Nếu chủng này xuất hiện sớm hơn 6 tháng thì thế giới thực sự có thể sụp đổ.
Em tin là chúng ta sẽ chặn đứng được đợt dịch này, nếu trong vòng vài tuần tới có đủ vaccine tiêm cho 60% dân HCM. Và đây có lẽ cũng là chiến lược của nhà nước.
Đây không chỉ là chiến lược mà thực sự nó là hành động… sau khi không mấy thành công trong đợt 1 dãn cách tp hcm để sử lý chuỗi lây nhiễm giáo phái phục hưng thì chính quyền biết rằng cần có giải pháp câu giờ để có hàng nóng vào dập… dãn cách chỉ làm giảm tác động về số người nhiễm nhằm giảm tải hệ thống y tế chứ thực sự sử lý như Hà nội, Đà nẵng, Bắc giang và Bắc ninh vào tp Hcm là chưa chắc đã khả thi vì cả khách quan và chủ quan… thế nên thật may mắn hay là đã được dự tính trong kế hoạch mà 1tr liều vác xin viện trợ từ Nhật bản về thật đúng lúc… và sử dụng đa số cho tp Hcm cũng là việc phải làm và phải thần tốc… chúc tp Hcm sớm vượt qua đợt sóng gió này.

Xebus8088

Đi bộ
Đây không chỉ là chiến lược mà thực sự nó là hành động… sau khi không mấy thành công trong đợt 1 dãn cách tp hcm để sử lý chuỗi lây nhiễm giáo phái phục hưng thì chính quyền biết rằng cần có giải pháp câu giờ để có hàng nóng vào dập… dãn cách chỉ làm giảm tác động về số người nhiễm nhằm giảm tải hệ thống y tế chứ thực sự sử lý như Hà nội, Đà nẵng, Bắc giang và Bắc ninh vào tp Hcm là chưa chắc đã khả thi vì cả khách quan và chủ quan… thế nên thật may mắn hay là đã được dự tính trong kế hoạch mà 1tr liều vác xin viện trợ từ Nhật bản về thật đúng lúc… và sử dụng đa số cho tp Hcm cũng là việc phải làm và phải thần tốc… chúc tp Hcm sớm vượt qua đợt sóng gió này.
1 tr liều chia làm 3 đợt, vacxin tiêm sau 2 tuần mới có hiệu lực. Trong thời gian đó câu giờ bằng cách nào?

Trạng thái
Thớt đang đóng