[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Linh_Chi

Xe buýt
Bg đang lây một mớ ngoài cộng đồng trên Lục Ngạn rồi kia kìa, ổn với chả thỏa cái gì ko biết, cả giàn lđ BG làm ăn chán vãi cả ra

Messiah_

Xe máy
Trong khi Trung Quốc tặng 100 nghìn liều vắc xin cho Trinidat & Tobago thì Mỹ tặng có 80 lọ
^:)^

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Với Tây thì nhiều chổ cho phép đi lại rồi, còn đối với VN thì có thể cần thêm chứng nhận không mắc covid, sẽ được du lịch đến những khu du lịch biệt lập như Côn Đảo, trong đó người phục vụ đều được chích vac xin.
Thế người phục vụ tại côn đảo phú quốc không lây cho người nhà ở tiền giang sài gọn ạ???

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Thế người phục vụ tại côn đảo phú quốc không lây cho người nhà ở tiền giang sài gọn ạ???
Nếu họ ở hẳn đó luôn vài tháng cũng đc mà Cụ.
Em đang trả lời ý này thôi ạ.
Nhiều cty phía Nam cũng đang cho nv hay công nhân ở lại.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Nếu họ ở hẳn đó luôn vài tháng cũng đc mà Cụ.
Em đang trả lời ý này thôi ạ.
Nhiều cty phía Nam cũng đang cho nv hay công nhân ở lại.
Lại phải có bộ phận quản họ ạ? Cụ trả lương hay vn e lai hay vin pơn phú quốc trả lương cho người quản họ ạ?

Loitran

Xe tăng
Lý do khiến châu Á nguy cơ thua trong cuộc chiến Covid-19

Tình thế đang đảo ngược khi phương Tây dỡ bỏ hạn chế thì châu Á lần lượt phong tỏa, giãn cách khiến kinh tế đình trệ trở lại.
Tại Mỹ, quốc gia từng hứng nhiều đợt bùng phát kinh hoàng, các sân vận động chật kín bởi những cổ động viên đã tiêm vaccine. Những chuyến bay cũng đông đúc do người dân bắt đầu đi du lịch. Trong khi đó, các hình mẫu chống dịch thành công ở phương Đông vẫn mắc kẹt trong chu kỳ bất ổn, giãn cách xã hội và phong tỏa.

Ở miền nam Trung Quốc, biến thể Delta gây ra đợt bùng phát mới. Giới chức phải phong tỏa đột ngột thành phố Quảng Châu. Đài Loan, Việt Nam, Thái Lan và Australia cũng hứng làn sóng Covid-19 mới. Virus trỗi dậy ở Nhật Bản lần thứ 4, khiến nỗi lo về thảm họa từ Thế vận hội Olympic ngày càng cao.

Người dân sống chung với dịch. Ở điều kiện có thể, họ duy trì giãn cách xã hội, đeo khẩu trang và đi chơi gần nhà. Về mặt kinh tế, hầu như các nước vượt qua đại dịch tương đối tốt vì có được thành công ở giai đoạn đầu.

Với hàng trăm triệu người chưa tiêm chủng và nguy cơ phải đóng cửa biên giới quốc tế trong tương lai gần, khả năng chịu đựng của cộng đồng ngày càng mỏng manh. Biến thể mới cũng là mối đe dọa lớn.

Người dân đã chán ngấy sống trong cảnh hạn chế và đặt câu hỏi: "Tại sao chúng ta đi sau? Đến khi nào mọi thứ tốt đẹp trở lại, đại dịch bao giờ kết thúc?".

Terry Nolan, người đứng đầu Nhóm Nghiên cứu Tiêm chủng tại Viện Doherty ở Melbourne, Australia, cho biết: "Chúng ta như đang chờ đợi giữa vũng lầy, nếu không muốn nói là bị mắc kẹt. Mọi người đều cố gắng thoát ra". Melbourne đang trải qua đợt phong tỏa mới.

Tình hình của châu Á khác nhau, song nguồn cơn đều đến từ vấn đề thiếu hụt vaccine. Tại Đài Loan, Thái Lan và Việt Nam, chiến dịch tiêm chủng hầu như chưa thấm tháp. Tại Trung Quốc, Nhật Bản, Hàn Quốc và Australia, số người tiêm vaccine tăng mạnh trong những tuần gần đây. Song chương trình chưa được mở rộng quy mô cho toàn dân.

Link https://vnexpress.net/ly-do-khien-chau-a-nguy-co-thua-trong-cuoc-chien-covid-19-4294959.html
Một số nước không có nguồn vaccine đủ sài để họ mạnh dạn mở cửa với nước ngoài,còn trong Úc thì họ quản lý dịch khá tốt sau giai đoạn đầu lạng quạng. Melbourne thì họ lockdown 2 tuần, giờ họ nới lỏng từ thứ 6 tuần rồi và cafe nhà hàng sẽ mở trở lại tuần này
Rất tiếc là chúng ta không làm chặt ngay từ đầu, để nhùng nhằng kiểu này phải mất toi gần nửa năm mới có thể ổn trở lại mà lại vất vả cho nhân viên y tế, chi phí trong xử lý dịch tốn kém hơn

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Lại phải có bộ phận quản họ ạ? Cụ trả lương hay vn e lai hay vin pơn phú quốc trả lương cho người quản họ ạ?
Tuỳ hoàn cảnh mà làm thôi Cụ.
Mùa dịch này có nhiều cái mà mình kg nghĩ là sẽ có đâu ạ.
Em đang làm thủ tục nhận 4 tấn vải cho cty may ở KCN, mai em giao.
Cả cty họ đang cách ly, xe tải tài xế phải có giấy xét nghiệm âm tính.
Xe vào tới cổng cty họ là de đuôi xe vào, công nhân họ sẽ ra bốc hàng từ cổng vào kho.
Nghiệp vụ rất lạ luôn nhưng vẫn phải làm nếu muốn duy trì sản xuất ạ.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ hoàn cảnh mà làm thôi Cụ.
Mùa dịch này có nhiều cái mà mình kg nghĩ là sẽ có đâu ạ.
Em đang làm thủ tục nhận 4 tấn vải cho cty may ở KCN, mai em giao.
Cả cty họ đang cách ly, xe tải tài xế phải có giấy xét nghiệm âm tính.
Xe vào tới cổng cty họ là de đuôi xe vào, công nhân họ sẽ ra bốc hàng từ cổng vào kho.
Nghiệp vụ rất lạ luôn nhưng vẫn phải làm nếu muốn duy trì sản xuất ạ.
Thôi em xin ạ. Giờ mở tây vào, mà chỉ cho ra đảo, chắc tây nó còn lâu mới vào. Xong lại quản đội ngoài đảo không cho vào đất liền. Xong nữa lại phải xem đảo nào có sân bay quốc tế, hình như không có nhỉ? Thế nội bài tân sơn nhất chuyển tiếp kiểu gì khi họ đã có pát pốt vaccine, tức là như các nhân viên nhiệt đới hcm?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Thôi em xin ạ. Giờ mở tây vào, mà chỉ cho ra đảo, chắc tây nó còn lâu mới vào. Xong lại quản đội ngoài đảo không cho vào đất liền. Xong nữa lại phải xem đảo nào có sân bay quốc tế, hình như không có nhỉ? Thế nội bài tân sơn nhất chuyển tiếp kiểu gì khi họ đã có pát pốt vaccine, tức là như các nhân viên nhiệt đới hcm?
Em không nói cụ thể một trường hợp nào hết Cụ ạ.
Vì thấy hợp lý thì làm thôi.
Khi quyết định làm thì họ cũng tính toán kỹ hết rồi.
Còn không làm thì chịu.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Ah mà Tây thật nhiều tiền nó thích ra đảo thôi Cụ.
Ra đó hưởng thụ vài ngày rồi đi.
Chứ không cần vô những chổ đông người.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Bg đang lây một mớ ngoài cộng đồng trên Lục Ngạn rồi kia kìa, ổn với chả thỏa cái gì ko biết, cả giàn lđ BG làm ăn chán vãi cả ra
Như nào đấy cụ ơi ? Có link ko ?

maple_leaf

Xe điện
Ngày xưa nó xếp hạng VN đâu top 20, nhiều ông vào chửi, bây giờ sáng mắt ra.

AcordGEM

Xe hơi
Hôm nay hoặc mai lên báo thôi cụ ạ, 5 sáu ông lây ko rõ nguồn xong về lây cho người nhà ở mấy xã Trù Hựu với Thanh Hải
Đang “tổng tấn công” mà cụ. Ông nào lòi muộn thì phải chịu ăn cỗ muộn thôi. Chỉ sợ không lòi ra thôi

Xe thả hình

Xe tăng
Thật không cụ, cụ có link không, thế thì cũng nguy cơ cao cho địa phương khác.

pandahn

Xe điện
Này thì vacxin trì trệ

Trạng thái
Thớt đang đóng