[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dzon

Xe điện
CT16 đâu có cấm đi làm. Lại còn thiết yếu nữa.
Giờ đi làm xong dính thì các ô đè ra tẩn!
Em thấy VNVC Bắc Giang cũng làm ăn tắc trách, nhân viên của mình nhà ở Việt Yên là tâm dịch của Bắc Giang, đi từ nơi nguy cơ cao như thế mà vẫn cho đi làm bình thường

lambach

Xe đạp
Anh tiêm vacxin đại trà rồi nhưng xem xét tình hình số ca nhiễm mới tăng nhanh trong tuần vừa qua (có những trường hợp mới nhiễm bệnh dù đã tiêm vacxin đầy đủ), nên nội bộ Chính Phủ Anh vẫn đang tranh cãi có nên hay không việc gỡ bỏ giãn cách xã hội theo kế hoạch vào ngày 21/06. Cho nên chưa chắc tiêm vacxin mà ổn, mà hoàn toàn bỏ qua không cần giãn cách đâu.

The Tank

Xe điện
Em thấy VNVC Bắc Giang cũng làm ăn tắc trách, nhân viên của mình nhà ở Việt Yên là tâm dịch của Bắc Giang, đi từ nơi nguy cơ cao như thế mà vẫn cho đi làm bình thường
Quan trọng là cái CT16 ko cấm đi làm cụ ơi. Nên các cơ quan liên quan đến nhà nc thì sợ kiểu quy trách nhiệm nên đề phòng cho nv nghỉ.
Còn nhiều cty tư nhân và cty nước ngoài họ vẫn để nv đi làm bình thường, chả làm gì đc họ. (Có thể họ đề phòng kiểu chia ra làm việc luân phiên để tránh bị lock toàn bộ cty khi có 1 ca dính).
Gò vấp cũng CT16 đó, dân vẫn đi làm ầm ầm, vì luật ko cấm nên ko đi làm thì mất việc. :((

rachfan

Xe container
Anh tiêm vacxin đại trà rồi nhưng xem xét tình hình số ca nhiễm mới tăng nhanh trong tuần vừa qua (có những trường hợp mới nhiễm bệnh dù đã tiêm vacxin đầy đủ), nên nội bộ Chính Phủ Anh vẫn đang tranh cãi có nên hay không việc gỡ bỏ giãn cách xã hội theo kế hoạch vào ngày 21/06. Cho nên chưa chắc tiêm vacxin mà ổn, mà hoàn toàn bỏ qua không cần giãn cách đâu.
Anh tiêm chủ yếu là AstraZeneca nhưng vắc xin này nó đáp ứng yếu với chủng Ấn độ. Khi covid chủng Ấn lan sang Anh thì lây nhiễm lại tăng lên.

Nếu vắc xin AZ mà thất bại trước covid chủng Ấn thì thật sự sẽ là bi kịch cho nước Anh cả về kinh tế lẫn uy tín quốc gia.

bubu08

Xe tăng
Hôm nay 246 ca, vẫn bộ đôi Bắc Giang (149) và Bắc Ninh (55) làm chủ cuộc chơi. Nếu tính thêm cả HCMC (31) thì bộ tam sên nay đang chiếm 96% số ca toàn quốc. Như vậy bức tranh lây nhiễm cơ bản là không có gì khác so với những ngày đầu tuần về mọi chi tiết.

Hôm nay thêm 68 BN khỏi bệnh. Ngày nào đó mà số BN mới = số BN xuất viện thì ngày đó coi như dịch được khống chế thật sự.

Chỉnh sửa cuối:

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay 246 ca, vẫn bộ đôi Bắc Giang (149) và Bắc Ninh (55) làm chủ cuộc chơi. Nếu tính thêm cả HCMC (31) thì bộ tam sên nay đang chiếm 96% số ca toàn quốc. Như vậy bức tranh lây nhiễm cơ bản là không có gì khác so với những ngày đầu tuần về mọi chi tiết.
Suốt từ trước 'ngày hội non sông' 23/05 thì truyền thông luôn trấn an= nhận định của L~Đ : tình hình dịch bệnh cơ bản trong tầm kiểm soát.. Thực tế là đã ~ 1 tháng rồi mà ca nhiễm vẫn cao liên tục và kéo dài, thậm chí còn thêm 1 mặt trận nóng (=SG)...Vậy nên hiểu đã/đang kiểm soát dịch là thế nào cho đúng nhỉ???
:-/

lamien

Xe buýt
Đồng Nai rất xoắn nếu lây lan trong KCN như BN, BG nên quyết tâm làm rắn. Tuy nhiên cuối cùng vẫn phải chấp nhận sống chung với lũ chứ ko cấm ngặt được. Khó cho ĐN khi ko chỉ SG mà BD cũng đã lác đác.

bubu08

Xe tăng
Suốt từ trước 'ngày hội non sông' 23/05 thì truyền thông luôn trấn an= nhận định của L~Đ : tình hình dịch bệnh cơ bản trong tầm kiểm soát.. Thực tế là đã ~ 1 tháng rồi mà ca nhiễm vẫn cao liên tục và kéo dài, thậm chí còn thêm 1 mặt trận nóng (=SG)...Vậy nên hiểu đã/đang kiểm soát dịch là thế nào cho đúng nhỉ???
Saigon phát sinh hôm 26.5. Cụ trách chính quyền thì hơi quá, ai mà dám chắc không có dich. Thực tế Saigon đã giãn cách XH từ 14/5, cho học sinh nghỉ học từ 9/5 và tăng cường test ngẫu nhiên trong cộng đồng và trong cơ sở y tế vì tin chắc đang có ổ dịch mà tìm chưa ra.

Còn các ổ dịch đã được kiểm soát thì cũng không sai. Hiện giờ tuy có 37 tỉnh có dịch nhưng 2 tuần nay thì rất nhiều tỉnh đã yên ổn.

3077

Xe container
Kiểm soát là dịch phát hiện ở những nơi đã biết, như cụ nghe Bg, BN nhưng nó không phải rải đều cả tỉnh mà tập trung ở những nơi đã cách ly/giãn cách. Thi thoảng xổng ra 1 ông nhưng phần lớn là trong khu cách ly, thế nên những tỉnh giáp ranh nó vẫn bình yên thế. Đấy là kiểm soát
Còn mất ks là tỉnh nào cũng toang, y bác sỹ tỉnh nào ở tỉnh đó cứu mình như TQ lúc cao đieemr chứ k phải cả nước xúm vào cứu BN, BG

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào chưa đến 1k/ngày thì vẫn yên tâm trong vòng kiểm soát, còn lên 1k thì lại nâng mức lên 10k thôi

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ F1 thì bao giờ đc chuyển sang phòng vip 1 mình 1 phòng thì lúc đó coi như xác định. Test sàng lọc mà đến hôm sau k thấy số máy lạ alo đến test lại thì yên tâm quan tâm kq làm gì cho nó mệt.
Hàng xóm em chưa thấy gọi, tòa em giờ còn chưa xác định xong F2, hixx. Vì F1 này đi siêu thị mà bao người trong siêu thị, như người ta chỉ cần bảo F1 đi giờ nào, để cho dân đi giờ đó tự giác, giờ phải đi check cam, nhục quá đi ấy.
Hàng xóm em cũng đi siêu thị với con em nhưng cũng ko biết ... mình là F2, hixx.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Hàng xóm em chưa thấy gọi, tòa em giờ còn chưa xác định xong F2, hixx. Vì F1 này đi siêu thị mà bao người trong siêu thị, như người ta chỉ cần bảo F1 đi giờ nào, để cho dân đi giờ đó tự giác, giờ phải đi check cam, nhục quá đi ấy.
Hàng xóm em cũng đi siêu thị với con em nhưng cũng ko biết ... mình là F2, hixx.
Đúng là cái QĐ không công bố thông tin người bị F0 chuối thật, mình không biết tránh F0, F1kiểu gì.
26/05 em vào HCM có ngồi uống nước với 1 người bạn sồng cùng tòa nhà với F0, 27/05 HCM công bố dịch làm em cứ như ngồi trên đống lửa, trộm vía chiều nay nhận thông báo kết quả âm tính thấy nhẹ cả người

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là cái QĐ không công bố thông tin người bị F0 chuối thật, mình không biết tránh F0, F1kiểu gì.
26/05 em vào HCM có ngồi uống nước với 1 người bạn sồng cùng tòa nhà với F0, 27/05 HCM công bố dịch làm em cứ như ngồi trên đống lửa, trộm vía chiều nay nhận thông báo kết quả âm tính thấy nhẹ cả người
Đúng thế!
Nếu đã xác định phương pháp truy vết thì phải xác định danh tính chứ ko thì mò bằng cách nào???

BNC82

Xe đạp
Cụ F1 thì bao giờ đc chuyển sang phòng vip 1 mình 1 phòng thì lúc đó coi như xác định. Test sàng lọc mà đến hôm sau k thấy số máy lạ alo đến test lại thì yên tâm quan tâm kq làm gì cho nó mệt.
Chuẩn bác.
Sau khi đc bạn phán cho câu đó em yên tâm hẳn.

Anphat Bds

Xe tải
Chương trình đóng góp quỹ covid đg onair trên vtv1, các đại biểu thì đeo khẩu trang nghiêm chỉnh, 2 mc thì thả rông không đeo trông duyên vãi 😁

thudo

Xe buýt
Đúng thế!
Nếu đã xác định phương pháp truy vết thì phải xác định danh tính chứ ko thì mò bằng cách nào???
Chỉ là không công bố chi tiết trên báo còn vẫn công bố các khung giờ/địa điểm + truy vết theo lời khai của các F. Bản chất cv truy vết k thay đổi còn là k cho báo chí/mạng xh suy diễn lung tung thôi. Hiện nay e nghĩ do lượng F1-2 nhiều và hinh như mỗi phường 1 kiểu nên có thể có các ca cùng chung F nhưng được xử lý khác nhau. Chỗ e, cùng 1 ds F2 nhưng quyết định cách ly tại nhà cho các F2 này lại khác nhau (Có phường có ra qđ cách ly có phường k)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ là không công bố chi tiết trên báo còn vẫn công bố các khung giờ/địa điểm + truy vết theo lời khai của các F. Bản chất cv truy vết k thay đổi còn là k cho báo chí/mạng xh suy diễn lung tung thôi. Hiện nay e nghĩ do lượng F1-2 nhiều và hinh như mỗi phường 1 kiểu nên có thể có các ca cùng chung F nhưng được xử lý khác nhau. Chỗ e, cùng 1 ds F2 nhưng quyết định cách ly tại nhà cho các F2 này lại khác nhau (Có phường có ra qđ cách ly có phường k)
Em thấy rối loạn lắm ấy, hix!
Nên em cảm thấy phương pháp này đã ko còn ổn, cố duy trì cho tới khi có vắc xin thôi, chứ em thấy khá mất an toàn rồi, hixx.

hauyenhd

Xe container
Chắc có thông báo khẩn đấy mợ ạ, mợ tìm xem là có địa điểm và khung giờ.

thudo

Xe buýt
Em thấy rối loạn lắm ấy, hix!
Nên em cảm thấy phương pháp này đã ko còn ổn, cố duy trì cho tới khi có vắc xin thôi, chứ em thấy khá mất an toàn rồi, hixx.
Thực ra vẫn ổn ở việc truy vết mà, chỉ là cách rà soát có triệt để hay k? rà soát xong có giám sát triệt để nữa hay k? Thực tế e biết ở Vĩnh Phúc công tác quản lý/giám sát đến F2 khá nghiêm túc. Ở HN thì phải nói là hơi bị lỏng. Có những ô F2 mà phường sở tại k biết, tổ dân phố cũng k biết rồi ô F2 ấy đi lung tung cũng k quản lý.
Trong lúc chưa có vaxcxin thì truy vết, giám sát cách ly vẫn là tốt nhất. Với tốc độ lây nhiễm hiện nay thì k làm theo cách đấy mà cứ bảo chờ vacxin thi cũng toang trước khi được tiêm đấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng