[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vova

Xe container
Cái này thì tỉnh nào cũng có, nơi đâu cũng có. E đc báo giá 600k 2 mũi e chưa tiêm, còn ông e khác tỉnh 1 củ 1 mũi, tiêm rồi.
Thông thường bị ép giá nhất là những người tiêm mũi 1 rồi nhưng quá thời gian quy định chưa có mũi 2. Đấy là em nghe bà bán xôi đầu ngõ nói thế, chẳng hiểu thực hư thế nào :P.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Hà Nội, Hải Phòng bỏ quy định hành khách phải cách ly tập trung

Hành khách từ TP HCM đi chuyến bay nội địa đến Hà Nội, Hải Phòng sẽ theo dõi sức khỏe tại nhà hoặc nơi lưu trú, không phải cách ly y tế tập trung.

Chiều 11/10, UBND TP Hà Nội ra văn bản thống nhất với Bộ Giao thông Vận tải về việc, từ ngày 10 đến 20/10, tổ chức đường bay giữa Hà Nội với TP HCM, Đà Nẵng tần suất một chuyến mỗi ngày (chở khách hai chiều); ngồi giãn cách 50% công suất.
Hành khách theo dõi sức khỏe tại nhà, nơi lưu trú. Các cơ quan chức năng Hà Nội sẽ kiểm soát dịch tễ hành khách tại Nội Bài để sàng lọc, phân loại và thông báo cho các quận, huyện, xã, phường... để áp dụng biện pháp phòng dịch.
Sở Y tế Hà Nội tiếp nhận thông tin hành khách nhằm phối hợp quản lý, theo dõi sức khỏe hành khách tại nhà, nơi lưu trú.

Cùng ngày, TP Hải Phòng cũng ra quy định hành khách đi chuyến bay thương mại nội địa đến sân bay Cát Bi không phải cách ly y tế tập trung.
Theo quy định mới, Hải Phòng vẫn yêu cầu người đến từ vùng nguy cơ rất cao, nguy cơ cao (vùng màu đỏ, vùng màu cam, vùng màu vàng) được công bố trên trang thông tin điện tử Bộ Y tế cách ly tại nhà 7 ngày, lấy mẫu xét nghiệm PCR ngày thứ 2 và ngày thứ 7.

Người trở về từ các địa phương nguy cơ hoặc bình thường mới tự theo dõi sức khỏe 14 ngày, lấy mẫu xét nghiệm PCR vào ngày thứ 7; nếu có triệu chứng ho, sốt, đau họng, khó thở... phải thông báo ngay đến cơ quan y tế.
Hai ngày trước, Hà Nội, Hải Phòng đều yêu cầu cách ly tập trung 7 ngày đối với hành khách đi chuyến bay nội địa từ TP HCM.
Cụ nào có bản gốc văn bản này cho em xin với ạ.
Em đang cần vào HCM đón mẹ em ra (mẹ em bị K, đang phải đặt hậu môn nhân tạo + bị bệnh lẫn nặng)
Tham khảo lịch bay thì em định tự đi xe ra sân bay, gửi xe ở đó; 13h bay vào, dự kiến 15h vào đến nơi, đón mẹ em tại sân bay và làm thủ tục để 16h bay ra luôn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ở đâu cũng đòi 2 mũi ntn chính ra Vero lại ngon choét.
Tình hình này chưa biết đến khi nào F1 nhà em được trở lại trường.
Đúng là HN không vội được đâu. Lại chờ hết tháng 10 vậy.

Chưa Có Dép

Xe điện
Cụ nào có bản gốc văn bản này cho em xin với ạ.
Em đang cần vào HCM đón mẹ em ra (mẹ em bị K, đang phải đặt hậu môn nhân tạo + bị bệnh lẫn nặng)
Tham khảo lịch bay thì em định tự đi xe ra sân bay, gửi xe ở đó; 13h bay vào, dự kiến 15h vào đến nơi, đón mẹ em tại sân bay và làm thủ tục để 16h bay ra luôn.
Cụ cần HP hay HN

kulv

Xe buýt
Em biết 60% chưa phải con số an toàn, nhưng vẫn tính là tạm chấp nhận được vì VN đang tiêm vaccine rất nhanh. Khác với Anh Mỹ tiêm đến mức đó xong con số chững lại ở đó, chính phủ kêu gào năn nỉ đám còn lại đi tiêm mà người ta cũng không tiêm cho. Còn ở VN vài ba ngày sau tỷ lệ đã khác rồi.

Với bọn trẻ con, lâu em không cập nhật nhưng dựa trên thông tin cũ thì Covid gần như không gây nguy hiểm chết người với trẻ, cũng ko thấy để lại di chứng (cụ correct em nếu em sai chỗ này). Thành ra tiêm cho trẻ con, nếu không vì chính chúng nó thì để đỡ lây cho người lớn là chính. Chỗ này cần tính toán dựa trên khoa học xem nếu không tiêm cho trẻ thì có gây nên lây lan dịch bệnh rộng ở người lớn không, có đáng đánh đổi những tác hại có thể có về lâu dài của vaccine không? Đọc tin về Pfizer mà em thấy ngại thật sự. Còn Sinopharm thì nói thẳng ra là thiếu dữ liệu nghiên cứu, chứ không hẳn là do không có tí tác hại nào.
Trước em cũng nghĩ nguy cơ covid với bọn trẻ con gần như = 0, dựa trên dữ liệu các nước. Nhưng khi đọc thông tin trong SG thì giật mình: tới đầu t9 đã có 3106 trẻ nhập viện. Em xin nhấn mạnh lại đây là con số nhập viện chứ chưa tính số ca nhẹ được cho điều trị tại nhà. Số đó cao giật mình, em không rõ do đặc điểm trẻ VN mình làm tăng nguy cơ với covid hay còn nguyên nhân nào khác. Và còn hiện tượng viêm đa hệ ở bọn trẻ nữa, không đơn giản đâu. Chưa kể gần đây có thêm nhiều thông tin về long covid - các triệu chứng kéo dài sau khi khỏi bệnh. Nhiều bé không tử vong nhưng chịu di chứng trong nhiều tháng sau đó.

Xác định với Delta hễ mở toang ra là nó sẽ nhiễm đủ tất cả những người chưa có miễn dịch (từ vaccine hoặc khỏi bệnh) và cả những người miễn dịch yếu. Nên bọn trẻ con chưa được tiêm sẽ nhiễm đủ 100%. Từ đó cứ nhân cái tỷ lệ nhập viện kia lên cho cả nước thì cũng gay phết đấy.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Đấy e nói có sai đâu. Tuần trước nhao nhao đòi về bằng được, giờ lại ùn ùn quay lại SG, giờ tha hồ tung tăng ra HN nữa nhé:

Người dân các tỉnh miền Tây bắt đầu quay trở lại TP Hồ Chí Minh
Thứ Hai, 11/10/2021 21:16 | Ảnh

Sau khi ùn ùn rời thành phố khi TP Hồ Chí Minh bắt đầu nới lỏng giãn cách xã hội (1/10), trong những ngày gần đây, người dân các tỉnh miền Tây đã bắt đầu quay trở lại thành phố để làm việc.

MrSpy

Xe điện
Qua kinh nghiệm vụ Việt Đức vừa rồi, em thấy các cấp CQ giờ chuẩn bị kỹ càng cực. Người có liên quan đến Việt Đức sau khi nhận được mấy thông báo (không hề thống nhất về nội dung) trong mấy ngày thì được nhận mấy tờ cam kết sẽ tự ở nhà cách ly. Trong cả mấy cái form đấy khi ký cũng chỉ có người bị cách ly ký, các chỗ cần có chữ ký khác (liên quan đến tổ dân phố, phường ...) chắc là sẽ để ký sau. Sau đó là tự giác ở nhà. Nếu chẳng may có chuyện gì thì chắc chắn là "ông dân" phải chịu toàn bộ trách nhiệm rồi :).
Đấy là giờ có ít và toàn người có tóc, đến lúc phát sinh đến người trọc đầu thì biết ngay thôi cụ. Bụng đói thì lo cơm trước đã.

3077

Xe container
Thật sự ko vui và rất lo nữa. Thôi lđ HN đã làm hết cách mà ko thể ko thay đổi.
Đúng là cáo thò chân vào chuồng gà, đầu tiên k cho bay thì bảo cho đi em chấp hành yc của thành phố, yc cách ly 7 ngày được mấy hôm lại xin thôi cho em cách ly tại nhà, mai có khi lại xoã không cần quản lý gì mất

Wave cùi bắp

Xe điện
mấy nay số ca nhiễm giảm dẫn đến tâm lý ỷ y của một bộ phận dân ko theo dõi sát dịch. họ nghĩ đã gần hết dịch, rồi một phần do bà con đi về tỉnh nhiều nên giảm...suy nghĩ này em thấy quá nguy hiểm trong khi NN vẫn ú òa với mấy con số

LienPhuong

Xe điện
trong 2 năm dịch nhưng mỗi tỉnh thay nhau lock vài tháng nó ảnh hưởng cả nước. VN ko chơi 1 mình trong cuộc chiến của cả TG được đâu. Phải mở để làm kinh tế, và kiểm soát dịch song song. Covid khả năng còn kéo dài hết 2022 chứ chả đùa.
Muốn không chơi một mình thì tiêm trước nhóm già bệnh nền đi, rồi vừa mở vừa tiêm đội trẻ khỏe. Tiêm thì đi ngược thế giới, lại muốn mở như Anh Mỹ.

3077

Xe container
Thì ý em là thân ai người đấy lo mà. Khi họ yêu cầu cách ly họ sẽ cho ký tá một đống giấy tờ. Thế nên khi nếu có ổ dịch thì lỗi là do người bị nhiễm covid, hoặc vì các lý do bất khả kháng. Còn lại thì họ đã nhắc nhở rồi, đã làm hết nhiệm vụ rồi. Như thế thực chất là chẳng ai quản lý được ai nữa. Giờ chấp nhận sống chung với Covid :)
Em nghĩ nghiến răng mở rồi giờ thằng nào bay ra rồi k tuân thủ cách ly tại nhà gây lan dịch bệnh đề nghị khởi tố chết cụ nó đi làm gương. Cái này chắc k bị chỉ đạo

luutu21

Xe buýt
Như kiểu bị hiếp dâm ấy, chống cự ko được thì nằm im hưởng thụ thôi.

HN muốn sạch dịch mà bị ép phải "sống chung" thì còn chờ gì nữa mà ko mở nốt xe buýt, taxi, grab các thứ luôn đi, đằng nào chả phải sống chung rồi. Giữ làm gì....
Grab, taxi đang bắt phải lắp màn chắn thì may ra mới được chạy. Xe khách, xe buýt, tàu hoả, máy bay thì không có yêu cầu bắt buộc như vậy.

Vova

Xe container
Em nghĩ nghiến răng mở rồi giờ thằng nào bay ra rồi k tuân thủ cách ly tại nhà gây lan dịch bệnh đề nghị khởi tố chết cụ nó đi làm gương. Cái này chắc k bị chỉ đạo
Vấn đề chính là em sức ép từ các vấn đề kinh tế lớn quá. Những cái liên quan đến kép với kẹp thì vỡ như bong bóng rồi. Thế nên buộc phải mở. Điều đáng tiếc là theo tiến độ tiêm vaccine, đến cả Hà Nội thực ra cũng chưa sẵn sàng để đối phó với biến chủng Delta, chứ không nói là rất nhiều tỉnh thành khác. Thế nên em nghĩ giờ thực ra chỉ trông đợi vào ý thức người dân. Vùng nào tuyên truyền tốt, thực hiện 5K tốt thì sẽ đỡ bùng dịch. Hoặc nếu có dịch thì cũng có thể dập được. Địa phương nào đi theo gương tp trong kia thì chấp nhận là thê thảm hơn.
Đối với Hà Nội, em nghĩ như thế này thì từ bây giờ đến hết năm lại càng phải cẩn thận. Chắc em vẫn duy trì mua bán ăn uống như đợt dịch vừa rồi, chấp nhận ít la cà, giao du. Đợi lúc nào tiêm được cả vaccine cho các bạn 12-18 tuổi thì mới có vẻ yên tâm hơn được.
Còn em nghĩ chẳng xử xiếc gì đâu, kiểu như bây giờ là ông nào lo thân ông đấy thôi. Người từ TpHCM ra ở nhà 2 tuần, nhưng người nhà bị lây đi ra ngoài thì cũng chẳng kết tội cho ai được.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Trước em cũng nghĩ nguy cơ covid với bọn trẻ con gần như = 0, dựa trên dữ liệu các nước. Nhưng khi đọc thông tin trong SG thì giật mình: tới đầu t9 đã có 3106 trẻ nhập viện. Em xin nhấn mạnh lại đây là con số nhập viện chứ chưa tính số ca nhẹ được cho điều trị tại nhà. Số đó cao giật mình, em không rõ do đặc điểm trẻ VN mình làm tăng nguy cơ với covid hay còn nguyên nhân nào khác. Và còn hiện tượng viêm đa hệ ở bọn trẻ nữa, không đơn giản đâu. Chưa kể gần đây có thêm nhiều thông tin về long covid - các triệu chứng kéo dài sau khi khỏi bệnh. Nhiều bé không tử vong nhưng chịu di chứng trong nhiều tháng sau đó.

Xác định với Delta hễ mở toang ra là nó sẽ nhiễm đủ tất cả những người chưa có miễn dịch (từ vaccine hoặc khỏi bệnh) và cả những người miễn dịch yếu. Nên bọn trẻ con chưa được tiêm sẽ nhiễm đủ 100%. Từ đó cứ nhân cái tỷ lệ nhập viện kia lên cho cả nước thì cũng gay phết đấy.
Cụ đừng giật mình với con số mấy nghìn trẻ em đang điều trị đăng trên báo. Phần lớn trong số 3k, 4k thông báo đang được tp điều trị này chỉ là cách ly, theo dõi ở các cơ sở thu dung F0 trẻ em, số cần chăm sóc y tế chỉ có vài trăm ca ở các bệnh viện nhi đồng thôi !

Báo cáo của bộ yt ngày 23/9 cho biết số ca tử vong của nhóm dưới 18 tuổi cả nước là 0,06%.

MrSpy

Xe điện
Trên thời sự vtv vừa xong, có cụ đbqh chủ nhiệm gì đó, mắng tiêm 2 mũi rồi còn bắt cách ly làm gì kia kìa 😂😂
Cụ ĐB này chắc là quân xanh, được yêu cầu lên phát biểu, không rõ danh tính cụ ấy là gì, sau nay có tỉnh nào miền bắc mà bung toang thì không biết cụ ấy có lên xin rút lại lời phát biểu không.

ducthangtailor

Xe tải
HN mở ra là điều e thấy bt. Các cụ chẳng có gì mà phải sợ cả. Đã phủ hết vc m1 rồi thì phải mở ra thôi. Mở ra để cho mọi ng kiếm ăn, dân bâyh cũng đói mà cũng kiệt quệ lắm, cứ đóng em e rằng k phải cách lâu dài nữa r.

lai 4 fun

Xe tải
Thôi thì bây giờ đã vậy rồi em nghĩ chỉ có cách chúng ta tự hành động để bảo vệ tối đa có thể. Thứ nhất là những người ở gần những người bay từ nơi khác về HN mà cách ly tại nhà hãy sát sao chú ý nếu thấy họ vi phạm ko tuân thủ cách ly đúng nguyên tắc thì báo ngay với chính quyền , có thể quay chụp lại để làm bằng chứng. Nếu làm chặt tuy có thể bỏ sót nhưng họ sẽ thấy sợ và hạn chế phần nào lây sang cho người khác. Nếu vi phạm hãy có chế tài phạt thật nặng làm gương. Chứ thật ra giờ mình là dân đen chẳng biết làm thế nào,cũng lo lắng lắm mới hít không khí được nửa tháng nay hic hic

NoBored

Xe tải
HN mở ra là điều e thấy bt. Các cụ chẳng có gì mà phải sợ cả. Đã phủ hết vc m1 rồi thì phải mở ra thôi. Mở ra để cho mọi ng kiếm ăn, dân bâyh cũng đói mà cũng kiệt quệ lắm, cứ đóng em e rằng k phải cách lâu dài nữa r.
Phủ hết đâu mà phủ. Cụ nhiễm mang về dính cho trẻ con nhà cụ thì sao

Trạng thái
Thớt đang đóng