[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Lên đây toàn thấy cào phím cãi nhau. Chả thấy ông nào cập nhật tình hình mới nhất ở từng địa phương.

Gcar

Xe container
Chỉ thị 16 có từ đợt 4/2020, chứ có mới mẻ gì đâu.
Thời đó vẫn đi làm bình thường, siêu thị vẫn mở, chứ có bị cách ly y tế đâu mà thực phẩm miễn phí
Chắc nhầm! :D Thế cái khóa khóa cả tỉnh cả huyện ấy không phải là chỉ thị gì à!

congchi

Xe điện
Chắc nhầm! :D Thế cái khóa khóa cả tỉnh cả huyện ấy không phải là chỉ thị gì à!
Bác hỏi ông tỉnh chứ hỏi gì em.
Em ở Gò Vấp, chuẩn bị hưởng cái CT16 lần 2. Không biết mai có ra khỏi quận để đi làm được không hehe.

Joker86

Xe buýt
Lên đây toàn thấy cào phím cãi nhau. Chả thấy ông nào cập nhật tình hình mới nhất ở từng địa phương.
Wa voz đi cụ. E thấy ở đây chẳng cập nhật đc gì, toàn mấy ô vào tranh luận cái gì đó cao siêu lắm, trong khi dịch thì đang đốt đít dân SG

Gcar

Xe container
Không biết mai có ra khỏi quận để đi làm được không hehe.
Vừa tra lại rồi, khó lắm. Không được ra tập thể dục. Không được ra khỏi nhà trừ trường hợp:

a) Mua lương thực, thực phẩm, dược phẩm và hàng hóa, dịch vụ thiết yếu khác;

b) Các trường hợp khẩn cấp như: cấp cứu, khám chữa bệnh; thiên tai, hỏa hoạn,…

c) Làm việc tại các cơ quan, đơn vị nhà nước, lực lượng vũ trang, cơ quan ngoại giao và tại các cơ sở nêu tại mục 2 văn bản này.

Chưa rõ là bán xe bánh mì có phải là ngành hàng lương thực thiết yếu hay không? :D

minhvtv3

Xe tăng
ý anh nói tôi vuốt đuôi .. hôm 27 đến 30 ko phải tôi nhiều Cụ cũng nói về vụ lock và tắm biển đó ai cũng lo lắng .. ko chỉ riêng mình tôi.
Rốt cuộc cái tất yếu đã đến.
Cũng còn may SG tụi tôi còn có chủ tịch Phong.. ông ấy cương quyết ko bắn pháo bông .. các tỉnh thành khác mới noi gương ko bắn. chứ bắn thì bg căng lắm nuôn.
Em k bảo cụ vuốt đuôi, chuyện lock đó đã đặt ra và có nhiều ý kiến trái chiều. Vấn đề là ai dám quyết lúc đó??? Nếu như biết trước là nó ntn thì đương nhiên nhưng lúc đó tình hình hoàn toàn khác vs hiện nay, tấm gương Thái Bình vẫn còn đó, nên rất khó cho lãnh đạo TP!

consokhong

Xe tải
ý anh nói tôi vuốt đuôi .. hôm 27 đến 30 ko phải tôi nhiều Cụ cũng nói về vụ lock và tắm biển đó ai cũng lo lắng .. ko chỉ riêng mình tôi.
Rốt cuộc cái tất yếu đã đến.
Cũng còn may SG tụi tôi còn có chủ tịch Phong.. ông ấy cương quyết ko bắn pháo bông .. các tỉnh thành khác mới noi gương ko bắn. chứ bắn thì bg căng lắm nuôn.
Em nhớ hồi ấy còn có cụ bảo là đàn ông đàn ang ai lại ngồi đấy mà kêu lo lắng. Giờ thì bung bét tóe loe hết cả.

nvht

Xe điện
Cụ/ mợ nào có đề xuất giải pháp làm thế nào có thể phát hiện sớm nhất các ổ dịch không?

Gcar

Xe container
Cụ/ mợ nào có đề xuất giải pháp làm thế nào có thể phát hiện sớm nhất các ổ dịch không?
Hình như Bắc Giang đang bắt các doanh nghiệp tự bỏ tiền test nhanh vài ngày 1 lần cho toàn thể nhân viên. Chi phí nặng đấy!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Theo dõi tình hình covid các ngày gần đây, em thấy Hà Nội đã cơ bản thành công, Bắc Giang và Bắc Ninh có tiến bộ. Riêng TP HCM cần cố gắng rất nhiều.
Hy vọng dịch nó sẽ dừng lại ở Sài Gòn cụ nhỉ. Em vẫn tin lần này VN lại khống chế được.

nvht

Xe điện
Hình như Bắc Giang đang bắt các doanh nghiệp tự bỏ tiền test nhanh vài ngày 1 lần cho toàn thể nhân viên. Chi phí nặng đấy!
vâng, đấy cũng là 1 cách. Liệu có áp dụng công nghệ được không nhỉ. Chẳng hạn có phần mềm bắt khai báo bắt buộc về tình hình ho, sốt, đau họng, mất khứu giác mà từ đó có thể phân tích dữ liệu để biết nhóm người, khu vực nào đó có bệnh nhân nhiều đột biến để tiến hành xác minh, xét nghiệm sớm hơn.

nvht

Xe điện
Hy vọng dịch nó sẽ dừng lại ở Sài Gòn cụ nhỉ. Em vẫn tin lần này VN lại khống chế được.
em thì nghĩ là sẽ còn nhiều ổ dịch cứ vài ngày lại nổ ở đâu đó nhưng đều bị dập nhanh chóng sau đó.

Gcar

Xe container
Chẳng hạn có phần mềm bắt khai báo bắt buộc về tình hình ho, sốt, đau họng, ớm hơn.
Cái này có rồi, nó tên gọi là Bluezone, còn thêm chức năng tra âm lịch nữa. Nhưng chưa có mức phạt bắt buộc dùng và khai báo.

bentley8

Xe điện
SG có thể áp dụng kiểu chỉ thị của HN kiểu bên cạnh chỉ thị 15 đc, nhưng HN ko có hội thánh SG lại học từ hàn xẻng ko làm nghiêm ngay đầu là hỏng hết ngô khoai, nên áp dụng chỉ thị 15 cho toàn TP là phù hơp.

nvht

Xe điện
Cái này có rồi, nó tên gọi là Bluezone, còn thêm chức năng tra âm lịch nữa. Nhưng chưa có mức phạt bắt buộc dùng và khai báo.
thế thì cần bổ sung thêm tính năng bắt buọc khai báo khi có biểu hiện và phát hiện biểu hiện bất thường của 1 nhóm nhiều hay 1 khu vực

thanh.long

Xe tăng
Tin rằng với các biện pháp mạnh và quyết liệt của cp thì đến tháng cô hồn là côvít nó sẽ cô đơn thôi, mong sao dập thật nhanh đợt lây nhiễm này để yên ổn làm ăn chứ đói lắm rồi các cụ

cumo

Xe hơi
Cá nhân em đánh giá Tp HCM thực hiện tốt nhất yêu cầu của anh Ajinomoto. Giữ nhịp KT nhưng chủ động tấn công.
Vũ khí tấn công là gì: Xét nghiệm và các CT 15.16.19 (không tính vaccin vì chưa có, chỉ dùng cái mình đang có)
Trước kia, khi nổ ca ta mới xét nghiệm. Bây giờ ta chủ động xét nghiệm, vậy là tấn công CMNR. Có 2 biện pháp đang thực hiện:
1. Tấn công chủ động.
- Xét nghiệm ngẫu nhiên nhóm cộng đồng dân cư, khu vực dân cư, có nguy cơ cao. Phát hiện sớm các ca bệnh (nếu trúng), đánh giá nguy cơ, khả năng lây nhiễm. Cái này gọi là “Bủa lưới, phóng lao” của là chiến thuật của Mỹ trong Viet Nam War. Tp HCM đã thực hiện
- Xét nghiệm trên diện rộng sàng lọc. Cái này Đà Nẵng, Vĩnh Phúc đã làm. Vĩnh Phúc yêu cầu tất cả các cty luôn, không đạt thì nghỉ. Cái này chỉ phù hợp với địa phương nhỏ và các KCN. Cả Tp HCM quá lớn để làm.
2. Tấn công bị động. Khi có ca bệnh trong cộng đồng, nguy cơ vượt tầm kiểm soát. Chiến thuật này của các cụ nhà ta gọi là “Vây đồn, diệt viện”. Bí kíp là 3 chỉ thị 15,16,19. Có 2 phương pháp.
- Về thời gian áp dụng các CT( chiều dọc): Địa bàn nổ ca, áp dụng ngay 16 khóa cứng luôn, chờ xn tổng thể đánh giá khả năng lây lan, xung quanh áp CT15 (vẫn sản xuất được). Nếu kq đánh giá ngon lại áp 16, ngon nữa áp 19. Việc áp các chỉ thị không cố định. Cứ nguy cơ giảm là thay đổi, dấu mình làm ra lo gì. Tuy nhiên phải nhanh và mạnh, làm mạnh độ 7 ngày ngon là ta thay đổi CT dân có mà sướng rơn.
- Về lãnh thổ (chiều ngang): Địa bàn có F0 theo 16, xung quanh theo 15, huyện 19 (Cái này Đông Anh làm vừa được khen). Thông báo rộng rãi để các tỉnh xung quanh đưa quân chủ động kiểm soát các nguy cơ. Giảm áp lực để, tập chung lực lượng giải quyết.
Tỉnh nào nghèo khóa cứng lại, bản chất là cách ly tại nhà, cho bệnh chồi hết lên để điều trị, giảm áp lực cho y tế, quân đội, ca.... Nổ ca thành dịch là chết người, mất tiền thậm chí rất nhiều tiền. Có ca là là thông báo cho ae xung quanh nhờ giúp và chặn đường. Xe hàng các KCN bắt thực hiện như vận biên với TQ đợt 1.
Tuy nhiên em cho rằng cái quan trọng nhất là:
- Chính phủ chống dịch bằng các gạch đầu dòng. Địa phương phải bằng các con số được thẩm tra cụ thể. VD: Chúng mình có 300 giường. 100 sử dụng ngay, 200 huy động 3 ngày. 1 triệu khâu trang, 10 máy thở, vật tư xn đủ dùng 500 XN, y tế 500 nv, khả năng lấy 1500 mẫu 1 ngày…Nghe điện mà nhân viên báo cỡ 10 f0, 2000 F1 trong 1 cty là chúng em đứt rồi các anh ơi cứu em với. Lúc nào cũng khoe em có 300 giường nhưng độ 1 tuần mới có thì còn gì là dịch nữa. Các anh đếm xem BG bao nhiêu ngày thì kêu cứu, lại còn phê bình huyện mới đau chứ. Ơ thế huyện cầm chương à, vớ vẩn. Tuy nhiên họ thừa nhận lỗi rồi, nếu không em sẽ phân tích thêm đoạn cho các anh nghe coi.
- Chính phủ: Xử lý dịch thì nâng mức độ từ thấp đến cao. Quy mô khác hơn 50 tỉnh thành, vài tỉnh bị đương nhiên chưa thể nguy hiểm được. Để nguyên cho thằng khác kiếm cơm.
- Địa phương: Xử lý dịch thì mức độ từ cao xuống thấp. Lý do: Khi phát hiện 1 ca bệnh có nghĩa là đã lây lan trong cộng đồng. Việc đầu tiên là hạn chế các nguy cơ lây lan nhanh nhất vì vậy phải xử lý ớ mức cao nhất.
Ở quê em hay gọi là "Phòng và chống dịch" Phòng: Hạn chế nguy cơ (chủ động phòng có thể gọi là tấn công). Chống: Hạn chế thiệt hại
Em xin hết ạ. Hôm nay nóng quá, chém gió cho mát nếu có sai mong các anh thông cảm. Chém gió là phải dài, ngắn quá không kịp sướng.

My Hao

Xe điện
Trạng thái
Thớt đang đóng